รถผมเหมือนท่อรั่ว+มีน้ำมันไหลออกมาทางคอท่อ

ชื่อกระทู้: รถผมเหมือนท่อรั่ว+มีน้ำมันไหลออกมาทางคอท่อ

Junior Member
    สถานที่
    MINIBIKE-CLUB-CHIANGMAI
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถผมเหมือนท่อรั่ว+มีน้ำมันไหลออกมาทางคอท่อ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผม พอดี รถผจอด ทิ้งไว้ หลาย เดือนเลย แล้วพึ่งเอาไปไล่ให้ สตาร์ท ติด
    ภายในวันที่ผมไปเอารถมา จากอู่ ก็ ขี่ได้ ปกติ แต่ พอ สักพัก เริ่มรู้สึกว่า เสียงมันแปลกๆ เหมือน มี เสียงลม ออก ตรงเท้า แล้ว ก็มี อาการ เดินเบาแล้วจะดับ ผมเลย คิดว่าท่ออาจจะรั่วเนื่องจากจอดไว้นาน แล้ว สนิมกิน ผมเลยค่อยๆขี่จนถึงบ้านแล้ว แล้วก้มดู ปรากฏ ว่า ตรง คอท่อ มีน้ำมัน สีดำๆ เหนียวๆ เลอะ ออกมา เยอะพอสมควร เลย อยากทราบ ว่า มันเป็น สัญญาน บอกเหตุ อะไร รึเปล่า ครับ รบกวนขอ คำแนะนำด้วยครับ

ปล.รถผม Super 150 VBC ครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

สวัสดีครับผม

ในรถสองจังหวะ การจุดระเบิดจะต่อเนื่อง ไม่เหมือนในรถสี่จังหวะ ที่มี ดูด อัด ระเบิด คาย ครับผม
    และในรถสองจังหวะ ท่อไอเสีย จะมีส่วนในการ ดูด และ คาย ครับผม

และในรถสองจังหวะ จะมีการผสมออโต้ลูปเพื่อหล่อลื่น ลูกสูบและเสื้อสูบ ซึ่งจะเผาไปพร้อมๆกับน้ำมันครับผม
    และไอเสียที่ออกจากพอร์ทไอเสีย จะมีลักษณะเหนียว และ มีสีดำ ครับผม

เรื่องคอท่อ ถ้ามันปิดไม่สนิท ลองขันน๊อตคอท่อดูก่อนครับผม
    ถ้ามันไม่สนิทจริงๆให้ลองทำตามนี้ครับผม
    1. เดินไปร้านของชำ ซื้อเบียร์มา 3 กระป๋อง
    2. นั่งดื่มไปซัก 1 กระป๋อง
    3. เข้าบ้านไปหยิบกรรไกร แล้วนำมาตัดกระป๋องเบียร์ ตัดตรงใกล้ๆปากกระป๋อง และตัดตรงใกล้ๆ ก้นกระป๋องโดยรอบ
    4. ทีนี้เราจะได้ตัวส่วนกลางกระป๋องเบียร์ เรานำกรรไกรมาตัดเพื่อแผ่มันออกมาครับ
    5. หยิบประแจเบอร์ 10 และ 17 มาเพื่อถอดท่อไอเสีย
    6. นำแผ่นอะลูมิเนียมที่ได้จากกระป๋องเบียร์ มาสวมที่คอท่อ และตัดแต่งจนกว่ามันจะสวมเข้าได้พอดี
    7. ประกอบทุกอย่างกลับคืน
    8. นั่งดื่มเบียร์ อีก 1 กระป๋อง และชื่นชมผลงานตัวเอง
    9. เบียร์ที่เหลืออีกกระป๋อง ส่งไปรษณีย์มาให้ผมครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Bookmarks