กำลังจะได้รถเลยอยากถามหลายข้อครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: กำลังจะได้รถเลยอยากถามหลายข้อครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กำลังจะได้รถเลยอยากถามหลายข้อครับ

กำลังจะได้ SR ปี 98 เลยอยากถามกูรูที่นี่หลายข้อครับ
    1. คาร์บูลูกชักกับผ้าปั๊มต่างกันตรงไหน แบบไหนดีกว่ากันครับ
    2. ลูกสูบปี 2002 ที่เคลือบเทฟล่อนดีกว่ารุ่นเก่าตรงไหน สามารถมาใส่ปี 98 ได้เลยไหม ราคาประมาณเท่าไหร่
    3. เครื่องรหัส 2J6 กับ H31 การทำงานต่างกันมากไหม
    4. Oil Cooler จำเป็นที่ต้องติดเพิ่มหรือเปล่ากลัวเรื่อวความร้อนเว ลาจอดติดไฟแดงนานๆแล้วรถดับ กลัวมากๆ
    5. ปี 98 ไม่มีดิสเบรกหน้า สามารถติดเพิ่มได้ไหม ยุ่งยากหรือเปล่า แล้วราคาแพงมากไหม
    6. ของแต่งนอกจากที่ตลาดรัชดาแล้วมีที่ไหนอีกครับ
    7. ร้านคุณกิตอยู่ช่วงไหนของเหม่จ๋ายครับ
    8. อยากสมัครสมาชิกกลุ่มตากลมบ้าง ต้องทำไงครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

1.คาร์บูลูกชักกับผ้าปั๊มต่างกันตรงไหน แบบไหนดีกว่ากันครับ

Ans: หลักการทำงานของคาร์บูทั้ง 2 แบบเหมือนกันครับ คือ เมื่อลูกเร่งยกขึ้นพร้อมกับเข็มเร่งเปิดรูนมหนูทำให้ ไอดีเข้าสู่ห้องเผาไหม้ .. จบ

เมื่อลูกเร่งเปิด แรงดูดจากเครื่องยนต์จะดูดอากาศเข้าสู่ห้องเผาไหม้

เมื่ออากาศไหลผ่านปากหลอดนมหนู จะเกิดสูญญากาศที่หลอดนมหนู เมื่อเข็มเร่งเปิดช่องนมหนู
    น้ำมันจึงถูกดูดจากถ้วยคาร์บู ขึ้นไปผสมกับอากาศ ที่เรียกว่าไอดี แล้วเข้าสู่ห้องเผาไหม้

ข้อแตกต่างของลูกชักกับผ้าปั๊ม จะอยู่ที่วิธีการในการยกลูกเร่ง
    - ลูกชัก สลิงจากคันเร่งจะต่อตรงกับลูกเร่งโดยตรง ซึ่งมีข้อดีที่อัตราเร่งและส่วนประกอบควบ
    ภายในคาร์บูน้อยกว่าแบบผ้าปั้ม แต่อัตราการสิ้นเปลืองจะสูงกว่าและรอบเดินเบาจะไม่นิ ่งเท่าผ้าปั้ม

- ผ้าปั้ม สายสลิงจากคันเร่งจะต่อกับลิ้นปีกผีเสื้อ การยกลูกเร่งของคาร์บูแบบผ้าปั้มจะใช้แรงดูด
    หรือแว็คคั่มเป็นหลัก คือเมื่อบิดคันเร่ง สายคันเร่งจะไปเปิดลิ้นปีกผีเสื้อ จะเกิดแรงดูดขึ้นที่ห้อง
    เหนือคาร์บู ลูกเร่งที่ต่อกับผ้าปั้มจะถูกยกขึ้นจากแรงดูดที่เกิด ที่เวนทูรี ในท่อทางเดินอากาศ
    (ไม่มีรูปประกอบ อาจจะงงนิดนะ ) จะยกมากยกน้อยก็จากแรงดูดที่เกิดนั่นหล่ะครับ

ข้อดีคือประหยัด รอบเครื่องนิ่ง แต่อัตราเร่งจะด้อยกว่าลูกชัก และถ้าผ้าปั้มรั่ว ... ก็จบครับ
    ลูกเร่งยกขึ้นไม่ได้ สรุปง่ายๆ ถ้าผ้าปั้มรั่วหรือขาด เข็นอย่างเดียว ( แต่เป็นเปอร์เซ็นน้อยมาก
    ที่จะเกิดเหตุการณ์อย่างนี้)

2. ลูกสูบปี 2002 ที่เคลือบเทฟล่อนดีกว่ารุ่นเก่าตรงไหน สามารถมาใส่ปี 98 ได้เลยไหม ราคาประมาณเท่าไหร่

Ans: เคลือบเทฟล่อน จะช่วยให้ลูกสูบลื่น เคลื่อนที่ได้เร็วขึ้น และลดภาระของน้ำมันเครื่องครับ
    ใส่แทนกันได้เลยเพราะมีขนาด 87 มิลเท่ากัน // ส่วนเรื่องราคาไม่ทราบครับ

3. เครื่องรหัส 2J6 กับ H31 การทำงานต่างกันมากไหม

Ans: ไม่ต่างกัน มีเพียงข้อแตกต่างเล็กน้อยที่ชุดไฟ และระบบอีจีอาร์เท่านั้น นอกนั้นเหมือนกันหมด

4. Oil Cooler จำเป็นที่ต้องติดเพิ่มหรือเปล่ากลัวเรื่อวความร้อนเว ลาจอดติดไฟแดงนานๆแล้วรถดับ กลัวมากๆ

Ans: ออยติดเพิ่มก็ดีครับ ยืดอายุน้ำมันเครื่องดี แต่ออยเปล่าๆ ไม่มีพัดลมไฟฟ้าติดมาด้วยไม่ได้
    ช่วยระบายความร้อนเวลาติดไฟแดงหรอก พอรถวิ่งถึงจะมีลมมาช่วยพาความร้อนออกจากออย
    ผมเองใช้วิ่งงานใน กทม. ทุกวัน แค่ขยันเปลี่ยน นม.เครื่องบ่อยๆก็ไม่มีปัญหาแล้ว

ส่วนร้านที่เหม่งจ๋าย ไม่ใช่ร้านของผม เป็นร้านที่เอารถไปทำงานเหล็กประจำเท่านั้นครับ
    เรื่องเครื่องเอสอาร์ เค้าไม่ค่อยถนัด เพราะทำพวกฮาเลย์กับช๊อปเปอร์เป็นหลักครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำตอบ อยากเจอตัวเป็นๆแล้วละ มีอะไรอยากถามอีกมากเลยครับ

Senior Member CH4's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ตากลม ขาดเค้าไม่ได้เลยน่ะตาคนเนี้ย เรื่องงานเทคนิคงานช่าง ตอบง่ายอ่านแล้วเข้าใจ

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ CH4 อ่านข้อความ
    ตากลม ขาดเค้าไม่ได้เลยน่ะตาคนเนี้ย เรื่องงานเทคนิคงานช่าง ตอบง่ายอ่านแล้วเข้าใจ
    ช่ายแล้ว...ขาดไม่ได้เลยตาคนเนี๊ยะไปงานชุมพรขาดคนนี ้ไปไม่มีคนกินต่อด้วยเลยอ่ะ
    Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

Bookmarks