ตรวจสภาพ ก่อนต่อทะเบียน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ตรวจสภาพ ก่อนต่อทะเบียน

มาตรฐาน ตรวจสภาพ ก่อนต่อทะเบียน

เวลาต่ทะเบียนทุกครั้งต้องตรวจสภาพมั้ย แล้วถ้าต้องตรวจ จะไปที่ไหน
    ราคาเท่าไร
    พอดีเป็นทะเบียนเชียงใหม่ แต่ขับอยู่ปิ่นเลก้า กทม.
    ใครทราบรบกวนด้วยดับ ขอบคุณคับ

Senior Member kuk_01's Avatar
    สถานที่
    สลิม สไตล์ สกูตเตอร์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองดูนะ

ก่อนต่อภาษีรถจักรยานยนต์ต้องตรวจสภาพทุกครั้งนะ...ถ ้าตรวจเอกชน ต.ร.อ
    ประมาน 60 บาทถ้าจำไม่ผิด ***เเต่ถ้าตรวจเอกชนสีตัวรถไม่ตรงกับเล่มต้องไปเเจ้ง
    เปลื่ยนสีที่ขนส่งก่อนเขาถึงจะตรวจให้
    เเล้วก็มีอีกที่ตรวจสภาพรถก็ในขนส่งไง ประมาณ20บาทละมัง
    **เเต่สำหรับรถที่ไม่เรียบร้อย(เลขเครื่องหรือตัวถัง ที่ตอกเองหรือแปะมา)
    ขอเเนะว่าควรตรวจเอกชนดีกว่านะ...ไปล่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kuk_01 : 25-05-2007 เมื่อ 09:26

Junior Member adidog69's Avatar
    สถานที่
    COOLCLUB
    ขอบคุณ
    0

ไปที่ร้านรับต่อทะเบียน จ้างเค้าต่อ เค้าจะขูดเลขให้เอง การตรวจสภาพก็คือการขูดเลขตัวถังนั่นเอง ถ้าตรงกับเล่มก็คือผ่าน ที่เคยทำก็คือ ค่าต่อทะเบียน 100 บ. ค่าจ้างต่อ 100 บ. ค่าตรวจสภาพ 70 บ.(ค่าเอาสก๊อตเทป 3m มาขูดเลข 2 แผ่น ) แล้วก็รอไป 1 วัน ก็ได้แล้ว
    COOLCLUB

Senior Member reebper's Avatar
    สถานที่
    หนุ่ม วัดกำแพง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mr.biga อ่านข้อความ
    เวลาต่ทะเบียนทุกครั้งต้องตรวจสภาพมั้ย แล้วถ้าต้องตรวจ จะไปที่ไหน
    ราคาเท่าไร
    พอดีเป็นทะเบียนเชียงใหม่ แต่ขับอยู่ปิ่นเลก้า กทม.
    ใครทราบรบกวนด้วยดับ ขอบคุณคับ
    ผมก็อยู่แถวปิ่นเกล้าต่อทะเบียนทุกครั้งต้องตรวจสภาพ ครับเพราะว่ารถอายุเกินแล้ว ถ้าอยู่แถวนี้ก็หน้าขนส่ง2 สวนผัก ตลิ่งชันอะครับรับตรวจเอกชน เยอะแยะราคาก็ไม่น่าจะเกิน 100 นะผมจำไม่ได้ผมก็ว่าจะไปตรวจเหมือนกันนะ ทะเบียนจะขาดแล้ว มีไรก็ reeb13@hotmail

ขอบคุณค้าบ

Member RongA's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ให้ร้านที่เค้ารับต่อ ภาษีโดยเฉพาะน่ะ จะดีกว่านะ สะดวกและไม่ต้องเอารถไปที่ข่นส่งด้วย

แต่ต้องดูร้านที่ดูมั่นคงและ ดูน่าเชื่อถือหน่อยนะ เพราะการต่อทะเบียนแบบนี้ ต้องเอาเล่มไปไว้ที่เค้าประมาณ 1-2วัน

เค้าจะแปะเทบกาวบนเลขรถอ่ะ แล้วก็ระบายดินสอ แค่เนี้ยะ ไม่ต้องสต้าดรถด้วยนะ

แล้วก็จะได้การต่อทะเบียนแบบถูกกฏหมาย จะได้ทำตราบนเล่มเขียว แล้วก็ได้ ป้ายสี่เหลี่ยมมา (ป้ายวงกลม)

ค่าใช้จ่ายเราจ่าย ครั้งละประมาณ 350-400อ่ะ เพราะมีค่าเดินเรื่องของเค้าด้วยน่ะ เราว่าคุ้มกว่าไปที่ขนส่งนะ

ปล.จากที่เคยทำมานะ ถูกผิดก็ขออภัยครับ

Junior Member wanttogo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไปต่อเองที่ขนส่งดีกว่าครับ แต่ตรวจสภาพเอกชน60บาท แล้วก็ไปต่อที่ขนส่งเดี๋ยวนี้เขาต่อแบบล้อเลื่อนแล้ว ครับเหมือนช่องทางด่วนอ่ะครับเสียค่าต่อ100เองครับ

สายใต้ใหม่มีมั้ยอ่ะ

Junior Member wanttogo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mr.biga อ่านข้อความ
    สายใต้ใหม่มีมั้ยอ่ะ
    ไม่มั่นใจครับเพราะไม่เคยไปแต่คาดว่าน่าจะมีแล้วนะคร ับเพราะที่จังหวัดนนท์ก็มีแล้วอ่ะครับ

กุ่ย^_^'s Avatar
    สถานที่
    กาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Talking ^_^

มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับการต่อทะเบียนที่ขนส่งครับ(รุ่นพี่เล่ามาอีกที)พี่เค้าเอารถเข้าไปต่อทะเบียนในขนส่งทุกอย่างเรียบร้ อยดีพอมาถึงตอนตรวจสภาพเกิดปัญหาครับเจ้าหน้าที่เค้า ให้เปิดไฟเลี้ยวให้ดูพี่เค้าเลยบอกไม่มีเจ้าหน้าที่บ อกว่าไม่ผ่านให้ไปใส่ไฟเลี้ยวมากับถอดชุดไฟmodออกถึง จะต่อทะเบียนได้งงกันเลยครับ(สงสัยกันว่าเมื่อก่อนเค้าต่อกันมาได้ไงสงสัยแปลงไฟเ ลี้ยวมั้ง)แต่เรื่องนี่เกิดขึ้นมาหลายปีแล้วนะครับไม่แน่ใจว่าจ ะเป็นอย่างนี้อยู่หรือป่าวเพราะพี่เค้าไม่เคยเข้าไปอ ีกเลยกลัวเค้าให้เปิดไฟเลี้ยว

รถผมมีล้อผมจะไปไหนก็ได้

มาปิติ เพิ่มรุ่งเรือง
    52 ม.5 ต.หนองหญ้า อ.เมือง
    จ.กาญจนบุรี 71000
    081-0058397

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวนี้ระบบ online รถจังหวัดอะไรก็ตาม ไปต่อทะเบียนที่สนง.ขนส่งจังหวัดที่ไหนก็ได้ทั่วประเ ทศ
    ถ้าเกินกำหนดเสียค่าปรับ เดือนละ 1 บาทครับ
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

Bookmarks