ถามพี่ๆคับ โพสไม่ตรงบอร์ด โดนลบไม่ได้คำตอบสักที

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถามพี่ๆคับ โพสไม่ตรงบอร์ด โดนลบไม่ได้คำตอบสักที

Member ~LeO~'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามพี่ๆคับ โพสไม่ตรงบอร์ด โดนลบไม่ได้คำตอบสักที

พอดีผมเพิ่งจะมาสนใจเวสป้ามีเรื่องข้องใจคับ
    *เวสป้า64 อินเดียกับอิตาลี่มันต่างกันยังไง แล้วอิตาลี่แท้ต้องดูตรงไหนยังไง พอดีผมชอบอิตาลี่
    *เวลาเข้าเกียร์มานต้องบิดลงยังไง ถึงจะเป็นเกียร์1-2-3-4
    *แล้วเวสป้ามานใช้แบตเตอรี่รึป่าว แล้วมานใช้ไฟกี่โวตล์ 6หรือ12
    *เวสป้านี้ใช้ ระบบกล่อง Cdi ไม๊
    *แล้วกันล้มหน้ามีกระดิ่งกับไม่มีกระดิ่งเป็นยังไง (มีรูปให้ดูด้วยยิ่งดีคับ)
    *แล้วถ้าผมซื้อรถที่มีอินวอลย์แต่No-Book แต่ทำ พรบ. อันนี้จะโดนคุณตำรวจเรียกหรือป่าว แล้วเราต้องบอกเค้าว่ายังไง จะโดนยึดรถหรือป่าว แล้วเราสามารถนำไปจดทะเบียนได้ไม๊
    *เวสป้าส่วนใหญ่มันจะมีปัญหารึป่าวเห็นเพื่อนบอกสายค รัซชอบขาด แล้วเวสป้าที่มีปัญหากันบ่อยที่สุด สาเหตุมันมาจากอะไร

ปล.ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าที่เข้ามาตอบทุกคนเลยน่ะคับ พอดีเพิ่งสนใจและกำลังหารถอยู่ไม่อยากโดนต้มครับ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ~LeO~ อ่านข้อความ
    พอดีผมเพิ่งจะมาสนใจเวสป้ามีเรื่องข้องใจคับ
    *เวสป้า64 อินเดียกับอิตาลี่มันต่างกันยังไง แล้วอิตาลี่แท้ต้องดูตรงไหนยังไง พอดีผมชอบอิตาลี่
    *เวลาเข้าเกียร์มานต้องบิดลงยังไง ถึงจะเป็นเกียร์1-2-3-4
    *แล้วเวสป้ามานใช้แบตเตอรี่รึป่าว แล้วมานใช้ไฟกี่โวตล์ 6หรือ12
    *เวสป้านี้ใช้ ระบบกล่อง Cdi ไม๊
    *แล้วกันล้มหน้ามีกระดิ่งกับไม่มีกระดิ่งเป็นยังไง (มีรูปให้ดูด้วยยิ่งดีคับ)
    *แล้วถ้าผมซื้อรถที่มีอินวอลย์แต่No-Book แต่ทำ พรบ. อันนี้จะโดนคุณตำรวจเรียกหรือป่าว แล้วเราต้องบอกเค้าว่ายังไง จะโดนยึดรถหรือป่าว แล้วเราสามารถนำไปจดทะเบียนได้ไม๊
    *เวสป้าส่วนใหญ่มันจะมีปัญหารึป่าวเห็นเพื่อนบอกสายค รัซชอบขาด แล้วเวสป้าที่มีปัญหากันบ่อยที่สุด สาเหตุมันมาจากอะไร

ปล.ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าที่เข้ามาตอบทุกคนเลยน่ะคับ พอดีเพิ่งสนใจและกำลังหารถอยู่ไม่อยากโดนต้มครับ
    เฮอะ เฮอะ งานเข้า ขอตอบตามความเข้าใจของผมละกันนะ
    1.รถอิตาลีไม่ว่ารุ่นอะไรก็แล้วแต่จะมีซีรี่ย์นัมเบอ ร์(รุ่น) แต่อินเดียไม่มี จะเปนเลขเฉยๆเลย
    อย่างเช่น บอดี้64 อิตาลี จะเปน VBB2T
    2.STEP การเข้าเกียร์ เกียร์ 1 กำครัช บิดขึ้น เกียร์ 2-3-4 บิดลง ตามลำดับ
    ลักษณะเกียร์ คือ 1 ว่าง 2 3 4
    3-4.ตัวเก่าๆพวกสปิ๊นท์ลงมา จะเปนทองขาวครับ ก็มีตั้งแต่ 6-12 V.
    5.ตามรูปครับ รูปแรกกันล้มแบบธรรมดา รูป2 กันล้มแบบกระดิ่ง(ส่วนใหญ่ ถ้ามาติดไฟเพิ่ม จะนิยมใส่แบบกระดิ่ง เพราะเนื้อที่การจัดเรียงเยอะกว่า)
    6.เปนอินวอย ซื้อ พรบ ได้ แต่รถคุณก็No-Bookอยู่ดี โดนเรียก โดนยึดได้นะครับ(ดูดีๆเรื่องรถอินวอย)
    เปนผมซื้อรถมีทะเบียนดีกว่า ไม่เอารถอินวอย(ความคิดเห็นส่วนตัว)
    7.ปัญหาก็มีครับ เล่นรถเก่าต้องทำใจ ส่วนใหญ่ก็จะเปน สายครัช สายเกียร์ หัวเทียนบอด แก้ไขได้เองครับไม่ยาก

ไม่เข้าใจโทรมา 089 239 2563 ยินดีให้คำแนะนำครับ

รูป รูป    
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่มากเลยคับ
    ยังงี้ รถผม อินวอยล์ ก็ขี่ไปไหนไม่ได้เลย หรอคับ กลัวโดนยึดรถคับ
    แล้วเราไม่สามารถนำไปจดทะเบียนได้เลยหรอคับ ไมมีทางไหนเลยหรอ คับ
    อยากขับแบบสบายใจอ่ะคับ
    ผมอยู่ตรงบางซื่อ อ่ะคับ

Junior Member carmalow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อย่าปอดครับน้อง...ตร.มันมะค่อยยึดหรอกครับ...จ่ายเล ยครับขอร้องมันไปเรื่อยๆ(ถ้าโดนเรียก)เดวมันก็รับตัง แรกๆมันจะทำเปนรังเกียจเงินเรา มะค่อยอยากคุยกะเรา สุดท้ายเหนมันเอาทุกราย.. มีทะเบียนมันก็หาเอาค่าปรับที่อื่นอีกอยู่ดี... ถ้าเปนผมก็ทำสำเนาปลอมดิ..ง่ายๆ..ผมรอดมาหลายทีละ... แต่เสียตังทุกที..อิอิ
    em89 รสนิยมสูง.....แต่รายได้ต่ำ....

ขอบคุณ
    0

ทำสำเนาปลอมนี้ทำกันยังไงหรอคับ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นเวสป้าขับๆกัน มีป้ายทะเบียนแต่
    ไม่แน่ใจ ว่าทำทะเบียนรึป่าว หรือ ใส่กันตำรวจ

ปล.แล้วมันไม่มีทางที่เราเอาไปจดทะเบียนแบบถูกต้องได ้เลยหรอคับ
    ถ้าไม่ได้นี้แย่เลย ทำไมเค้าถึงไม่ให้จด ทั้งที่ เวสป้า ออกจะเต็มบ้านเต็มเมือง
    อุตส่าห์ จะจ่ายภาษีเหมือน รถ มอไซค์อื่นๆ

Junior Member JaY JaY's Avatar
    สถานที่
    sure sleep, sperm club
    ขอบคุณ
    0

ขับเนียนๆไปแหละครับ ถ้ารถเราไม่มีอะไรผิด เค้าก็ไม่ค่อยเรียกหรอกครับ
    อย่างผมก็ไม่เคยโดนเรียกเลยนะ นอกจากผิดเองอะ ขับย้อนศรงี้ ไม่ใส่หมวกไรงี้
    ถ้าเค้ามองจากไกลๆนะ จะเห็นก่อนเลยคือหมวกใส่ป่าว กระจกมีป่าว ถ้ามี 2 อย่างนี้
    แล้วไม่ได้ขับผิดเลนส่วนมากก็ไม่ค่อยเรียกหรอกครับ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ~LeO~ อ่านข้อความ
    ทำสำเนาปลอมนี้ทำกันยังไงหรอคับ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นเวสป้าขับๆกัน มีป้ายทะเบียนแต่
    ไม่แน่ใจ ว่าทำทะเบียนรึป่าว หรือ ใส่กันตำรวจ

ปล.แล้วมันไม่มีทางที่เราเอาไปจดทะเบียนแบบถูกต้องได ้เลยหรอคับ
    ถ้าไม่ได้นี้แย่เลย ทำไมเค้าถึงไม่ให้จด ทั้งที่ เวสป้า ออกจะเต็มบ้านเต็มเมือง
    อุตส่าห์ จะจ่ายภาษีเหมือน รถ มอไซค์อื่นๆ
    จุ จุ เรื่องด้านมืด อย่าคุยกันในนี้

โทรมาเปนการส่วนตัวดีกว่า เดี๋ยวช่วยแนะนำ เฮอะๆ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ หลังไมค์ เหอะ em24
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Bookmarks