รถตากฝน ขึ้นสนิมครับ

ชื่อกระทู้: รถตากฝน ขึ้นสนิมครับ

Junior Member Zeal_13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถตากฝน ขึ้นสนิมครับ

พอดีช่วงนี้ฝนตก ที่หอพักไม่มีที่จอดรถในร่ม เลยต้องปล่อยไป
    แต่ตอนนี้หาผ้ามาคลุมแล้วครับ แต่สนิมอันเก่านังขึ้นอยู่
    แล้วรถบางจุดมันเป็นสนิม ต้องใช้น้ำยาอะไรเช็ดได้บ้าง
    แล้วหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง
    ขอบคุณครับล่วงหน้าครับ
    em94
    Your Exclusive Experience

Senior Member armmy666's Avatar
    สถานที่
    มั่วกะเข้าไปเรื่อย
    ขอบคุณ
    0

ไปร้านก่อสร้าง บอกพี่ เอา น้ำยา วีน่อน ขัดโลหะ หลอดนึง ราคา 20 บาทลองขัดดูครับ
    เราเอารถออกจากสุสานได้ แต่เราเอาสุสานออกจากรถไม่ได้
    จอดนิ่งมา7ปี สตาร์ทติดก็บุญแล้ว

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow

โอ้....รถผมกะลังประสบปัญหานี้ พอดีเลยคับ ไม่รู้เปน อะไร พอ วันไหนจะขับไปทำงาน ฝนตกทุกทีคับ ... ตอนนี้เรย จอดสนิท เรยคับไม่อยากให้ตากฝนมาก สงสารรถอะคับ ต้องอดทนขับเวฟ ไปทำงานคับ ยังไงก้อ อย่าให้ตากฝนมากนะคับ ........

ความรู้สึกของฉัน ที่มีเธออยู่ด้วยกันอีกคนหนึ่ง บนโลกใบนี้ . . . . . . . . .

คนบางคน ทำสิ่งที่เราไม่เข้าใจ.....??
    แต่สิ่งที่เราไม่เข้าใจนั้น..! มันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่...! สำหรับเขา และ คนอื่นอีกหลายคน....!

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

พยายามเลี่ยงน้าฝนครับ สี และพวกของชุบ จะไปเร็วมากถ้าจอดตากฝน สนิมมาแน่ๆ
    บางจุดชโลมน้ำมันได้ครับ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

น้ำฝนอันตรายจริงๆครับ ต้องทำความสะอาดให้ดีๆ ไม่งั้นน้องหนิมมาแน่
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

Senior Member B_Bear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าวันไหนโดนฝนมานะคับ กลับถึงบ้านพยายามเช็ดให้แห้งคับอย่าปล่อยทิ้งไว้พอม ัน
    โดนแดดแล้วจะเป็นสนิมคับจะลามตามพวกกันล้มกระจก(ถ้าค ุณติด) และสีรถจะด่าง
    และหมองคับ ก้ต้องดูแลกันหน่อยช่วงนี้คับของผมก็ลามมาแล้วคับโดน ทุกวันเลย/\6

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool Step เชียงใหม่

ผมจะแนะนำวิธีแบบประหยัดและได้ประสิทธิภาพนะครับ ก็คือ
    ฤดูฝนมีฝนตกลงมาบ่อยๆ น้ำฝนในปัจจุบันไม่ได้สะอาดเหมือนเมื่อสมัยก่อน มันมีฤทธิที่เป็นกรด สามารถกัดกร่อนสีรถและก่อให้เกิดสนิมได้ง่าย หลังตากฝนมาควรเช็ดเอาน้ำฝนออกให้มากที่สุดโดยเฉพาะส ่วนที่เป็นเหล็กที่ไม่ได้เคลือบสีเอาไว้ กับรางพื้น(รางพักเท้า) เฉพาะรางพื้นนั้นเอาให้แห้งหน่อย เพราะ หากปล่อยให้ความชื้นขังนานๆ อาจทำให้สีรถหรือยาง ตรงรางพื้นลอก หรือแตกเสียหายได้ และไม่ควรอย่างยิ่งที่จะนำรถไปตากแดดหลังจากเช็ดเอาน ้ำฝนออก เพราะ แสงแดดจะเป็นตัวเร่งปฏิกิริยากับน้ำฝน ทำให้เกิดสนิมง่ายกว่าน้ำธรรมดา 2-3เท่า

หลังจากนั้น ควรปล่อยรถให้แห้งในที่ร่มก็พอ ส่วนการดูแลรักษาหลังจากนั้น ควรใช้แวกซ์เคลือบรถเอาไว้ โดยส่วนตัวผมเอาแวกซ์ผสมกับน้ำมันหล่อลื่นอะไรก็ได้ ออโต้ลูปที่ใช้อยู่ก็ได้(แต่อย่าใช้น้ำมันที่ใช้แล้ว ) ผสมกับแวกซ์แล้วเคลือบรถเอาไว้ ความลื่นของน้ำมัน นอกจากจะกันสนิมแล้ว ยังทำให้น้ำฝนไม่เกาะรถ โดยจะเป็นฟิล์มกันสีรถไม่ให้ถูกน้ำฝนกัดได้ป็นอย่างด ี โดย เฉพาะหน้าฝนควรเคลือบรถอาทิตย์ละครั้งเพื่อให้รถไม่เ กิดสนิมและสีไม่ซีดจาง

มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเราem97
    ความผิดพลาดนำไปสู่ความก้าวหน้า
    สภาพอากาศที่โหดร้ายทำให้ต้นไม้แข็งแกร่ง

Senior Member LJ's Avatar
    สถานที่
    The L i b e r t i n e
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nittisat Scooter Club CM. อ่านข้อความ
    ผมจะแนะนำวิธีแบบประหยัดและได้ประสิทธิภาพนะครับ ก็คือ
    ฤดูฝนมีฝนตกลงมาบ่อยๆ น้ำฝนในปัจจุบันไม่ได้สะอาดเหมือนเมื่อสมัยก่อน มันมีฤทธิที่เป็นกรด สามารถกัดกร่อนสีรถและก่อให้เกิดสนิมได้ง่าย หลังตากฝนมาควรเช็ดเอาน้ำฝนออกให้มากที่สุดโดยเฉพาะส ่วนที่เป็นเหล็กที่ไม่ได้เคลือบสีเอาไว้ กับรางพื้น(รางพักเท้า) เฉพาะรางพื้นนั้นเอาให้แห้งหน่อย เพราะ หากปล่อยให้ความชื้นขังนานๆ อาจทำให้สีรถหรือยาง ตรงรางพื้นลอก หรือแตกเสียหายได้ และไม่ควรอย่างยิ่งที่จะนำรถไปตากแดดหลังจากเช็ดเอาน ้ำฝนออก เพราะ แสงแดดจะเป็นตัวเร่งปฏิกิริยากับน้ำฝน ทำให้เกิดสนิมง่ายกว่าน้ำธรรมดา 2-3เท่า

หลังจากนั้น ควรปล่อยรถให้แห้งในที่ร่มก็พอ ส่วนการดูแลรักษาหลังจากนั้น ควรใช้แวกซ์เคลือบรถเอาไว้ โดยส่วนตัวผมเอาแวกซ์ผสมกับน้ำมันหล่อลื่นอะไรก็ได้ ออโต้ลูปที่ใช้อยู่ก็ได้(แต่อย่าใช้น้ำมันที่ใช้แล้ว ) ผสมกับแวกซ์แล้วเคลือบรถเอาไว้ ความลื่นของน้ำมัน นอกจากจะกันสนิมแล้ว ยังทำให้น้ำฝนไม่เกาะรถ โดยจะเป็นฟิล์มกันสีรถไม่ให้ถูกน้ำฝนกัดได้ป็นอย่างด ี โดย เฉพาะหน้าฝนควรเคลือบรถอาทิตย์ละครั้งเพื่อให้รถไม่เ กิดสนิมและสีไม่ซีดจาง

มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเราem97

ความผิดพลาดนำไปสู่ความก้าวหน้า
    สภาพอากาศที่โหดร้ายทำให้ต้นไม้แข็งแกร่ง

em90em90em90

อดีต ..
    กับความทรงจำที่มีค่า

about m3 >>>
    http://babara90.spaces.live.com/
    About Libertine >>>

ๆๆ

Junior Member Zeal_13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Thks

ขอบคุณมากมายครับ
    ยังงี้ก็มีวิธีดูแลรถในหน้าฝนกันแล้วนะครับ
    ขอบคุณทุกคนมากครับบบ
    em94

บุญถึก's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มไหนดีว๊ะ
    ขอบคุณ
    0

Exclamation เอางี้คับ

ชุบโครเมียม ซะทั้งคันเลย นี่ไม่ได้พูดเล่นนะ เดี๋ยวมีเงินว่าจะไปทำเหมือนกัน
    ประมาณ สามแสนกว่า...ตุ้ง/\
    นูโวที่ว่าแรง ตูยังแซงมาแล้ว
    ( มันจอดซื้อชาเย็นอยู่ )

em94em87em93em94

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Just Do It.

จัดการเรียบร้อยแล้วครับ
    วีน่อนหลอดละ 55ครับ
    เมื่อเช็ดสนิมออกแล้ว ใช้ Sonax พ่นทับอีกรอบครับมันจะช่วยเคลือบโดยไม่ต้องชุบ ราคาไม่แพง หาซื้อได้ตามร้านคาวัสดุก่อสร้าง
    เรียบร้อยย
    /\2
    em94

รถผมก็เป็นคับ แต่ว่ามันโดนชนมาอะ แล้วมันจะขึ้นตรงจุดที่สีที่ทำมาใหม่หลุดอะ ผมก็ไม่รู้จะแก้ยังไง ง่ายๆตอนฝนตกพยายามอย่าเอารถตากฝนเป็นพอ แต่ถ้ารถไม่โดนชนมารับประกันได้เลยว่า เป็นชาตินู้นสนิทถึงจะมีปัญญากินรถผม เพราะอู่ที่ไปทำมา พี่แกใช้สีโป้แบบว่าหนามากกกกกกกกกกกกก โป้จนแบบว่าไม่เห็นเหลี่ยมของรถเลยคิดดูท่าน(แลม สเป) ใครสนใจติดต่อได้นะคับ ถูกด้วย แลมคันล่ะ 3500 แต่งานห่วยแตกมากกก หุหุ ล้อเล่นนะคับ em87em87

Bookmarks