หมดปัญญาจะซ่อมคันนี้แล้วครับ Honda Giorno Crea 50cc 4 จังหวะ หม้อน้ำคันนี้

อาการตามนี้ครับ

ตอนนี้ ผมซื้อเครื่อง(มือสอง) + ชุดสายไฟ(มือสอง) ทั้งคัน ประกอบเข้ารถเรียบร้อย
ไฟเข้าระบบแต่กดไดสตาร์ท ไม่ทำงานครับนิ่งมาก(ไดสตาทไม่เสีย)
ไฟหัวเทียนแรงดี น้ำมันมา แต่ไม่ติดครับ

คำถาม
1. ผมควรทำอย่างไรดี
2. คาร์บู ตัวนี้ทำไมต้องมีระบบไฟพวกนี้ ทำงานยังไงครับ
3. สายไฟ เส้นนี้ผมหาที่เสียบไม่เจอจริงๆ แต่มันพ่้วงไปที่กล่องไฟ ด้วยครับ

ปล. รูปชุดสายไฟที่วางกับพื้น เป็นชุดเก่าที่ช่างเคยทำให้ เขาใช้กล่องเดิม พ่วง กล่องโซนิค เข้าใจว่าใช้สั่งคอยจุดระเบิด