Rudge Super Safety/ Model111 Gents. - หน้า 2

ชื่อกระทู้: Rudge Super Safety/ Model111 Gents.

Member met's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รัดจ์ 111 ยังไม่ไปถึงไหน เด๋วลงรัดจ์ ญ ก่อนครับผม ของไม่แท้หมดแต่เน้นสวย(ของแท้ราว60%)
    เปิดแค้ทตาล็อกซีดีคุณเบียร์87 เทียบแล้วรุ่นที่ใกล้เคียงน่าจะเป็น Rudge Sport Tourist
    Model123 Lady

em90

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 10-10-2007 เมื่อ 16:20

ขอบคุณ
    0

รัดจ์ ญ คันนี้ให้เครดิตเจ้าของเดิมทำสีมาสวยถูกใจ แม้อุปกรณ์จะไม่แท้ 100%
    ที่น่าจะเดิม ๆ แท้ ๆ ก็มีโครงรุ่นกุญแจคอ+ตะเกียบมีปุ่ม+จานปั่น+หลักอาน+ ถ้วยคอ+ดุมเบรคหน้าหลัง+รอกเกียร์แบบรัด(แบบเก่าที่ม ันเกี่ยวกันอ่ะ ไม่ใช่แบบที่มันเป็นห่วงรัดเลย)+แฮนด์+คอแฮนด์
    อื่น ๆ ก็ไม่แท้ แต่ใกล้เคียงและสวยดีแล้วสำหรับผม เช่น มือเบรคราเล่ห์(ไม่ตีตรา) ไฟมิลเลอร์อินเดีย
    ไดปั่นไฟญี่ปุ่น sunlight+ เบาะบรุ้คreproduct สวย ๆ ชอบมากเบาะสีนี้ แต่ไปเดินหาอีกทีไม่มีซะแล้ว
    สำคัญสุดเข้ากับสีรถมาก

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 10-10-2007 เมื่อ 16:23

ขอบคุณ
    0

เจ้าของเดิมทำสีรถคันนี้ได้สวยมากครับ
    ผมรับมาเพียงแค่เปลี่ยนน็อตสนิมบางตัว ซ่อมเกียร์ อัดจารบีน้ำมันให้ใช้งานดีกะขัดอีกหน่อยเท่านั้นเอง แหมสีนี้โดน...ครับ ยังอยากทำรถ ช สีนี้เลยแต่ผมหาสีสเปรย์ครีมโทนนี้ไม่ได้ จะผสมเองแล้วใช้กาพ่นสี ก็ไม่มีที่ทางเกรงจะไปกันใหญ่จำใจทำสีอื่น

em97

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

เบาะเดิมสีดำดูไม่เข้ากัน ไปเจอบรุ้ครีโพรดักส์สีน้ำตาลเข้ากันเป๊ะเลยไม่น่าเช ื่อ

คันนี้เจ้าของเดิมทำสีตีเส้นเองกะมือไม่ได้จ้างร้าน เค้าทำเองหมดตั้งกะตามของจนทำสีประกอบ ตีเส้น2เส้น คือ ทอง กะ แดงครับตรงตามในแค็ตตาล้อกว่า
    สอบถามได้ความว่าตีเองด้วยมือ ไม่ได้ใช้เครื่องตี สังเกตุเส้นจะตรงแต่ขอบไม่คมครับ
    ใช้กระดาษย่นติด แล้วพู่กันจุ่มสีละเลง พอแห้งก็ดึงกระดาษกาวออกแล้วพ่นเคลียร์ทับอีกที
    ก็แปลกดีกลายเป็นแฮนด์เมดอย่างนึง อิอิ
    (2เส้น ทองกะแดง ก็ต้องนั่งติดกระดาษกาวสองที เก่งแฮะ)

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 10-10-2007 เมื่อ 16:30

ขอบคุณ
    0

รูปเพิ่ม รูปดั้งเดิมครับ

คุยกัน
    อย่างที่เกริ่นว่าทีแรกไม่ได้คิดจะทำรถตรงรุ่นเป๊ะ พอดีได้ซีดีแค็ทตาล็อก+ได้เห็นรูปรถตปท.ก็ชอบเลยอยาก ทำบ้าง

แต่...ตอนนี้ผมคิดว่า การทำรถตรงรุ่นก็เป็นข้อดีอย่างหนึ่ง เพราะเราจะมีไกด์ไลน์ว่าจะทำอะไร ซึ่งมันช่วยมือใหม่ได้มากในการป้องกัน หรือลดการซื้อของผิดหรือของที่ไม่ต้องการเข้ามาเพิ่ม และก็จะได้รถที่ไม่ลิเกเกินไป

มีพี่ท่านหนึ่งแวะมาคุยกัน ก็ได้คุยเรื่องจบลง ไม่ลง เวลาทำรถ สนุกดี
    ก็เลยคิดว่า กลายเป็นว่า"การทำรถตรงรุ่นก็เป็นข้อดีทีเดียวสำหรับ มือใหม่ ช่วยคุมงบ ลดการซื้อของผิดและได้ของที่ไม่ต้องการมาเพิ่ม (ซื้อง่าย แต่กำจัดยาก)

เพียงแต่ ต้องรู้กำลังตัวเอง ไม่ใช่จะเอาแท้ทั้งคัน เพราะของญี่ปุ่น ของทำใหม่ก็ดูดีเกือบไม่ต่างกัน เนาะ...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 06-06-2007 เมื่อ 12:58

ขอบคุณ
    0

พอดีนึกเกี่ยวกับสีรถ ว่าอยากทำรถสีเหล็ก คือ โครง+ตะเกียบ+บังโคลน+บังโซ่ ขัดด้วยเครื่องขัดติดแผ่นสก๊อตไบร์ทจนถึงเนื้อเหล็ก แล้วไม่ต้องทำสี แต่พ่นแล็คเกอร์เคลือบเลย ส่วนชิ้นส่วนอื่นที่มีโครเมียมก็คงไว้เหมือนเดิม
    อยากเห็นภาพเผื่อมีคนทำน่ะครับ ไม่แน่ว่าจะทำสักคัน ใครมีหรือเคยทำช่วยลงรูปให้ดูหน่อยสิครับผม (ไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่ จะเปลืองที่มากไป)

ขอบพระคุณ

em95

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ทำแบบน้ันจะรักษาสภาพยากมากนะครับเพราะคุณสมบัติของแ ลกค์เกอร์จะเกาะดีบนผิวที่เป็นสีมากกว่าที่เป็นเหล็ก ยิ่งถ้าเป็นแลกค์เกอร์สเปร์แล้วยิ่งไปกันใหญ่เพราะมั นบางมากและอายุการเกาะจะไม่ค่อยทนทาน แต่ถ้าขัดจนเหล็กขาวก็ต้องรีบใส่สีรองพื้นทันทีเพราะ ทิ้งไว้เเป๊บเดียวสนิมขึ้นเลยครับ สรุปผมว่าถ้าขัดแล้วทำสีเถอะครับรักษาง่ายดีทำทีเดีย วจบด้วยครับ ส่วนเรื่องตีเส้นใช้กระดาษกาวติดและตีก็ได้ถ้าจะให้เ หมือนเอาคอมปาวขัดสีของเส้นให้เรียบก็ได้ครับ ตีด้วยครื่องตีบางมุมยังต้องอาศัยกระดาษกาวเลยครับรถ ทำเองไม่ต้องซีเรียจมากมันเป็นงานต้องใช้เวลาครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมเป็นคนชอบทำรถเองครับตั้งแต่ทำสีจนประกอบ ก่อนทำสีที่จริงควรลองประกอบรถด้วยอะไหล่ที่จะใส่จิง ก่อน1รอบ เพื่อให้เหล็กอะไหล่ยืดพอดีกับตัวรถเวลาทำสีเสร็จแล้ วจะได้ประกอบง่ายรถจะชำ้น้อยตัวไหนอะไหล่ต้องแปลงต้อ งซ่อมก็จะรู้ด้วยครับเวลาทำสีผมว่าควรให้ความสำคัญกั บการขัดเหล็กมากที่สุดยิ่งสะอาดเท่าไหร่อายุของสีก็น านครับรถที่ผมทำช่วงแรกใช้สีสเปร์กระป๋องครับโชคดีขั ดเหล็กสะอาดขี่มา4-5ปีแล้วสียังokอยู่เลยครับมีถลอกบ้างแต่ก็เกิดจากการ ใช้งานในชีวิตประจำวันมากกว่าถ้าคันไหนขัดเหล็กแล้วไ ม่ขาวแนะนำเอาไปพ่นทรายครับรับรองสะอาดเอี่ยมทำสีง่า ยด้วยเพราะผิวขรุขระจะตื้นขึ้นแต่เหล็กจะบางลงนิดดดด ดดนึงแต่ก็ดีกว่าปล่อยสนิมกินจนทะลุยอมเสียเหล็กบางส ่วนไป(แค่เล็กน้อย-น้อยมาก)ดีกว่าให้สนิมกินจนเป็นรูครับ

ขอบคุณ
    0

Rudge model 111 / Super Safety
    preview ครับ ช่วยคอมเม้นท์ด้วยครับ
    รถประกอบทำสีใหม่ บางอย่างแท้บางอย่างตามใจและการใช้งานจริง
    ยังไม่เรียบร้อย เดินสายไฟกับปรับตั้งเกียร์ไม่เสร็จ
    บังโคลนหน้าหลังไม่แท้ หน้าเชิด ๆ ไงไม่รู้จะดัดได้ไหมเนี่ย (เพิ่งรู้ตอนประกอบ)

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ
    รูปที่ถ่ายมา ระยะมันใกล้จนแสงแฟลชจ้าไป สีรถจริงออกเขียวเหลือบน้ำเงินปีกแมงทับ
    (เรียกไม่ถูกแฮะ) เอาเป็นว่าจะเข้มกว่าที่เห็น
    -คันนี้ เพิ่มตัวรั้งโซ่เข้าไปด้วยเพื่อให้ใช้งานได้ดี(ลูกรอ กสีแดง)เพราะจานปั่นมือค่อนข้างฟันสึก
    -ใช้ขาตั้งแบบจับท่อหลังบน-ล่าง ของเสือภูเขา พบว่าใช้งานได้สะดวก แข็งแรง และไม่ต้องไปยุ่งกับดุมเพลาเวลาใส่ล้อด้วย
    -ส่วนขาตั้งกลางเคยใส่แล้วปรากฏว่าไม่สะดวกในการใช้งา น แถมยังจะติดตัวก้ามเบรคหลังที่อยู่ใต้กระโหลกอีกด้วย ก็เลยเอวังเลิกใช้ไป(ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนผมหรือเป ล่า)
    -ตอนนี้ขาดตัวจับบังเสี้ยวหลังกับท่อบ่น(แหะ ๆ ใครมีบริจาคบ้างครับ อิอิ)
    -ใครมีรูปการเดินสายไฟของดุมag+ไฟกะลาsa+ไฟท้าย ช่วยลงให้ดูหน่อยสิครับ ขอรูปของจริงเลยที่เดินแล้วใช้งานได้ (เพราะผมดูจากผังในแค้ทตาล็อกแล้วทำตามก็ไม่ได้ งง)
    -เอาไว้ปรับแต่งเสร็จแล้วเดี๋ยวไปหาโลเกชั่นถ่ายรูปมา ลงเพิ่มอีก ใครอยากรู้ว่าใส่อะไหล่อะไรลองไปดูกระทู้ก่อนหน้านี้ ก็ได้ แต่ไม่แท้ทั้งคันยัง20000เลยครับ แต่ว่าการตามอะไหล่ทั้งในเว็บและรัชดา ก็ทำให้ผมมีอะไรทำเพลินตั้งหลายเดือน อันไหนทำเองได้ก็ทำ อันไหนไม่ได้ก็ต้องให้พี่ช่างช่วย (ขอบคุณพี่ชัยด้วยครับ ขออภัยถ้าวุ่นวายไปหน่อย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 29-09-2007 เมื่อ 11:52

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ met อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ
    รูปที่ถ่ายมา ระยะมันใกล้จนแสงแฟลชจ้าไป สีรถจริงออกเขียวเหลือบน้ำเงินปีกแมงทับ
    (เรียกไม่ถูกแฮะ) เอาเป็นว่าจะเข้มกว่าที่เห็น
    -คันนี้ เพิ่มตัวรั้งโซ่เข้าไปด้วยเพื่อให้ใช้งานได้ดี(ลูกรอ กสีแดง)เพราะจานปั่นมือค่อนข้างฟันสึก
    -ใช้ขาตั้งแบบจับท่อหลังบน-ล่าง ของเสือภูเขา พบว่าใช้งานได้สะดวก แข็งแรง และไม่ต้องไปยุ่งกับดุมเพลาเวลาใส่ล้อด้วย
    -ส่วนขาตั้งกลางเคยใส่แล้วปรากฏว่าไม่สะดวกในการใช้งา น แถมยังจะติดตัวก้ามเบรคหลังที่อยู่ใต้กระโหลกอีกด้วย ก็เลยเอวังเลิกใช้ไป(ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนผมหรือเป ล่า)
    -ตอนนี้ขาดตัวจับบังเสี้ยวหลังกับท่อบ่น(แหะ ๆ ใครมีบริจาคบ้างครับ อิอิ)
    -ใครมีรูปการเดินสายไฟของดุมag+ไฟกะลาsa+ไฟท้าย ช่วยลงให้ดูหน่อยสิครับ ขอรูปของจริงเลยที่เดินแล้วใช้งานได้ (เพราะผมดูจากผังในแค้ทตาล็อกแล้วทำตามก็ไม่ได้ งง)
    -เอาไว้ปรับแต่งเสร็จแล้วเดี๋ยวไปหาโลเกชั่นถ่ายรูปมา ลงเพิ่มอีก ใครอยากรู้ว่าใส่อะไหล่อะไรลองไปดูกระทู้ก่อนหน้านี้ ก็ได้ แต่ไม่แท้ทั้งคันยัง20000เลยครับ แต่ว่าการตามอะไหล่ทั้งในเว็บและรัชดา ก็ทำให้ผมมีอะไรทำเพลินตั้งหลายเดือน อันไหนทำเองได้ก็ทำ อันไหนไม่ได้ก็ต้องให้พี่ช่างช่วย (ขอบคุณพี่ชัยด้วยครับ ขออภัยถ้าวุ่นวายไปหน่อย)
    ลองดูครับน่าจะช่วยได้ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=129244
    ปล.
    ผมเองก็นั่งทำอยู่ประมาณ 2 วันอะครับ ทั้งหลังทั่งเอวระบมไปหมด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย beer87 : 01-10-2007 เมื่อ 23:47
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

หลังจากตามอะไหล่ ยำใหญ่ จนเป็นคันขึ้นมาและทำเกลียวพังไปก็เยอะ
    ทำตามที่ชอบไปก็เยอะ ของใหม่ปนเก่า แท้ปนเทียม เอาสวยเข้าว่าและใช้งานได้ดีจริง ๆ
    เห็นรูที่เจาะร้อยสายไฟหน้าในโครงรถไหมครับ เหะ ๆ ตอนขันชุดถ้วยคอดันฟาดประแจไปโดนสีถลอก ก็เลยจุดประกายเจาะมันตรงนั้นเดินสายไฟซะเลยเพราะคิด มาก่อนแล้วว่าจะร้อยสายไฟเก็บยังไงดี(นั่งมองนานมากว ่าพันสายไฟกะตัวถังเนี่ยไม่เข้าท่าเลย)

ถ่ายรูปมาชั่วคราวครับกล้องไม่ดีเลย
    em87

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ฝีมือถ่ายรูปแย่พอ ๆ กะกล้องเลย

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ทีแรกว่าจะเอาสวยพอประมาณ ไม่ต้องแท้
    แต่ของเทียมชั่งใจอยู่นานว่าดูไม่เข้ากันเลยกัดฟันขอ งแท้ งานนี้แต่ละชิ้นที่ใส่เล่นเอาเป๋าแห้งต้องประหยัดแทบ แย่ (ซื้อของผมหน่อยนะครับ ต้องตามใช้หนี้เขาค่ารถ อิอิ)

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

ถ่ายกลางคืนหมดเลยครับ ไว้มีเวลาถ่ายกลางวันน่าจะสวยกว่านี้
    เช่นกัน อะไหล่ใครบ้างคงจำได้นะครับเพราะตามในนี้ซะส่วนใหญ่ บางอย่างก็รัชดาไนท์
    สังเกตุบังโคลนไม่แท้แต่ดูก็สวยไม่แตกต่างนัก ที่สังเกตุก็คือมันเชิดอย่างพี่ ๆ ว่า ถอดออกมาดัดแล้วได้แค่นี้ครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 16-11-2007 เมื่อ 23:16