ถามผู้รู้เกี่ยวกับค่าออกเทนน้ำมันเบนซิน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้เกี่ยวกับค่าออกเทนน้ำมันเบนซิน

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามผู้รู้เกี่ยวกับค่าออกเทนน้ำมันเบนซิน

ถามผู้รู้เกี่ยวกับค่าออกเทนน้ำมันเบนซิน

1.ถ้าหากผมเติมเบนซิน91 ผสมกับ95
    ค่าออกเทนจะเพิ่มเป็นเบนซิน186หรือปล่าว?

2.ผมขี่ซี92ไปเติมน้ำมัน เด็กปั้มเค้าถามว่าเติม91หรือ95
    ผมว่า"เติม92ครับ"
    เขาบอกไม่มี ผมก็ไม่รู้ว่าจะไปหาเติมได้ที่ไหน

จึงอยากเรียนถามเพื่อนๆที่ใครพอจะให้คำตอบผมได้
    กลุ้มใจมาก

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

รอดมาได้ไงนี่.....น่าจะโดนเด็กปั้ม ลุมกระทืบน่ะเนี่ย 555

Member tong C-70's Avatar
    สถานที่
    kmitl classic
    ขอบคุณ
    0

"ถ้านำน้ำมันที่มีเลขออกเทน91 มาใช้กับรถยนต์ที่กำหนดให้ใช้น้ำมันที่มีเลขออกเทน 95 จะมีผลอย่างไรกับเครื่องยนต์"?
    แสดงว่า ถ้าสมมติเราใช้เครื่องยนต์กำลังแรงๆ ต้องการเชื้อเพลิงที่ต้านแรงเสียดทานของลูกสูบได้มาก ๆ(พวกน้ำมันที่มีเลขออกเทนสูงๆ)นั้นคือ95ที่ต้องการใ ช้ แล้วเจ้าของกระทู้เอาน้ำมันที่มีเลขออกเทนต่ำๆไปใส่แ ทน ผลคือ เครื่องยนต์จะดรอปลงทันที เพราะเลขออกเทนน้อยๆแรงต้านการทำงานของลูกสูบจะน้อย เครื่องยนต์จะทำงานช้าลงทันที เมื่อลูกสูบทำงานหนักมากๆ(เพราะใช้น้ำมันที่มีเลขออก เทนต่ำๆนี่)ทำให้ลูกสูบเสียดสีมาก และอาจจะทำให้เครื่องยนต์พังเร็วได้ แล้วถ้าถามกลับต่อไปว่า "ถ้านำน้ำมันที่มีเลขออกเทน95มาใช้กับรถยนต์ที่กำหนด ให้ใช้น้ำมันที่มีเลขออกเทน 91 จะมีผลอย่างไร " คำตอบ ไม่มีผล เพราะ เครื่องจะไม่ได้แรงขึ้นเลย มันก็ ทำงานตามความสามารถของมัน(ทำงานตามสภาพจริงๆ) ซึ่งถ้าสมมติเรามีรถเก่าๆใช้เลขออกเทน80ก็วิ่งได้แล้ ว แต่เราไปเติม95 เครื่องยนต์มันก็วิ่งได้ตามแรงของลูกสูบที่มันมีไม่ไ ด้ทำให้เครื่องแรงขึ้นเลย ซึ่งมันจะเปลืองเงินโดยเปล่าประโยชน์มากๆ หรือ อย่างเครื่อง C-92ใช้แค่ 91ก็พอ แต่เราไปเติม95 มันก็ทำงานตามแรงของมัน ไม่ได้มีแรงเพิ่มขึ้นเลย ซึ่งจะเปลืองเงินโดยใช่เหตุ

รูป รูป  

Junior Member
    สถานที่
    ซุ้มโบราณ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เด็กซุ้ม ผมขออนุญาติช่วยเสริมนะ

อ๊อกเทน91หรือ95 เหมือนกัน
    แต่ต่างกันที่ 95 เข้าจะเติมสานต้านทานการการน๊อกของเครื่องยนต์มากกว่ า 91 95 ก็เลยดีกว่า
    นิด 1 จริงแล้ว น้ำมันเบนซิลมีสีเดียวแต่จำไม่ได้ว่าสีอะไร แต่ที่เห็นกันเป็นสีแดง/เหลือง มีการเติมสีเพื่อแยกชนิดของน้ำมันว่าเป็น 91 หรือ 95
    em99จะเติม91/95ก็ไม่ว่าแต่อย่าเติมแก็ชโซฮอ
    เพราะว่ามันผิดem23555555 บะบาย

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมคิดว่า มันก็ถูกต้องตามที่บอกนะครับ แต่ช่วงนี้ผมลองเครื่อง เพื่อทำสถิติความเร็ว
    อ่า... 95 จะแรงกว่านิดหน่อย แล้วก็ แต่ว่าข้อเปรียบเทียบระหว่าง 91 กับ 95 เบนซิน
    91 จะทำให้ คาบูเรเตอร์อุดตัน เร็วกว่า เบนซิน 95 ทำให้ต้องถอดออกมาเป่าลมบ่อยๆ

Bookmarks