ลูกติดบ่อยจัง

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ลูกติดบ่อยจัง

Junior Member TK's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลูกติดบ่อยจัง

รถผมคว้านเสื้อมาแล้วประมาณ 4 เดือน แต่ลูกติดบ่อยมาก รถใช้งานทุกวัน ขับวันละ 16 โกลิ(ไปกลับ)
    ถ้าผมขับด้วยความเร็วคงที่ ที่40 km/h ลูกจะไม่ติดเลย แต่ถ้าผมขับเร็วกว่านั้นซัก 50 ขึ้น ลูกสูบจะติดที่กิโลเมตรที่ 5-6
    ผมว่ามันน่าจะหายติดได้แล้ว 1-2 เดือนก็นะจะหายติด แต่นี่ 4 เดือนกว่า มันยังเป็นอยู่ เป็นเพราะอะไร
    1. หรือมันเป็นอาการปกติ (4เดือน) มีใครเคยมากกว่านี้ใหม
    2. หรือน้ำมันเครื่องน้อยเกินไป เลยทำให้เครื่องร้อน แล้วน๊อกไปเอง(ไม่ได้เช็คน้ำมันเครื่อง ช่างเขาเติมมาให้แล้ว)
    3. หรือเบอร์นมหนู เล็กไป ทำให้เวลาเครื่องร้อนแล้วจ่ายน้ำมันไม่พอแล้วน๊อกไปเ อง (อันนี้เดา)
    4. หรือต้องถอดฝาข้างออกเพื่อให้อากาศระบายความร้อนได้เ ร็วขึ้น(อันนี้ไม่อยากถอดเพราะทางฝุ่นเยอะมากๆๆ)
    ถ้าเกิดอาการลูกสูบติด(รถวิ่งมาจะดับว๊อดไปเอง เหมือนมีระบบดับเครื่องอัตโนมัติ 555) ผมจะรีบกำครัชทันทีแล้วเข้าเกียร์ว่างปล่อยให้รถไหลไ ปซักระยะ พอได้ความเร็วช้าพอเหมาะก็เข้าเกียร์2ต่อรถก็จะติดขี ่ได้ต่อ รำคาญมาก ขับเร็วไม่ได้
    (ปล.ผมก็ผสมหนามากแล้ว ยังไม่หาย) ใครเคยเจออาการแบบนี้บอกที
    หัวโตๆกิโลห้าบาท...หัวขาดๆกิโลบาทเดียว:o

ทำเอง ขับเองแบบชิลลๆ smoother's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

จากที่ฟังมาน่าติดมาหลายครั้งแล้ว ถ้าขับแค่ 50 ยังติด ต้องคว้านใหม่ลูกเดียวเลย คือถ้าติดซัก4-5ครั้ง ต่อไปมันจะติดเรื่อยๆ ถ้าอาการไม่หนัก ก็ถอดออกมาขัดได้ แต่ถ้าติดบ่อยๆอย่างนี้ ต้องคว้านเปลี่ยนลูกใหม่ ลูกสูบอินเดีย 300 บาท อิตาลี 600 บาท ลูกkr 300กว่าบาท ค่าคว้าน 100 บาท ค่าแรงซัก 200 ขึ้นไป ก่อนติดมันจะมีเสียงแหวนดังแกรกๆ แล้วดับล้อลากไปเลยใช่มั๊ย คว้านดีๆ รันอิน เดือนเดียวก็ขับเร็วได้แล้ว

Junior Member v5's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองเติมโอโตลูบเยอะๆดูก่อนสิครับคงพอช่วยได้/\2
    /\2 จงทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน/\2

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

มัน เปงไป ได้ หลาย อย่าง ต้องถามก่อนนะ ค่ะ ว่า ตอนที่พึ่งคว้านลูกมา แล้ว ซัด เลย หรือ ป่าวในช่วงแรก ซัก ประมาณ 10 วัน อ่ะ ถามใช่ ลูก น่าจะ บวม แล้ว เพราะ เมื่อเหล็ก ขยายตัว เมื่อเกิด ความร้อน มันก็จะ ไม่เหมือนเดิม แล้น........ ทางที่ดี น่าจะ คว้านใหม่ แล้ว ใส่ออโต้ลูป เยอะๆ หรือ ไม่ก็ น้ำมันเครื่องแทนก็ได้ เพราะ น้ำมัน เครื่อง มัน จะ หนืด กว่า ออโต้ลูป.........อิอิ

**ปล. ถ้ามั่ว ห้ามด่า รักได้ อย่างเดียว**
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Senior Member barbies_69's Avatar
    สถานที่
    Amigo cafe'
    ขอบคุณ
    0

เมื่อก่อนก็เคยเป็นเหมือนกัน แต่ตอนนี้หายแล้ว (ไปผ่าเครื่องมา) แน่นมั่กๆ /\2

Junior Member TK's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 40 คงที่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jinnyrit
    มัน เปงไป ได้ หลาย อย่าง ต้องถามก่อนนะ ค่ะ ว่า ตอนที่พึ่งคว้านลูกมา แล้ว ซัด เลย หรือ ป่าวในช่วงแรก ซัก ประมาณ 10 วัน อ่ะ ถามใช่ ลูก น่าจะ บวม แล้ว เพราะ เมื่อเหล็ก ขยายตัว เมื่อเกิด ความร้อน มันก็จะ ไม่เหมือนเดิม แล้น........ ทางที่ดี น่าจะ คว้านใหม่ แล้ว ใส่ออโต้ลูป เยอะๆ หรือ ไม่ก็ น้ำมันเครื่องแทนก็ได้ เพราะ น้ำมัน เครื่อง มัน จะ หนืด กว่า ออโต้ลูป.........อิอิ

**ปล. ถ้ามั่ว ห้ามด่า รักได้ อย่างเดียว**
    ไม่ได้ซัดครับ ถนอมเคร่องมาก วันแรถยิ่งขับได้ไม่ถึง 40 (ขับ 20 ก็ติดแล้ว) ยังดีนะตอนนี้ขับได้ 40 สบาย ถ้าขับ 40 คงที่ตลอดระยะทาง 100 กว่ามันก็ไม่ติดเลย
    ผมว่ามันคงจะดีขึ้นเอง(สาธุ) ถ้ามีเวลาคงจะไปคว้านใหม่ดีกว่า ตอนนี้ทำใจให้สบาย ขับกินลมไป ใครจะแซงก็แซงไป
    สบายๆ ถูกใจก็คบกันไป ;) :D ;) เพราะฉันเป็นคนไม่สนใจใคร... :D /\2 ;)
    หัวโตๆกิโลห้าบาท...หัวขาดๆกิโลบาทเดียว:o

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

ตอนคว้านลูก คงจะไม่ได้ขัดหลวมมา หรือขัดให้น้อย....

ใส่โอโตลู๊ปเยอะขึ้นกว่าเดิมก็ดีอ่ะ

ระยะรันอิน คือ 1000 โลอ่ะ หลังจากนี้ ก็คงไม่ติดแล้ว
    ท่าติด ก็คงน้ำมันอาจจะขาดอ่ะ มันก็ทำให้วูบได้เหมือนกันนะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ใช้หลักการเดียวกะรถตลาดน่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PORTH : 04-03-2006 เมื่อ 18:27
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member v5's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองขับ40แล้วเร่ง50-60แล้วรีบผ่อนกลับทำแบบนี้บ่อยๆก็ช่วยได้นะครับแบบเร ่งนานๆทีนึงแล้วรีบผ่อนอ่ะลองขับดูนะ:d
    /\2 จงทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน/\2

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

55+ ใช่เลยๆ ทำอยูเหมือนกัน บิดมากเกินไปมันก็วูบได้เหมือนนะ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Bookmarks