แก๊สโซลฮอล์ 91 จะใช้กับรถพวกเราได้หรือเปล่าครับ????

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: แก๊สโซลฮอล์ 91 จะใช้กับรถพวกเราได้หรือเปล่าครับ????

Senior Member blackrainny's Avatar
    สถานที่
    M O R G A N
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แก๊สโซลฮอล์ 91 จะใช้กับรถพวกเราได้หรือเปล่าครับ????

เผอิญเห็นในข่าว เค้ากำลังรณรงค์ให้ใช้เพราะน้ำมันจะขึ้น แต่ผมกลัวใช้กับรถพวกเราไม่ได้อ่ะครับ เรียนผู้รู้มาตอบด้วยนะครับ/\4 /\4 /\4

"แลมล่อแล่แห่งมอร์แกน"
    SEE ME IN MV. TRY TRY TRY MICHAEL SQUIRE

ผมเติมทั้งโซฮอล 91 และโซฮอล 95
    ปั้มไหนไม่มีโซลฮอล ผมก็เติม 91 บ้าง 95 บ้าง
    ไม่เห็นเป็นไรครับ
    แต่ผมบิดเร็วบ้าง ช้าบ้างนะครับ
    ไม่ค่อยแตกต่างครับ แต่ปลายสู้ 91 หรือ 95 ไม่ได้
    แตกถูกกว่าที 20-30 บาท ต่อถังครับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ผมแนะนำว่า อย่าซ่าส์ อิอิผมจะไม่บอกถึงรายละเอียดน๊ะครับ ว่าทำไมเด๋วโดนเหนี่ยวหรือจะให้ผมจมดึ่งสู่รายละเอีย ด อิอิem98

My Bike running on LPG

แนะนำว่าอย่าไป+++เติมโซฮอล์++

(ความคิดส่วนบุคคล)
    <<<ระบบทุนนิยม ใครไม่มีทุนก็ไม่ถูกเป็นที่นิยม>>>

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน No..no !!!!

อย่าเลยครับ เมื่อก่อนผมเคยเติม95มาเพราะความจำเป็นจิงพอดีน้ำมัน หมดแล้วเข็นมาไกลพอเจอปั้มดันมีแต่95ก็เลยต้องเติมไป แต่ความรู้สึกรถวิ่งหลวมๆไงไม่รู้ควันก็เยอะพอกลับมา เติม91เหมือนเดิมรถวิ่งดีกว่าเยอะเลยครับ แต่ผมว่าคุณอย่าไปเติมเลยความเห็นส่วนตัวครับ

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อันตราย คับ อันตราย

Senior Member blackrainny's Avatar
    สถานที่
    M O R G A N
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    ผมแนะนำว่า อย่าซ่าส์ อิอิผมจะไม่บอกถึงรายละเอียดน๊ะครับ ว่าทำไมเด๋วโดนเหนี่ยวหรือจะให้ผมจมดึ่งสู่รายละเอีย ด อิอิem98
    ขอองค์ความรู้เพื่อจะได้บอกต่อผ่องเพื่อนได้ถูกต้องค รับผม อยากรู้มากครับ

SEE ME IN MV. TRY TRY TRY MICHAEL SQUIRE

Junior Member pac's Avatar
    สถานที่
    Candy'scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ผมเติมแต่ 91 ตลอดอ่าๆๆ

ชีวิตไปตามกรรม การกระทำไม่ตามใคร
    Cady'Scooter Club

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ............

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iampopeyes อ่านข้อความ
    ผมเติมทั้งโซฮอล 91 และโซฮอล 95
    ปั้มไหนไม่มีโซลฮอล ผมก็เติม 91 บ้าง 95 บ้าง
    ไม่เห็นเป็นไรครับ
    แต่ผมบิดเร็วบ้าง ช้าบ้างนะครับ
    ไม่ค่อยแตกต่างครับ แต่ปลายสู้ 91 หรือ 95 ไม่ได้
    แตกถูกกว่าที 20-30 บาท ต่อถังครับ
    ..........โซฮอล 91-95..ผมเติมตลอดคับหลังยกเครื่อง1ปีก่อน ตอนนี้ยืนยันว่าวิ่งดีอยู่ใช้ออโต้ลูปของคาสตอร์นะ จากเจียงใหม่ ไปลำปางเติมโซฮอล95 วิ่งรถ 100กว่าโลไม่จอด 80กม/ชม.โดยประมาณไม่เป็นไรคับ2ปีแล้วยังไม่เปลี่ยนหัวเที ยนเลย...

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Gasohol ก็คือน้ำมันเบนซิน9ส่วน+เอทานอล1ครับ เนื่องจากเอททานอลมีราคาถูกกว่า(โดยไม่คำนึงว่าเอททา นอลมาจากไหนอย่างไร) เอทานอลนี้คือผลพลอยได้จากการหมักพืชที่มีคาร์โบไฮเด รตสูง เช่น อ้อย และมันสำปะหลัง ถ้ามองในมุมของผม(คิดมากไปป่าวหว่า)คิดว่าเป็นการประ หยัดแบบไม่มีสมอง ผลรับที่ได้ของการปลูกมันสำปะหลังให้ได้มากๆตามความต ้องการ เสียเวลาและทำให้ดินเสื่อมโทรมเร็ว (แย้งได้ครับ ทำให้เกิดการจ้างงาน)<<<ใครแย้งข้อนี้ยกมือขึ้น อิอิบริษัทยักษ์ใหญ่ของเรามีผู้จัดการระดับสูงหัวใสไ ด้นำเข้าเอทานอลราคาถูกกว่าท้องตลาดเมืองไทยเข้ามาผส มในแก็สโซฮอล(เท่ห์ม๊ะ)เกษตรกรขายใครอ่ะ
    ที่ลบไปอ่ะผิด อิอิ มั่วมากไปหน่อย เอาใหม่ๆ
    การใช้แก็สโซฮอลลดปัญหาการนำเข้าสารMTBE(ใช้เพิ่มออก เทนแทนสารตะกั่วเก่าอ่ะ)ผมอ่านเอกสารวิชาการของสหรัฐ แล้วบอกว่าMTBEไม่เป็นสารก่อมะเร็ง แต่ห้ามรับประทานน้ำหรืออาหารที่มีมันผสมอยู่ 400-700 ppm มั้งจำตัวเลขไม่ค่อยได้ แต่....ไม่ก่อมะเร็งแล้วห้ามกินทำไมหว่า
    เมื่อคุยกะเจ้าของปั๊มน้ำมันแล้วรู้ว่าแก็สโซฮอลจะมี ปัญหาการแยกชั้นของแก็สโซฮอล(ถามจนรู้ว่ามันคืออะไร) มันคือมีน้ำปนง่ายกว่าเบนซินธรรมดาครับ(แหงล่ะ แอลกอฮอล์เข้ากะน้ำง่ายกว่า แก็สโซลีนกะน้ำหลายเท่า)ถ้าเกิดฝนตก หรือภาชนะที่บรรจุรั่วซึม จะมีน้ำปนง่ายกว่า ต้องดูดทิ้งบ่อยกว่า....ในความคิดของผม.....ใครจะไปด ูดทิ้งหว่า ตูขายปนๆไปเลย ฮี่ๆๆๆ (เลวป่ะ แต่วางใจได้ ผมไม่มีปั๊มน้ำมัน) อีกปัญหาคือซีลยางต่างๆ ไม่เห็นบริษัทยักษ์ใหญ่มาบอกเกี่ยวกะข้อมูลนี้เลย ผมเลยเอายางในรถมาแช่เล่น ...ผลคือแข็งโป๊ก(ยังไม่เคยลองเอาท่อยางเบนซินแช่เลย ไม่รู้เหมือนกันป่าว)
    สรุปว่า เติมเถอะครับ อิอิ ประหยัดตั้ง2-3บาทต่อลิตรเลยน๊ะ แต่ผมไม่เอาด้วยอ่ะ ให้คนอื่นลองไปนานๆก่อน ถ้าดีผมเอาตาม อิอิ ไม่รีบๆ
    ปล.เมื่อวานมั่วมากไปหน่อย อ่านหลายเวปรวมกันเยอะเลย ขอโทษที/\7
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mr.ไวไว : 08-05-2007 เมื่อ 19:56

Junior Member pathongko567's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

อย่า!!!!!!!!!!!!!!!!!!!เลย ครับ (ความคิดส่วนตัว)

จะเห็นได้ถึงความแตกต่างในอัตราเร่งอย่างชัดเจน ( สำหรับรถผม) ในรอบปลายๆ ความเร็วสูงสุดอ่ะคับ

แรงบิดมานโล่งๆ จริงๆ จากประสบการณ์ตรง ส่วนระยะยาวไม่แน่ใจนะครับ เติมแค่ครั้งเดียวก็พอแล้ว

ครับหมดอารมณ์เลย เพิ่มเงินอีกนิด มาเติม 91 ธรรมดาอ่ะครับ ประหยัด ใช้ดี มีที่เติม ก็พอแล้ว

P a T h O n G K o 5 6 7

aum13's Avatar
    สถานที่
    srlur scooter club koksamrong
    ขอบคุณ
    0

(ความคิดส่วนตัวนะครับ) เราควรใช้น้ำมันดั้งเดิมของเค้า(91)นะดีแล้วครับเค้า เคยกินอะไรก็ให้เค้ากินอย่างนั้นดีกว่าอย่าไปเปลี่ยน ให้เค้ากินอย่างอื่นโดยไม่จำเป็นเลยครับ ก็เหมือนกับเราเคยกินเหล้ากินเบียร์แล้วสนุกสนานได้ท ั้งวันทั้งคืนแล้วมาเปลี่ยนให้กินน้ำเปล่าแล้วลองมาน ั่งคุยกันดูดิครับไม่สนุกเลยเหมือนมันขาดอะไรไปอ่ะคร ับ
    Srlurสกูตเตอร์คลับ&ผู้สูงอายุคลับ
    เรามาเริ่มต้นชีวิตใหม่กับ COSA บ้าสติ๊กเกอร์กันดีกว่า
    ฝากกระทู้หน่อยครับ
    พระเครื่อง http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=677438
    ของแต่งรถเวส http://www.thaiscooter.com/forums/sh...754&highlight=
    เสื้อผ้าผ้า 100 ผ้า 50 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...771&highlight=
    FACEBOOKส่วนตัวครับ http://www.facebook.com/aum2520noy

นายดำรงค์ ประสังริโย ธนาคารกรุงไทย สาขา โคกสำโรง จังหวัดลพบุรี เลขบัญชี 114-1664-577

สถานที่
    M O R G A N
    ขอบคุณ
    0

เป็นไปได้หรือปล่าวที่อนาคตเนี่ยเค้าจะเลิกขาย 91 กะ 95 แล้วเหลือแค่ แก๊สโซลฮอลล์ 91 กะ 95 แทน เพราะที่ภูเก็ต บางปั้มไม่ขาย 95 เหลือแต่แก๊สโซลฮอลล์แล้วอ่ะคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เบนซิน91ยังขายต่อไปครับ แต่95ก็ยังขายต่อไปมั้ง อิอิ ไม่งั้นพวกรถเก๋งเก่าๆ เช่นพวกชาวรถเต่า ได้จอดนิ่งกันแน่ๆ ......ไม่รู้ว่าเติม91กันแล้วมันจะสั่นเป็นเจ้าเข้าม ั้ยไม่มีซะด้วย

ปล.คำถามเกิดในหัวอีกแล้วอ่ะ ยกตัวอย่างแก็สโซฮอล91ครับ
    เบนซินมีออกเทน91 ผสมกะเอทานอลออกเทน130 (9:1) แล้วได้ แก็สโซฮอล์91 ได้ไงหว่า แล้วมันผสมกันได้ไงหว่า ไม่แยกชั้นง่ายๆเลยหรอ และถ้าต้องเติมadditive อื่นผสมให้ได้แก็ศโซฮอล91 additiveนั้น คืออะไร มีคุณสมบัติอย่างไร อันตรายมั้ย นำเข้า หรือมีปัญญาผลิตเอง...........................แล้วผ มก็บ้าem84

Member chemien's Avatar
    สถานที่
    UBU ScooterCLUB...only
    ขอบคุณ
    0

โซฮอลล์เหมาะกับเครื่องหัวฉีดครับ แต่เวสป้าเป็นคาบูจึงไม่เหมาะครับ..ผมลองมาแล้ว..เคร ื่องไม่ดีเหมือนเดิมเลยem89....(ผิดถูกประกายใดขออภั ยด้วยเด้อ พี่น้องครับ)
    Time To Change......::

Contact Me : Chemien@hotmail.com

Bookmarks