รบกวน สอบถามผู้รู้หน่อยครับ

ชื่อกระทู้: รบกวน สอบถามผู้รู้หน่อยครับ

มาตรฐาน รบกวน สอบถามผู้รู้หน่อยครับ

สวัสดีครับ เวป Thaiscooter และพี่น้องในเวป ผมเพิ่งสมัครสมาชิกของ เวปนี้ ส่วนตัวรักในคลาสลิคของรถทุกรุ่นครับ ผมมีดรเรื่องจะสอบถาม พี่น้อง กูรู ทั้งหลายหน่อยครับ คือผมกำลังจะซื้อโครง CG 110CC แบบมีทะเบียนมาใส่เครื่อง Lifan 250CC คำถามคือ
    1. สามารถใส่ด้วยกันได้เลยไหมคับ ต้องแปลงตรงไหนรึปล่าว ( เครื่อง Lifan 250cc เป็นแบบก้านกรถทั้งครับ )
    2. ในกรณีโครงมีทะเบียนที่ได้แจ้งไว้ด้านบน สามารถนำไปจดทะเบียนเพื่อให้เป็นรถมีการเสียภาษีถูกต ้องเหมือนรถทั่วไปได้ไหม
    ผมไม่รู้จริงๆครับ จึงอยากรบกวนมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอขอบคุณ Thaiscooter.com
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ใส่กันนะได้ครับ ต้องแปลงหูเครืี่องครับ ถ้าจะนำให้ถูกต้องก็ต้องมีใบอินวอยเครื่องนั้นไป ขอเปลี่ยนเครื่องที่ กรมขนส่ง แต่สวนใหญ่ที่ทำกัน ส่วนมากจะเก็บเครื่องเดิมไว้ และใช่ไปอย่างนั้นละ เพราะ เวลาต่อทะเบียน เขาจะขูดแค่เลขโครงในการต่อทะเบียน แต่ถ้าทำให้ถูกต้อง หาที่รับทำหรือเปลียนเครื่องดีกว่า ทำเองยุ่งยากมาก

Senior Member lamp135's Avatar
    ขอบคุณ
    0

cc กระโดดมาเท่าตัว ผมว่าแล้วแต่ท้องที่ ที่ทำได้น่ะ..ถ้าเข้าทำเองผมว่าผ่านยาก
    ตัวข้า..ได้เลือกข้าง อยู่เบื้องล่างองค์ราชัน
    ชีพนี้ถวายมั่น เทิดทูลท่าน....แม้วันตาย

สินชัย เกิดเพิ่ม 107 ม.10 ต.บางแพ อ.บางแพ จ.ราชบุรี 70160
    ธ.กสิกรไทย สาขาโพธาราม ออมทรัพย์887-2-02328-4
    tel.0854279072

uthai-boy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองพิจารณาดูครับ..ถ้าเป็นวิธีปกติ
    1. โครงรถมีทะเบียน..ต้องมีเล่ม พร้อมเอกสารการโอน(เล่มทะเบียน+สำเนาบัตร+เอกสารการโ อน+หนังสือมอบอำนาจ)
    จากเจ้าของเดิม เพื่อมาเปลี่ยนเป็นชื่อคุณ
    2. เครื่องใหม่ ต้องมีเอกสารจากร้านที่ขาย..เพื่อมาแจ้งลงเล่มกับขนส ่ง
    3. ถ้าโครงที่มีทะเบียนขาดต่อภาษี..ต้องเสียภาษีย้อนหลั ง+อื่น ๆ ขนส่งจะแจ้งท่านเอง
    4. ขนส่ง จะขอดูเครื่องเก่าด้วยว่าเลขเครื่อง ตรงกับในทะเบียนหรือไม่
    5. ถ้ามีแต่โครง..แล้วต้องซื้ออุปกรณ์อื่น ๆประกอบเป็นคัน..ไม่คิดต่อละครับ

Bookmarks