รบกวนผู้รู้ตอบผมที

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รบกวนผู้รู้ตอบผมที

Junior Member boy_vespa@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    เหนือเมฆ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนผู้รู้ตอบผมที

คือผมใช้ sr 400 ครับพึ่งได้มา เวลาเครื่องร้อน แล้ว ดับเครื่องพอ มา สตาด มันติดยากครับ ต้อง สตาด เกือบ10รอบ เราต้องยกวาวล์ ตลอดเลยรึป่าว ครับเวลา สตาดเครื่อง และก็ เครื่องมันเงียบผิดปกติ ครับ วาวล์มันยัน รึป่าวครับ ถ้า วาวล์ ยัน อาการมันจะเป็น แบบไหนครับ รบกวนผู้รู้ หน่อยครับขอบคุณ มากๆๆๆครับ

thitinan thi_tinan's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

อาการคล้ายผมเลยครับตอนรถเย็นตาร์ททีเดียวแต่ขับไปจอ ดดันตาร์ทยากขอด้วยครับem89

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตามธรรมดาของSRจะมีเสียงวาล์วให้ได้ยินอยู่แล้วนะครั บ เรื่องการตั้งวาล์วผมเคยตอบไปแล้ว
    ดังนี้ครับ

"อาการวาล์วยัน เกิดจากระยะห่างระหว่าง ก้านวาล์ว กับ กระเดื่องกดวาล์ว(ตีนผี) ชิดกันเกินไป
    ถ้าชิดกันมากๆ วาล์วจะปิดไม่สนิททำให้กำลังอัดรั่ว ไม่มีแรงอัดในห้องเผาไหม้ จนทำให้สตาร์ท
    ไม่ติด

แต่ถ้าชิดไม่มากมายนัก ตอนเครื่องเย็นก้านวาล์วยังไม่ขยายตัว วาล์วยังปิดสนิท ทำให้สตาร์ทติด
    แต่พอเครื่องร้อน ก้านวาล์วขยายตัวจนมาชิดกับตีนผี ทำให้วาล์วปิดไม่สนิท ผลคือเครื่องกำลังตกหรือดับกลางอากาศ ไปเลยครับ

การแก้ไขก็แค่ตั้งวาล์วใหม่ วาว์ลไอเสียห่าง 0.20 mm. ไอดี ห่าง 0.15 mm. ครับ"

thitinan thi_tinan's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับพี่แหล่มเลย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อาการเหมือนกันเลยครับ

ให้ช่างดูตั้งนาน บอกนมหนูปล่อยน้ำมันมากไป กลับมาก็อาการเดิม จะลองให้ดูวาล์วชักอีกรอบ หวังว่าจะดีขึ้น
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

พี่กิตเปลี่ยนเบอร์แล้วหรือ เบอร์เก่าโทรไปไม่ติดเลย ขอเบอร์พี่หน่อยครับ
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sup148 อ่านข้อความ
    ตามธรรมดาของSRจะมีเสียงวาล์วให้ได้ยินอยู่แล้วนะครั บ เรื่องการตั้งวาล์วผมเคยตอบไปแล้ว
    ดังนี้ครับ

"อาการวาล์วยัน เกิดจากระยะห่างระหว่าง ก้านวาล์ว กับ กระเดื่องกดวาล์ว(ตีนผี) ชิดกันเกินไป
    ถ้าชิดกันมากๆ วาล์วจะปิดไม่สนิททำให้กำลังอัดรั่ว ไม่มีแรงอัดในห้องเผาไหม้ จนทำให้สตาร์ท
    ไม่ติด

แต่ถ้าชิดไม่มากมายนัก ตอนเครื่องเย็นก้านวาล์วยังไม่ขยายตัว วาล์วยังปิดสนิท ทำให้สตาร์ทติด
    แต่พอเครื่องร้อน ก้านวาล์วขยายตัวจนมาชิดกับตีนผี ทำให้วาล์วปิดไม่สนิท ผลคือเครื่องกำลังตกหรือดับกลางอากาศ ไปเลยครับ

การแก้ไขก็แค่ตั้งวาล์วใหม่ วาว์ลไอเสียห่าง 0.20 mm. ไอดี ห่าง 0.15 mm. ครับ"
    ขอบคุณครับ

Bookmarks