ปัดเงากับชุมโครเมียม ต่างกันอย่างไรคับ

ชื่อกระทู้: ปัดเงากับชุมโครเมียม ต่างกันอย่างไรคับ

Bigg's Avatar
    สถานที่
    ลำพัง
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

Post ปัดเงากับชุมโครเมียม ต่างกันอย่างไรคับ

คือว่า ปัดเงากับชุมโครเมียม ต่างกันอย่างไร ใครรู้ช่วยแนะหน่อย มีรูปให้ดูยิ่งดีคับจะได้เห็นถึงความแตกต่างคับ /\2
    เ ก็ บ วั น นี้ - พ รุ่ ง นี้ ก็ เ ก่ า

นาย สุวิชญ์ สันธิ เลขที่บัญชี 523-0-36843-2 ธ.กรุงเทพ

Senior Member jarusclub's Avatar
    สถานที่
    Jarus classic club
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าชุบมันเงานานกว่านะคับ/\4
    ]

Senior Member c50's Avatar
    สถานที่
    8-riew tiny group
    ขอบคุณ
    0

;) ข้อดีของการชุบคือมันเงากว่าและดูแลง่ายกว่าแต่ข้อเส ียคือ ค่าใช้จ่ายแพงและเมื่อมันร่อนจะไม่สวย
    ถ้านำไปพ่นสีมันคงไม่ดีลอกง่ายเมื่อเจอความร้อนแล้วม ันจะเหลือง
    ข้อดีของการปัดเงาคือ ค่าใช้จ่ายถูก เวลาเก่ามันดูเก๋าดี จะนำไปทำสีก็ได้
    คนแก่ กับ รถเก่า
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=75
    รักการเดินทางและธรรมชาติ
    Today a man, tomorrow a mouse[/COLOR][/SIZE]
    who never a mistake never made a discovery

Facebook,msn & e-mail panu*[email protected]
    I'm traveller,I'm not photographer.

Junior Member what's up's Avatar
    สถานที่
    ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด
    ขอบคุณ
    0

ตามความเข้าใจของผมนะครับ ไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือปล่าว
    ปัดเงา เหมาะกับงานที่เป็น อลูมิเนียม
    ชุบ น่าจะเหมาะกับงานที่เป็น เหล็กอ่ะครับ

อยู่ที่ความชอบของแต่ละบุคคลครับบบบบบบ

:p :p
    :) มันมีเส้นบางๆ กั้นระหว่าง โบราณ กับ คลาสสิก/\3

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

เคยได้ยินว่า.........มีแบบ ชุบเงินเงา อีก ไม่ร่อนเหมือนโครเมียม ไม่หมองเหมือนปัดเงา ฮู๋ซ่อมแนะนำมา..ผมเองก็ยังไม่เคยลอง ใครเคยลองแล้วบ้าง ....

oue_22's Avatar
    สถานที่
    Orbit Club
    ขอบคุณ
    0

ปัดเงาสามารถทำเองได้ไม่ยาก เพียงแค่มีเครื่องขัด หรือสว่านก็ได้ แล้วไปซื้อผ้าสำหรับปัดเงา มี 2 ชนิดเป็นผ้ายีนส์และผ้าดิบ ผ้ายีนส์สำหรับงานชิ้นใหญ่มีคววามหนาพอสมควร ส่วนผ้าดิบสำหรับงานบางๆ ทีนี้มาดูที่เค้าเรียกว่าไขปลาวาลกัน มีจะมีหลายสี มีสีเขียว สีฟ้า แล้วก็สีขาว สีเขียวสำหรับปัดเงาเหล็ก สีฟ้ารู้สึกจะเป็นอลูมิเนียม สีขาวแสตนเลสมั้ง ส่วนราคาก็ไม่แพงอย่างที่คิดก้อนละ 60 -70 บาท ส่วนผ้าประมาณ 35 บาทขึ้นไปแล้วแต่ขนาด แต่ไปทำที่ร้านแพงโครต คุณภาพที่เราปัดเองอาจจะไม่ดีเท่ากับที่ร้านเพราะเคร ื่องเค้าใหญ่มาก เรารู้แค่เนียยยยยย...............
    รับออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์ทุกชนิด ราคากันเอง โทร.088-544-2611 อุ๊

ได้ความรู้ดีครับ
    ขอบคุณครับ

/\2 /\2 /\2
    This and a little
    kick will get you
    and your BMW
    about anywhere.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ what's up
    ตามความเข้าใจของผมนะครับ ไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือปล่าว
    ปัดเงา เหมาะกับงานที่เป็น อลูมิเนียม
    ชุบ น่าจะเหมาะกับงานที่เป็น เหล็กอ่ะครับ

อยู่ที่ความชอบของแต่ละบุคคลครับบบบบบบ

:p :p
    ผมว่า มันกลับกันนะครับ ถ้าเอาอลูมิเนียมไปปัดเงามันก็แตกง่ายสิครับ

แต่ถ้าผมผิดก็ขอโทดไว้นะที่นี่
    อัพเดทสินค้าและการส่งสินค้าหน้าเพจได้เลยครับ

ฝากเพจนาฬิกาด้วยนะครับสั่งได้ใหม่เก่ามือ1-2

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

ก็แตกต่างกันตรงที่ว่า ขัดเงามันก็คือขัดเนื้อโลหะให้มันมีความเงางามตามเนื ้อโลหะนั้นๆ งานที่ได้ออกมาก็เงาไม่มากหรอกครับ อยู่ที่เครื่องเจียงที่นำมาใช้ขัดอีกทีว่ารอบจัดป่าว ชุบโคมเมียมก็คือกันมางานมาชุบกับสารโคมเมียมที่ให้ค วามเงางาม แต่เท่าที่ดู โครเมียมมันใสจริงๆครับ แต่ถ้าจะชุบก็คสรดูอะครับว่าตรงที่เราจะชุบมันโดนควา มร้อนไม เพราะถ้าโดนก็จะแตกลายงาอะครับ/\6 /\6 เพราะมันชุบไว้ไม่ได้เป็นเนื้อเดี๋ยวกับโลหะ มีงานทำให้โลหะเงาอยู่อย่าง1ครับ เค้าเรียกว่าฮักโหม แบบว่านำโลหะมาทำให้มีความเงางามเป็นเนื้อเดียวกับโล หะเลย แต่จะมีในโรงงานใหญ่ๆอะครับส่วนมากเป็นโรงงานของญี่ป ุ่น /\2 /\2 /\2
    เรารักรถถีบเฒ่า

Bigg's Avatar
    สถานที่
    ลำพัง
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ขอบคุณสำหรับตำตอบทุกๆๆคำตอบนะคับ ให้ความรู้มากเลยคับ
    เ ก็ บ วั น นี้ - พ รุ่ ง นี้ ก็ เ ก่ า

นาย สุวิชญ์ สันธิ เลขที่บัญชี 523-0-36843-2 ธ.กรุงเทพ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oue_22
    ปัดเงาสามารถทำเองได้ไม่ยาก เพียงแค่มีเครื่องขัด หรือสว่านก็ได้ แล้วไปซื้อผ้าสำหรับปัดเงา มี 2 ชนิดเป็นผ้ายีนส์และผ้าดิบ ผ้ายีนส์สำหรับงานชิ้นใหญ่มีคววามหนาพอสมควร ส่วนผ้าดิบสำหรับงานบางๆ ทีนี้มาดูที่เค้าเรียกว่าไขปลาวาลกัน มีจะมีหลายสี มีสีเขียว สีฟ้า แล้วก็สีขาว สีเขียวสำหรับปัดเงาเหล็ก สีฟ้ารู้สึกจะเป็นอลูมิเนียม สีขาวแสตนเลสมั้ง ส่วนราคาก็ไม่แพงอย่างที่คิดก้อนละ 60 -70 บาท ส่วนผ้าประมาณ 35 บาทขึ้นไปแล้วแต่ขนาด แต่ไปทำที่ร้านแพงโครต คุณภาพที่เราปัดเองอาจจะไม่ดีเท่ากับที่ร้านเพราะเคร ื่องเค้าใหญ่มาก เรารู้แค่เนียยยยยย...............
    เอาไปทำให้มั่งซิ ยัยอุ๊ อิอิ

ท่าจะทำสี ทั้งคันเท่าไรอ่า k125m2 เอาถูกๆเน้อ

oue_22's Avatar
    สถานที่
    Orbit Club
    ขอบคุณ
    0

โทรมาเลยๆ จาได้คุยการ ok ป่ะ
    รับออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์ทุกชนิด ราคากันเอง โทร.088-544-2611 อุ๊

Senior Member jarusclub's Avatar
    สถานที่
    Jarus classic club
    ขอบคุณ
    0

มีแต่ข้อคิดดีๆ/\2 /\2
    ]

Junior Member ไอ้ฟูของเพื่อนๆ's Avatar
    สถานที่
    เสรีชน
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมไปเลยฉลาดขึ้นเยอะเลยเรา

Junior Member startter's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปัดเงาใช้กับงานอะลู

โครเมี่ยม ใช้กับงานเหล็ก

Bookmarks