รบกวน เรื่องระบบไฟ cdi หน่อยครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รบกวน เรื่องระบบไฟ cdi หน่อยครับ

<<< 69 >>> SPEEDO 150's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีอ่ะ กะลังหาอยู่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวน เรื่องระบบไฟ cdi หน่อยครับ

รถผมเป็นสปิ้น แต่ทำ cdi แล้วตอนนี้ระบบไฟมั่วมาก เพราะเอาไปซ่อมมา เซ็ง ตอนนี้อยากจะทำระบบไฟใหม่ จะทำเอง รบกวนผู้รู้แนะนำอธิบายหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
    ~~ Forever King ~~

NU '45 CMU '53

Junior Member Dragster_Story's Avatar
    สถานที่
    Dragster Story
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน เอ่อขอรายละเอียดด้วยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ SPEEDO 150 อ่านข้อความ
    รถผมเป็นสปิ้น แต่ทำ cdi แล้วตอนนี้ระบบไฟมั่วมาก เพราะเอาไปซ่อมมา เซ็ง ตอนนี้อยากจะทำระบบไฟใหม่ จะทำเอง รบกวนผู้รู้แนะนำอธิบายหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ระบบไปมั่ว..นี่หมายถึงระบบไฟทั้งคัน(ไฟหน้าไฟท้ายสว ิตต่างๆ)หรือว่าไฟรอบเครื่องรถวิ่งไม่ดี..รวน...ขอรา ยละเอียดชัดๆ......เผื่อเพื่อนๆท่านอื่นเคยเจอปัญหาแ บบนี้มาแล้วจะได้บอกถูก...นะครับ
    ...oO....555....เพื่อนไม่มี....ซี้ตายหมด...อยู่คนเดียววะ... .555...ขับรถคนเดียวโคตรเพลินอะ.Oo..

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool Step เจียงใหม่

รถ Vespa ที่เหมาะสำหรับทำระบบ Cdi ต้องเป็นรุ่น Vespa 90 กะ 125 ครับ (ช่างที่เชียงใหม่บอกมา)
    ถ้าเอา Vespa ตั้งแต่รุ่น 150 ขึ้นไปมาทำระบบ Cdi เนี่ย เขาบอกว่าทำได้ แต่ยากซับซ้อนกว่าหน่อย เพราะเครื่องมันใหญ่ ค่าทำแพง ไม่เหมาะสำหรับการทำ Cdi เลย คนทำต้องเก่งและรู้จริง หากระบบไฟมีปัญหา ตรวจดูยาก มีทางเดียว ต้องรื้อและเปลี่ยนใหม่หมด เพราะระบบ Cdi หากแปรปรวนทีนึงเนี่ย รถจะวิ่งไม่ได้เลยหรือวิ่งได้ แต่ไฟไม่ออก หรือขับแล้วดับ ขับแล้ววูบ แล้วแต่กรณีมีหลากหลายอาการครับ
    รถ Sprint ของคุณใช้ระบบทองขาวแบบเดิมนั่นแหละดีแล้วครับ แม้หากวันใดทองขาวอาจจะเคลื่อนแต่เราก็จับวิ่งแล้วขั บได้อยู่

มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา
    แท้-เทียมช่างประไร ขอให้ใจคนเป็นของแท้ก็เพียงพอ

.....ผู้ชนะทุกปัญหามีคำตอบ ผู้แพ้ชอบทุกคำตอบเป็นปัญหา
    ผู้ชนะชนะได้ทั้งโลกา ผู้แพ้พาอัปจนทั้งชีวี.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nittisat Scooter Club CM. : 13-05-2007 เมื่อ 14:49

<<< 69 >>> SPEEDO 150's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีอ่ะ กะลังหาอยู่
    ขอบคุณ
    0

คือมันมั่วตรงที่ ออกจากตัวเครื่องไปยัง เรกคูเรเตอร์อ่ะครับ รู้สึกว่าช่าง จะต่อไม่เป็นต่อมั่ว ไฟขาดทุกดวงเลย ไฟแรงมากๆๆ ส่วนรถก็ยังวิ่งโอเคอยู่ (ปัญหารถวิ่งถอยหลังไม่เคยเจอ)
    ~~ Forever King ~~

NU '45 CMU '53

Bookmarks