รบกวนด้วยครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนด้วยครับ

Senior Member pun_x's Avatar
    สถานที่
    PakkredScooterClub
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนด้วยครับ

อยากรู้รายละเอียดเกี่ยวกับทะเบียนป้ายแดงอะคับ ขอบคุนครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน !!!!!!!!!

เงียบจัง

Ton up Boy Mellow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เท่าที่ทราบนะครับ
    1. ข้อกำหนดคือ ป้ายแดง ห้ามวิ่งข้ามเขตจังหวัด ห้ามวิ่ง ก่อนดวงอาทิตย์ขึ้นและหลังดวงอาทิตย์ตกดิน
    2. ป้ายแดงสำหรับรถทั่วไปก็ทำไว้ใช้ก่อนป้ายจริงออกมา แต่รถมอไซค์ไม่มี ตอนนี้มอไซค์จะเป็นป้ายฟ้าแทนเพื่อไม่ให้โดนจับค่าบร ิการก็ 500 บาท
    3. ป้ายแดงของรถ Bb อย่างเราเท่าที่รู้มีที่ ระยอง กะชลบุรี ทาง สน.เขาออกให้เพราะมีรถ Bb เยอะ จึงใช้การจัดระเบียบมาช่วย รายจ่ายเท่าไรไม่รู้ ส่วนผมไม่ได้อยู่ ชล แต่ที่ขี่ได้เพราะพ่อใหญ่.........อ่ะล้อเล่นครับ
    เพราะผมก็มีหลักฐานยืนยันได้ว่ารถซื้อมาถูกต้อง และที่สำคัญไม่ขี่กวนเมือง และก็นาน ๆขี่ทีครับ
    ถูกผิดอย่างไรใครรู้ก็มาแก้ไขได้

ที่เงียบ เข้าใจว่า มันเป็นเรื่องที่เรากำหนดเองยากครับ ดองกันมานาน เป็น ผลประโยชน์ที่บางกลุ่มได้เสียเท่านั้น เลยเงียบไงครับ
    ใจรักนะครับที่ทำให้เรายังมีเรา

Mellow'
    The Return of the Cafe' Racer

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุนคับ แล้วรถของพวกพี่ได้ไปเสียภาษีสรรพสามิตหรือป่าว คับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pun_x : 30-05-2007 เมื่อ 16:05

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pun_x อ่านข้อความ
    ขอบคุนคับ แล้วรถของพวกพี่ได้ไปเสียภาษีสรรพสามิตหรือป่าวคับ
    ไม่มีเลยสักคันครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ moses อ่านข้อความ
    ไม่มีเลยสักคันครับ
    ขอบคุนครับ

Senior Member lucifer_flee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เท่าที่ผมรู้ก็คงเท่าๆ อ.มด อ่ะครับ ผมอยู่ระยองครับผม
    แล้วก็เห็นเอามาติดกันหลายคันแล้วครับ ผมก็ว่าเด๋วไปจะหาสอบถามข้อมูล เพราะก็สนใจเหมือนกัน

เด๋วถ้าได้ข้อมูลยังไง จะมาบอกเล่ากันนะครับ
    หรือพี่ๆคนอื่นมีข้อมูล แบ่งกันบ้างนะคร๊าบบบ em94
    Pae. (เป้)
    Email. [email protected]
    Tel. 087-607-1827

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เท่าที่ทราบมา ป้ายแดงของมอเตอร์ไซค์ จะทำโดยสถานีตำรวจของแต่ละท้องที่
    แต่ไม่ใช่ทุกที่นะครับ เพื่อเป็นการแก้ปัญหา รถถูกขโมย และนำรถมาใช้ในทางที่ผิด
    อย่างที่อ.มด บอกนั้นถูกต้องแล้วครับ แต่ขอเสริมอีกนิด ถ้าที่ระยองหรือชลบุรี เราจะ
    ทำป้ายแดงโดยการ นำหลักฐานการได้มาของรถ ไม่ว่าจะเป็นใบซื้อขาย อินวอย และ
    บัตรประชาชน เอาไปที่ สภอ.เมือง และจ่ายเงินค่าป้าย 300 บาท เท่านี้ก็ได้ป้ายแดง
    มาแล้ว

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pun_x อ่านข้อความ
    ขอบคุนคับ แล้วรถของพวกพี่ได้ไปเสียภาษีสรรพสามิตหรือป่าวคับ
    ถามเรื่องสรรพสามิตร สงสัยได้ข้อมูลมาจากเว็ปร้านขายรถบิ๊กไบท์แห่งหนึ่งแ หงๆ เรื่องนี้มันก็แค่
    กลบางอย่างทางการค้า ทำให้มีความน่าเชื่อถือขึ้น แต่จริงๆมันก็ไม่ต่างอะไรไปจากขี่รถอินวอยเปล่า
    หรอก เรื่องๆนี้ยิ่งพูดไปยิ่งหาบทสรุปไม่ได้ เห็นเค้าคุยจังว่าทำได้ จะทำมาเป็นปีละแต่ไม่เห็น
    มีความคืบหน้าซักที สร้างภาพไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sup148 อ่านข้อความ
    ถามเรื่องสรรพสามิตร สงสัยได้ข้อมูลมาจากเว็ปร้านขายรถบิ๊กไบท์แห่งหนึ่งแ หงๆ เรื่องนี้มันก็แค่
    กลบางอย่างทางการค้า ทำให้มีความน่าเชื่อถือขึ้น แต่จริงๆมันก็ไม่ต่างอะไรไปจากขี่รถอินวอยเปล่า
    หรอก เรื่องๆนี้ยิ่งพูดไปยิ่งหาบทสรุปไม่ได้ เห็นเค้าคุยจังว่าทำได้ จะทำมาเป็นปีละแต่ไม่เห็น
    มีความคืบหน้าซักที สร้างภาพไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง
    /\2 ธุรกิจมันก้อคือธุรกิจ แต่ ณ ที่นี่มีแต่พี่น้องรักในสิ่งเหมือนๆกัน ไม่มีการปลุกกระแสต่างๆนานา ไม่มีการแบ่งแยกว่า เทพ หรือ มาร

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ moses อ่านข้อความ
    /\2 ธุรกิจมันก้อคือธุรกิจ แต่ ณ ที่นี่มีแต่พี่น้องรักในสิ่งเหมือนๆกัน ไม่มีการปลุกกระแสต่างๆนานา ไม่มีการแบ่งแยกว่า เทพ หรือ มาร
    em18 สู้เค้า .. เหล่าเทพ อัง อังอั่ง โดเรม่อน ส่วนมารคาเฟ่ถังเนียมทั้งหลาย ตอนนี้หลังไม่ค่อยดี
    ขอแช่น้ำอุ่นในอ่างให้เส้นคลายก่อน แล้วค่อยลงมาโลดแล่นบนท้องถนนใหม่

ทามม้าย ... พลพรรค 2 ล้อทั้งหลาย ตั้งแต่ลงทริปชุมพรแล้ว หายกันไปเลย เวลามาเจอกัน
    ไม่มีใครควบเอสอาร์มาซักคัน
    พี่ครุฑ-ปันปัน ควบแต่ฟิโน่
    น้ามอส ก็หันกลับไปรักหมู
    เล็ก-ดิคาพิโอ้ คล่อมมาแต่ละทีไม่เวปก็คลิ๊ก
    เฮ้อ .. ถ้าเส้นยังไม่คลาย เดี๋ยวจัดทริปตะลุยอ่าง แช่กันให้เส้นเปื่อยกันไปข้างเลยดีมั้ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PaPaYa : 31-05-2007 เมื่อ 14:19

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

แหม...ตาอ้วนไม่ได้ไปด้วยก็ไม่รู้รสชาดอ่ะดิ ว่ามันเป็นไงบ้าง ทำมาเป็นแซวรู้น่าว่าอิจฉา แล้วเอาฉายาใหม่ตูมาแฉทำมายฟ่ะ เด๋วจิกตาเลย
    พูดถึงเทพกะมารแล้วนึกถึงหนังตีน เอ้ย..หนังจีนมังกรหยก ก๊วยเจ๋ง อึ้งย้ง เด็กๆชอบมากอยากเป็นมารบูรพา แต่ไฉนโตมากลับอยากเป็น เทพ...โพธิ์งาม ...ชึ่งโป๊ะ(อยากเป็นตลกคาเฟ่ อิอิ)
    Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

Junior Member JESNT's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sup148 อ่านข้อความ
    เท่าที่ทราบมา ป้ายแดงของมอเตอร์ไซค์ จะทำโดยสถานีตำรวจของแต่ละท้องที่
    แต่ไม่ใช่ทุกที่นะครับ เพื่อเป็นการแก้ปัญหา รถถูกขโมย และนำรถมาใช้ในทางที่ผิด
    อย่างที่อ.มด บอกนั้นถูกต้องแล้วครับ แต่ขอเสริมอีกนิด ถ้าที่ระยองหรือชลบุรี เราจะ
    ทำป้ายแดงโดยการ นำหลักฐานการได้มาของรถ ไม่ว่าจะเป็นใบซื้อขาย อินวอย และ
    บัตรประชาชน เอาไปที่ สภอ.เมือง และจ่ายเงินค่าป้าย 300 บาท เท่านี้ก็ได้ป้ายแดง
    มาแล้ว
    สอบถามหน่อยครับพี่ เราเสีย 300 ครั้งเดียวหรือ เสียเดือนละ 300 ครับ ขอบคุณครับ
    ( อ่านอย่างเดี่ยว ไม่ค่อยโพส์ รอให้มีรถก่อนจะโพสคุยให้กระจาย แฮะๆ )

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ JESNT อ่านข้อความ
    สอบถามหน่อยครับพี่ เราเสีย 300 ครั้งเดียวหรือ เสียเดือนละ 300 ครับ ขอบคุณครับ
    ( อ่านอย่างเดี่ยว ไม่ค่อยโพส์ รอให้มีรถก่อนจะโพสคุยให้กระจาย แฮะๆ )
    รู้สึกว่าจะไม่ใช่ครั้งเดียวนะ แต่ก้อไม่ใช่เดือนละ 300 บาทหรอก แพงไป จริงๆแล้วอยู่ชลบุรี นั่นแหละคือแหล่งใหญ่ ลองเข้าไปสอบถามตามร้านมอไซค์ดูก้อได้ ได้เรื่องยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้าง

"เรารักในหลวง" My Lam.'s Avatar
    สถานที่
    "แก็งค์ห้ามดื้อ"
    ขอบคุณ
    0

มาแล้ว
    อย่างที่พี่กฤษณ์ว่าไว้เลยครับ.......จริงๆแล้วป้ายแ ดงมีใช้กันในหลายๆจังหวัดแล้วครับ ป้ายแดงเป็นป้ายชั่วคราวที่มีอายุ3เดือน แต่ที่ชลบุรีส่วนใหญ่เราจะใช้สำเนาใบอินวอยซ์ไปขอใช้ ป้ายแดงกับทางร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายรถมอไซค์ต่างๆ ครับ โดยมีหลักฐานก็คือสำเนาใบอินวอยซ์ครับ จะเสียค่าใช้จ่ายประมาณ300บาท/ปีครับ บางร้านก็อาจจะเก็บ50บาท/3เดือน แต่ละร้านน่าจะมีค่าใช้จ่ายไม่เท่ากันครับ
    สำหรับผมแล้วการมีป้ายแดงไม่ใช่บทสรุปว่ารถเราจะไม่ถ ูกจับนะครับ เพราะเท่าที่รู้มารถอินวอยซ์ไม่สามารถนำมาใช้งานได้เ พราะนำเข้ามาเป็นอะไหล่(เดี๋ยวนี้พี่จ่าพี่สารวัตรเค ้ารู้ทันพวกเราแล้วครับ...) ผมเชื่อว่าจริงๆแล้วพวกเราทุกคนไม่ได้อยากผิดกฏหมายก ันหรอกครับ เราอยากขี่รถที่มีหลักฐานถูกต้องกันทั้งนั้น แต่ค่าใช้จ่ายในการแปลงร่างนี่สิที่ทำให้เราถอย มูลเหตุสำคัญที่พี่จ่าไล่กวาดเราอยู่ทุกวันนี้ผมว่าน ่าจะเป็นเพราะคงเข้าใจผิดว่าพวกเราเป็นพวกกวนเมืองมั ้งครับหรืออาจเป็นเพราะเหตุผลอื่นใดอีกผมก็ไม่ทราบได ้จริงๆ....เซ็งหว่ะ! สงกะสัยSRจะขี่ได้แค่BIKEWEEK....
    ได้แต่หวังไว้ลึกๆว่าวันนึงข้างหน้าพวกเราน่าจะได้รั บโอกาสที่ดีกันบ้างหรืออย่างน้อยได้รับการอนุโลมก็ยั งดี...จริงป่ะ?
    บางครั้งคนเราก็ต้องมีกระทบกระทั่งกันบ้าง...... "ห้ามดื้อ"
    http://www.lovemylifeclub.is.in.th /

Bookmarks