หน้าฝนนี้กับชาวสกูตเตอร์

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: หน้าฝนนี้กับชาวสกูตเตอร์

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow หน้าฝนนี้กับชาวสกูตเตอร์

คืออยากทราบว่าเพื่อนๆได้ขับ รถสุดที่รัก ของทุกท่านไปไหนมาไหนบ่อยปะคับ ตัวผมเอง
    จอดสนิทเลยคับ ไม่อยากให้ตากฝนเลย อยากรู้เกี่ยวกับประสบการณ์ เลวร้าย เกี่ยวกับหน้าฝน กับสกูตเตอร์สุดที่รักของทุกท่านอะคับ ไว้เปน อุทาหอน อะคับ ขอบคุณคับ/\2/\2

ความรู้สึกของฉัน ที่มีเธออยู่ด้วยกันอีกคนหนึ่ง บนโลกใบนี้ . . . . . . . . .

คนบางคน ทำสิ่งที่เราไม่เข้าใจ.....??
    แต่สิ่งที่เราไม่เข้าใจนั้น..! มันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่...! สำหรับเขา และ คนอื่นอีกหลายคน....!

Junior Member a-way-g's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หน้าฝนเหรอ ผมเคยคว่ำมาแล้วพี่น้องงง มีอยู่วันหนึ่งครับขับรถไปส่งเพื่อนในมหาลัยฝนก็ตกพร ำๆๆครับพอดีเข้าโค้งแต่...แตะเบรกหลังแล้วลื่นครับผ้ าเบรกเปียกเลยกำเบรคหน้าครับแต่ลือไปว่ารถตัวเองโช๊ค หน้ามันตาย แล้วคว่ำเลยครับ ไฟแลบเลย........

มาตรฐาน อดีตแสนเศร้า

เรื่องมันผ่านมาเป็นปีแล้ว คือตอนนั้นเป็นช่วงหน้าฝนพอดีประมาณกันยายนมั้ง ถ้าจำไม่ผิด
    วันนั้นผมได้ไปซื้อรถมาจากเชียงใหม่ (ระหว่างทางที่ขนกลับบ้านฝนตกตลอดทาง) พอมาถึงบ้านลองเอาไปขี่ดู(ฝนตกนิดๆ) ขี่ไปได้นิดเดียว รถดับครับท่าน - - คิดในใจอะไรว่ะ กูเพิ่งซื้อมาได้ไม่ถึง2ชั่วโมง ขี่ไม่ถึง2กิโลเจ๊งแล้วหรอว่ะ ก็เลยลองเปิดฝาข้างดู (ss180 คาร์บูลญี่ปุ่น) แล้วก็โง่เปิดดู********กลางฝนนั้นแหละ
    แล้วก็ลองซ่อมดูด้วยความรู้ที่มีอันน้อยนิดจนเก็บไม่ มีสำหรับเวสป้า แต่ทำยังไงก็ไม่ติด สุดท้ายต้องเข็นไปไว้ที่บ้านก่อน เพื่อรอให้เช้าแล้วค่อยไปไว้ร้าน - - สรุปน่ะ ผมว่าทางที่ดี ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าขี่ลูกรักของเราตอนฝนตกจะดีที่ สุด รถพวกนี้ไม่ค่อยจะถูกกับน้ำสักเท่าไหร่ ทางที่ดีเก็บไว้ดีที่สุด เพื่อนผมยังเคยด่าผมเลยสรุปรถคุณซื้อมาขี่ได้เฉพาะหน ้าร้อนอย่างเดียวใช่ป่ะ หน้าฝนก็โดนน้ำไม่ได้ หน้าหนาวก็สตาร์ทติดยากอีก - -
    em96

Senior Member barbies_69's Avatar
    สถานที่
    Amigo cafe'
    ขอบคุณ
    0

หน้าฝน ผ่านมาประมาณ 1 - 2 ปี ที่แล้ว ขณะที่ผมกำลังขี่รถกลับบ้านด้วยความระมัดระวังแล้ว จากลาดพร้าว 15 จนมาถึงหน้าม. เกษตร สิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น เมื่อจยย. ฮอนด้าเวฟ ได้ถูกกระบะเฉี่ยวจากเลนกลาง (ผมอยู่เลนซ้ายสุด ขี่มาช้าๆ) ทำให้เวฟล้ม ไถล มาขวางหน้ารถผม ด้วยสัญชาตญาณ + ความตกใจก็เหยียบเบรคไว้ก่อน โดยที่ถนนลื่นมากๆ ทำให้รถปัด พยายามประคองสุดๆ หมุนกลับ 180 องศาเลย (โชคดีที่ไม่ล้ม) จนกระแทกกับเวฟจึงหยุดนิ่ง กระบะคู่กรณีก็ได้เสียหลักเช่นกัน พุ่งเข้าชนป้ายรถเมลล์ ผล คนขับเวฟเจ็บหนัก กระบะพัง รถผมเป็นรอยนิดหน่อย เลยไม่ได้เอาเรื่อง (ในใจคิดกรูรอดมาได้ก็ดีแล้ว) ก็เลยขี่กลับบ้านเลย
    ปล. ถ้าผมขี่มาเร็วกว่านี้คง เละ
    หน้าฝนนี้ขับขี่ด้วยความระมัดระวังให้มากๆ นะครับ
    SCOOTER THE WAY OF MY LIFE

----- AMIGO CAFE' -----

กุ่ย^_^'s Avatar
    สถานที่
    กาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Talking ^_^

ของผมเพิ่งจะผ่านมาเมื่อวานนี้เองครับขี่ตากฝนกันมาเ ป็นกลุ่มพึ่งกลับมาจากทริปผมเป็นคันปิดท้ายกลุ่มข้าง หน้าดันเบรคกันกะทันหันผมก็เลยเบรคตามแต่มันดันเบรคไ ม่อยู่(สงสัยน้ำเข้าเบรคมั้ง)เลยลองเหยียบเบรคแรงๆคร าวนี้อยู่เลยครับล้อล็อคตูดปัดเล่นเอาเสียวทั้งคนขี่ คนซ้อนเลย ดีนะที่ไม่ล้ม
    ยังไงก็เพื่อนๆที่จำเป็นต้องขี่ตากฝนก็ขอให้ระวังกัน ด้วยนะครับเพราะเริ่มหน้าฝนกันแล้ว

รถผมมีล้อผมจะไปไหนก็ได้

มาปิติ เพิ่มรุ่งเรือง
    52 ม.5 ต.หนองหญ้า อ.เมือง
    จ.กาญจนบุรี 71000
    081-0058397

Senior Member B_Bear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โอยปีนี้ฝนมาไวกว่าปกตินะ ส่วนผมก็เคยตอนใกล้เรียนจบขี่ไปเอาพอร์ทงานที่ฝึกงาน
    กะเพื่อนสาวขาไปไม่เป็นไรแต่ขากลับที่มหาวิทยาลัยสิฝ นตกตั้งแต่อโศกยันถึงนางเลิ้ง
    ด้วยที่พยายามหนีฝนให้ถึงที่หมายเร็ว ๆ ก็ขี่่เร็วด้วย มาถึงตรงแยกสนามม้าผมขับทางตรงมามีรถทางซ้ายผ่านตลอด ตีวงกว้างกินมาเลนผมแล้วมาเร็วมากเหมือนทางเอกโล่ง
    ยังงัยหยั่งงั้นเลย เหยียบเบรกทันทีเลยคับปัดเป็นครึ่งวงกลมกลางถนนเลย ดีไม่เป็นอะไร
    รอดทั้งคนและรถ

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow

ขอบคุณคับ ในประสพการณ์ต่างๆของพวกพี่ๆ จะทำให้เกิดประโยชน์ กับทุกๆท่าน ต่อไปคับ
    ท่านใด ยังมีประสพการณ์ แบบนี้อีก ก็อโพสกันเข้ามาเลยนะคับ
    ขอบคุณคับem95em95

ความรู้สึกของฉัน ที่มีเธออยู่ด้วยกันอีกคนหนึ่ง บนโลกใบนี้ . . . . . . . . .

คนบางคน ทำสิ่งที่เราไม่เข้าใจ.....??
    แต่สิ่งที่เราไม่เข้าใจนั้น..! มันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่...! สำหรับเขา และ คนอื่นอีกหลายคน....!

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อราวๆ 4 ปีที่แล้ว
    เกิดตอนออกทริพประจวบ มีรุ่นน้องคนนึง ออกทริพด้วย
    อาจจะด้วยความด้อยประสบการณ์ของมัน (ขี่รถมา4เดือน และก่อนหน้านั้นไม่เคยขี่มอไซส์ใดๆ)

สังเกตทาง ตจว มันจะมีไหล่ทางคนละระดับกับถนน
    รุ่นน้องคนนี้ขี่ไหล่ทาง แล้วเบี่ยงขึ้นเลย
    ช่วงนั้น ฝนตกพรำๆ ทำให้รถพลิก
    (ตอนที่ขี่ขึ้น ขึ้นลักษณแนวตรง ทำให้พลิก)
    สแครซเกือบชนกะคอะสพาน ไปหมุนอยู่เลนกลางบนถนน
    ดีนะถนนโล่ง ไม่งั้นโดน 10ล้อเหยียบแน่ๆ
    ส่วนตัวมันกระเด็นอยู่บนสะพาน
    ท่ามกลางประกายไฟแปลบๆ(ผมขี่ห่างมันประมาณ 50 เมตรยังเห็นประกายไฟ)
    ตัวไม่เปนอะไรมาก ถลอกนิหน่อย ขี่ต่อได้

ทุกวันนี้มันเปนตำนาน T.L.K ไว้เล่าสืบต่อๆไปแล้ว
    สำหรับ "ตั้ม คอสะพาน"
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member รถๆไรคับ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อันตรายมาก

Junior Member romeoอ175's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อ6-7ปีที่แล้ว ผมขี่ผ่านแยกศรีอยุธยาจะมาแยกแยกตึกชัย ฝนตกหนักมากครับ และแล้วrx-zหรือgto จำไม่ค่อยได้ขี่แซงผมไปจะเลี้ยวขวาอยุ่ดีๆคว่ำหน้าผม ระยะไม่เกิน80ม. ผมตามมาเหยียบเบรค ปรากฏว่ารถผมปัดและส่ายไปมา ผมเลยตัดสินใจปล่อยเบรกและประคองรถโดยปล่อยขาลง แล้วค่อยๆเบี่ยงออกซ้ายเฉียดคนขี่กับรถไปนิดเดียวจนผ มฉลอรถได้ไปติดไฟแดงหน้าตึกชัยมองกลับหลัง
    ดีที่เค้าไม่ดดนรถอะไรเพราะตอนนั้นที่ตามหลังผมมามีแ ต่มอไซด์ ผมยังคุยกับลุงที่ขี่เวสป้า เค้าบอกว่าเค้าก็เกือบล้มเหมือนกันดีที่เค้าขี่มาช้า เลยหลบทัน

และอีกเรือง2-3ปีที่แล้วแยกบางพลัด ผมขี่มาจะเลี้ยวไปซังฮี้ ตอนนั้นฝนเริ่มปรอย ผมมาเกือบถึง4แยกดันเป็นไฟแดง ผมเบรคแล้วรถยังไถลไปเลยตัดสินใจปล่อยเบรคแล้วประคอง มาหยุดที่ริมว้าย4แยกแล้วก็มีรถnova ********มาจากใหนไม่รุ้จากข้างหลังมาชนยางอะหลัยแล้วผมก็ ล้มรถมันไม่ล้มมันขี่หนีผมเลยแถมแฟนมันคนซ้อนยังมามอ งผมอีก เฉียดๆตายเลยครับ ดีที่รถอีกฝั่งเห็นไม่รีบขับออกมาไม่งั้นผมโดนชนแน่ๆ ยังมีอีกเยอะครับที่เจ็บ รถพังเลย ไว้มาเล่าที่หลัง

รักสงบ รบไม่ขลาด... vespapapa's Avatar
    สถานที่
    ***** Yk' scooter Gang ***** , อู่ เอกชัย เซอร์วิส สุราษฎร์ธานี
    ขอบคุณ
    0

ฝนตกไม่ควรเบรค กระทันหันคับ ผ่อนคันเร่งโดยเร็ว ค่อยๆลดเกียร์ให้ Load ช่วยเบรค แตะเบรค ย้ำปล่อยๆ ดีกว่า

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespapapa อ่านข้อความ
    ฝนตกไม่ควรเบรค กระทันหันคับ ผ่อนคันเร่งโดยเร็ว ค่อยๆลดเกียร์ให้ Load ช่วยเบรค แตะเบรค ย้ำปล่อยๆ ดีกว่า
    จะทำตามนะครับ ช่วงนี้เริ่มเข้าพรรษาหน้าฝนกันแล้วว

เท่าที่อ่านๆมา มีแต่คนโชคดีทั้งนั่นเลยนะครับ

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เมื่อประมาณ 4 เกือบ 5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นยังขี่ 59 อยู่
    ฝกตกหนักพอสมควร ผมขี่ด้วยความเร็ว 60 ได้
    เผอิญสายตาเหลือบไปเห็นคนขับรถเก๋งด้านซ้าย น่ารักฉิบหายเลย
    มองเพลินไปหน่อย หันกลับมาอีกที เจอตุดรถเมล์เลยคับ เบรกตัวโก่งเลย
    แต่ที่หน้าขำก็คือ เวสป้าพอเบรกแรงๆแล้วมันจะเหวี่ยงใช่ปะ ผมเบรกเลย
    มันเหวี่ยงเลยครับขนานไปเลยผมก็คร่อมรถอยู่
    รถสไลด์ไปเรื่อย ไปกระแทกตูดรถเมล์เบาๆ ย้ำว่าเบาๆ
    ตอนนั้นโคตรเสียวเลย แต่พอผ่านมาได้ โคตรขำเลย
    ทุกวันนี้ฝนตกไม่เคยเอาออกมาขี่เลยไม่ได้กลัวรถดับ แต่กลัวสนิม เหอๆ
    แล้วก็มาขี่แลมดีกว่าเบรกแล้วแล้วไม่เหวี่ยง อิอิ
    ขำๆกันไปครับ ขี่รถฝนตก ระวังกันหน่อย

โทรไม่ขับ ขับไม่ถือ
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

kook182's Avatar
    สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผิวถนนที่ต่างระดับกันระวังให้ดี

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อราวๆ 4 ปีที่แล้ว
    เกิดตอนออกทริพประจวบ มีรุ่นน้องคนนึง ออกทริพด้วย
    อาจจะด้วยความด้อยประสบการณ์ของมัน (ขี่รถมา4เดือน และก่อนหน้านั้นไม่เคยขี่มอไซส์ใดๆ)

สังเกตทาง ตจว มันจะมีไหล่ทางคนละระดับกับถนน
    รุ่นน้องคนนี้ขี่ไหล่ทาง แล้วเบี่ยงขึ้นเลย
    ช่วงนั้น ฝนตกพรำๆ ทำให้รถพลิก
    (ตอนที่ขี่ขึ้น ขึ้นลักษณแนวตรง ทำให้พลิก)
    สแครซเกือบชนกะคอะสพาน ไปหมุนอยู่เลนกลางบนถนน
    ดีนะถนนโล่ง ไม่งั้นโดน 10ล้อเหยียบแน่ๆ
    ส่วนตัวมันกระเด็นอยู่บนสะพาน
    ท่ามกลางประกายไฟแปลบๆ(ผมขี่ห่างมันประมาณ 50 เมตรยังเห็นประกายไฟ)
    ตัวไม่เปนอะไรมาก ถลอกนิหน่อย ขี่ต่อได้

ทุกวันนี้มันเปนตำนาน T.L.K ไว้เล่าสืบต่อๆไปแล้ว
    สำหรับ "ตั้ม คอสะพาน"
    แผ่นเหล็กที่ปิดเวลาขุดถนนตัวดีนะ เวลาเปลี่ยนเลนซ์ไปมันหนากว่าพื้นถนน รถคว่ำเลย ระวังพวกถนนที่กำลังก่อสร้าง ช้าไว้ครับ

Bookmarks