วิธีรับมือเมื่อเจอสถานการณ์รถชนบนทางด่วน

“ไหล่ทาง” ถือเป็นช่องทางจราจรที่จำเป็นสำหรับรถพยาบาล รถดับเพลิง หรือรถในกรณีที่เกิดเหตุฉุกเฉิน เช่น รถเสีย รถชน เป็นต้น แม้ว่าท่านจะอยู่บนทางด่วนก็สามารถใช้ไหล่ทางในกรณีฉ ุกเฉินได้เหมือนกันครับ
แล้วถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินหรือรถชนขึ้นมาจริงๆ มีท่านใดทราบบ้างครับว่าเราจะต้องรับมือยังไง ฮั่นแน่! ไม่ทราบใช่ไหมครับ ไม่เป็นไรเพราะ MR.OOHOO เตรียมคำตอบมาให้แล้วครับ ไปดูกันเลย

1. เปิดไฟฉุกเฉิน: เปิดไฟสัญญาณกระพริบคู่ตลอดเวลา เพื่อให้รถคันหลังที่อาจจะขับมาด้วยความเร็วเห็นและเ พื่อป้องกันไม่ให้ชนรถของท่าน
2. โทรขอความช่วยเหลือ:
2.1 กรณีใช้โทรศัพท์เคลื่อนที่ได้ให้ติดต่อศูนย์บริการผู ้ใช้ทางด่วนพิเศษที่ 1543 หรือติดต่อกรมทางหลวงมอเตอร์เวย์ที่ 1586 โดยไม่ต้องลงจากรถนะครับ
2.2 กรณีไม่สามารถใช้โทรศัพท์เคลื่อนที่ได้ให้ใช้โทรศัพท ์ฉุกเฉินที่ติดตั้งบนทางพิเศษ (ตามไหล่ทางทุกๆ 500-1,000 เมตร) และรีบกลับเข้าไปในรถพร้อมคาดเข็มขัดนิรภัยทันที
3. นั่งรอในรถ: ให้ท่านนั่งอยู่ในรถจนกว่าจะมีเจ้าหน้าที่มาถึง ในกรณีนี้ก็เฉพาะรถที่ไม่ได้เกิดความเสียหายมากนะครั บ เพราะหลายท่านอาจจะสงสัยว่าทำไมถึงต้องนั่งอยู่ในรถ คำตอบก็คือเพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเองครับ ถ้าหากท่านลงจากรถอาจจะก่อให้เกิดเหตุอันตรายได้ ซึ่งความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุร้ายมีสูงมาก แต่ถ้ารถเกิดพังยับเยินหรืออาจจะระเบิด ท่านก็ควรออกห่างจากตัวรถและยืนรอเจ้าหน้าที่ชิดไหล่ ทางที่สุดครับ

ด้วยความปรารถนาดีจาก MR.OOHOO จึงอยากเชิญชวนให้ทุกท่านทำประกันรถยนต์เอาไว้ เพื่อเซฟตัวท่านและคนที่ท่านรัก เพราะเหตุการณ์ไม่คาดฝันมักเกิดในช่วงที่ไม่ทันตั้งต ัว โดยท่านสามารถซื้อได้ง่ายๆที่ประกันออนไลน์ www.oohoo.io ไม่ต้องห่วงว่าจะมีเจ้าหน้าที่โทรตาม เพราะท่านสามารถซื้อได้ด้วยตัวเอง โดยเทียบราคาและความคุ้มครองให้เห็นกันจะๆ แถมซื้อแล้วก็คุ้มครองทันที นอกจากนี้ก็ยังมีประกันรถมอเตอร์ไซค์และประกันเดินทางด้วยนะครับ