ขออนุญาติ ถามเรื่องรถสะดุดหน่อย

ชื่อกระทู้: ขออนุญาติ ถามเรื่องรถสะดุดหน่อย

Member คูลาโบ้'s Avatar
    สถานที่
    ภูเขาไฟ คลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขออนุญาติ ถามเรื่องรถสะดุดหน่อย

อยากว่ารถสะดุด เค้าเช็คตัวไรมั้ง ขอแบบละเอียดหน่อยพอดีแถวบ้านไม่รู้จาไปทำ SR ที่ไหน

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อันดับแรกต้องดูที่คาบูร์ก่อนหล่ะครับ ลองล้างดูก่อน ถ้าไม่หายค่อยว่ากันใหม่ พอดีวันนี้ พี่ปัน พี่กฤษณ์ รู้สึกว่าจะทำ O.t. กันอยู่

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาการสะดุด มีไม่กี่สาเหตุหรอกครับ จะมีก็ "ไฟตัน น้ำมันช๊อต" เท่านั้น
    เอาเป็นว่า ลองเช็คไปทีละจุดก็แล้วกัน

ระบบไฟ
    - ไฟมาหัวเทียนมั้ย ถ้ามาประกายไฟเป็นสีอะไร
    ถ้าให้ดีเปลี่ยนหัวเทียนซะก่อน ปกติตามสเปกจะเป็นของ Ngk เบอร์ Bpr6es
    แต่หาซื้อยากใช้ของบ้านเราก็ได้ แต่ Bp6es ก็หายากเช่นกัน ใช้ Bp7es แทนได้
    สีประกายไฟปกติจะเป็นสีน้ำเงิน ถ้าออกสีเหลืองตลอดหรือมามั่งไม่มามั่งก็เตรียมเงินไ ว้เปลี่ยน
    มัดข้าวต้มได้เลย

น้ำมัน
    - โดยมากจะเกิดจากคาร์บูสกปรกหรือปรับจูนไม่ดี
    เริ่มอย่างที่มอสบอกนะครับ ถอดคาร์บูออกมาล้าง แล้วใช้ลมเป่าตามรูนมหนู รูหายใจทั้งหมด
    (อย่าลืมถอดกรองอากาศมาล้างด้วยหล่ะ) หลังจากนั้นก็ประกอบกลับ
    - ปรับจูน อากาศที่ 1รอบครึ่ง (ขันน๊อตปรับอากศเข้าไปให้สุด แล้วคลายออกมา 1รอบครึ่ง)
    เข็มเร่งตั้งไว้ที่ล๊อคกลาง รอบเครื่องเดินเบาที่ 1000 รอบ
    หลังจากนั้น เร่งรอบมาที่ 3000 รอบดูอาการว่ามันสะดุดมั้ย หรือรอบขึ้นช้า-เร็วเท่าไร
    ตรงนี้ค่อยปรับอากาศเข้า-ออก ดูว่าตอนไหนเสียงเครื่องออกมาดีที่สุด ก็เอาตรงนั้น
    (อธิบายยากหว่ะ ลองทำเอานะ) หลังจากรอบที่ 3000 รอบ เรียบดีแล้ว ก็ลองเบิลทิ้งดู
    อาการสะดุดน่าจะหายไปนะครับ

Bookmarks