10 สิ่งสำคัญต้องมีก่อนไปเดินป่าปีนเขา

เดี๋ยวนี้เริ่มมีการเดินป่าปีนเขากันมากขึ้น จึงเป็นเหตุที่ทำให้ MR.OOHOO ต้องนำบทความเรื่องนี้มาฝากทุกท่านที่กำลังจะเตรียมต ัวเดินทางไปเดินป่าปีนเขา เพราะนอกจากจะหาสถานที่ เช็คสภาพอากาศแล้วก็จะต้องเตรียมข้าวของต่างๆอีก แต่จะต้องเตรียมอะไรบ้าง แล้วที่ท่านมีอยู่ครบแล้วหรือยัง ไปเริ่มเช็คกันเลยครับ !!

1. รองเท้า ซึ่งเป็นของสำคัญที่สุด เพราะเป็นสิ่งที่ติดตัวเราตลอดทั้งวัน และยังใช้งานหนักที่สุดด้วยครับ ควรใช้รองเท้าแบบหุ้มข้อ ดอกยางลึกสามารถเกาะดิน/หิน เพราะมันจะช่วยป้องกันเรื่องข้อเท้าพลิก หรือลื่นครับ
2. เครื่องนุ่งห่ม เช่น เสื้อกันลม กางเกงเดินป่า หมวกกันหนาว เป็นต้น แต่แนะนำให้แบ่งชุดเป็นชั้น เนื่องจากเมื่อท่านยิ่งอยู่ขึ้นไปเท่าไหร่ ก็จะยิ่งเจอทั้งร้อน ฝน หนาว ลูกเห็บ ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศตอนนั้นครับ
3. กระเป๋า เน้นน้ำหนักเบาและบรรจุของได้เยอะ เนื่องจากของที่เราจะต้องขนไป อาจมีน้ำหนักมากเพียงพออยู่แล้ว จึงไม่ควรทุ่มน้ำหนักกับกระเป๋ามากนัก
4. อาหารและน้ำ สำหรับทานระหว่างทาง ซึ่งควรจะต้องเป็นอาหารและน้ำที่มีน้ำหนักเบา เช่น ถั่วหรือผลไม่อบแห้ง และถ้ายิ่งถ้าเป็นอาหารกระป๋องก็จะง่ายและสะดวกต่อกา รพกพามากๆครับ
5. ไฟฉาย จะเป็นแบบมือจับหรือแบบคาดหัวก็ดี เผื่อไว้สำหรับกลางคืนต้องมีไฟคอยนำทางครับ
6. เข็มทิศ เป็นอุปกรณ์นำทางที่จะช่วยท่านในกรณีที่เกิดเหตุพลัด หลงทางครับ
7. ยาและอุปกรณ์ปฐมพยาบาลเบื้องต้น เช่น พลาสเตอร์ยา แอลกอฮอล์ สำลี และหากท่านใดที่มีโรคประจำตัวอยู่แล้วก็อย่าลืมเตรีย มยาส่วนตัวไปด้วยนะครับ
8. ประกันเดินทาง เมื่อต้องเดินทางไกลไปต่างประเทศ ซึ่งเป็นพื้นที่ที่ท่านอาจจะไม่คุ้นชิน มันก็เสี่ยงต่อการที่จะเกิดสิ่งที่ไม่คาดฝัน เราก็ควรจะต้องมีประกันกันเอาไว้ครับ เพราะเราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าจะเกิดเหตุร้ายขึ้นเมื ่อไหร่ หากลองเทียบราคาประกันกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน MR.OOHOO บอกได้เลยครับว่ามีประกันเดินทางเอาไว้คุ้มกว่าแน่นอ น
9. ของใช้ส่วนตัว เช่น แบตสำรอง ทิชชู่เปียก
10. ถุงนอน สำหรับท่านที่พักแรมระหว่างทาง ควรเลือกแบบที่มีขนาดเล็กน้ำหนักเบา แต่มีคุณสมบัติกันความหนาวได้ดี

ยังไงก่อนออกเดินทางก็อย่าลืมเตรียมความพร้อมของร่าง กาย วอมร่างกายกันก่อนเดินทางนะครับ ด้วยความปรารถนาดีจาก MR.OOHOO ก็อย่าลืมทำประกันเดินทางกันนะครับ กันไว้ดีกว่าแก้ บอกเลยว่ายังไงก็คุ้มค่า เมื่อเทียบกับชีวิตและคนที่ท่านรักครับ ท่านสามารถซื้อประกันออนไลน์ได้ง่ายๆ ผ่าน www.oohoo.io ราคากถู๊กถูกกก แถมซื้อแล้วคุ้มครองทันทีอีกด้วยครับ