อยากทราบความหมายของ Cafe ครับ

ชื่อกระทู้: อยากทราบความหมายของ Cafe ครับ

Junior Member JESNT's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทราบความหมายของ Cafe ครับ

ผมอยากรู้ความหมาย ของคำว่า Cafe ของ SR400 ครับ

ต้องขอโทษด้วย เพราะผมไม่เข้าใจริงๆครับ เพราะ Cafe ปกติมันแปลว่าร้านกาแฟ เลย งง นะครับ

ผมยังไม่มีรถนะครับ แต่ก็กำลังจะซื้อเร็วๆนี้ ตอนนี้ชอบแบบเดิมๆอยู่
    แต่พอเห็นสมาชิก แต่งแบบ Cafe เยอะ ใจเริ่มเอนเอียงแล้วครับ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

ปล. พี่ปันครับ ผมไม่ได้ออน MSN เลย จะมาบอกว่า ที่ๆผมไปดูมีแต่ของ มือ 1 อะครับ ราคาก็ em86

Ton up Boy Mellow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขออนุญาตท้าวความหน่อยนะครับ
    แต่เดิม ผมกะ พี่ปันเนี่ยจะบ้า + คลั่งแนวการแต่งรถแบบ คาเฟ่มาก่อน ก่อนที่จะมาอยู่ที่บอร์ดนี้เสียอีกและ คาเฟ่นี่เองก็เป็นสาเหตุนึงที่ผมได้มาสนิท กะแก
    คาเฟ่นั้น มาจากภาษาอังกฤษ ว่า Cafe Racer (จริง ๆแล้วอ่านว่า Kaf Racer = ค้าฟ เรซเซ่อร์ครับ)
    และมักเรียกกันสั้น ๆ กันแบบไทย ๆ ว่า คาเฟ่

Mellow'
    The Return of the Cafe' Racer

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ตามที่เคยคุยกันไว้เลยนะมด เปิดตำนาน Cafe' Racer ซะทีดิ ได้โปรดอยากอ่านแบบเต็มๆอีกทีขี้เกียจเข้าไปบอร์ดเก่ าเวบนู้นอ่ะ
    Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

ขอบคุณ
    0

ไม่เพียงเท่านั้นนะครับ
    ต้นแบบ จริง ๆเขามาจากเมืองผู้ดี น่ะครับ ก็มีตั้งแต่สมัยคุณปู่แล้วล่ะ คือโก๋อังกฤษนั่นเอง
    มีมานานมากอย่านึกว่า ไม่แรงนะครับ รถสไตล์นี้ จะแต่งกันแบบแข่งพนัน เอามัน และก็ เย้ยกฏหมายกันด้วย
    สไตล์ของรถก็มักจะมีพื้นฐานดังนี้
    1. แฮนด์จับโช้ค
    2.ไฟหัวกระสุนใหญ่ หรือแล้วแต่เจ้าตัวชอบ
    3. ถังตีหลบเข่า
    4 พักเท้า+เกียร์โยง
    5. ลดอุปกรณ์ทุกชิ้นที่ต้าน ลม และเพิ่มน้ำหนักรถ
    6. ยำเฟรมหนึบๆของรถยี่ห้อดังเช่นนอร์ตัน ลงมาใส่กับเครื่องตัวท๊อปเช่น ไทรอั้มที่หามาได้มารวมร่างกันเป็น ไทรตัน หรืออาจจะแต่งบรรจุ ซีซี กันเอง
    7 เบาะนั่งโดยสารเดียว
    ส่วนท่าขี่และกาแต่งตัวก็
    1. เสื้อ กางเกงหนัง
    2.หมวกคาดแว่นนักบิน
    3. ผ้าโพกหน้า
    4. ท่าขี่เข่าแนบถัง หลังลู่ลม ก้นกระดกนิด ๆ รวม ๆคือทำตัวให้ลู่ลม และหมอบนั่นเอง เวลาจะลดความเร็วก็ยกหน้า (หัวและหน้าอก) ขึ้นมาต้านลม
    5. ขี่โคดเร็ว
    รถก็ประมาณนี้ครับ
    อืมพี่ปัน งั้นขอเวลารวบรวมข้อมูลอีกรอบนะคราวนี้จะเอาแบบสมบูร ณ์เลยครับ
    น้องจัดให้

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mellow : 04-06-2007 เมื่อ 17:21

Mellow'

ขอบคุณ
    0

และ SR400 เนี่ยหล่อนก็มีรูปทรงองเอวที่ไปได้ดีกับ คาเฟ่คือ แต่งแล้วสวย แต่งแล้วเนียนและไม่ขัดกับภาพรวมด้วยครับ ก็ยังมีรถอีกหลาย ๆตัวครับ ที่แต่งแนว คาเฟ่ได้ ส่วนมากจะเป็นพวก รถออกแนวที่เฟรมจะเป็นท่อ หรือเป็นเปล เดี่ยวและเปลคู่
    ลืมบอกไป ที่ว่าคาเฟ่นั้นน่ะ ผู้คนเขาตั้งฉายาให้กับ นักบิดพวกนี้ เพราะ พวกนี้จะแข่งกันจาก คาเฟ่หนึ่ง(ร้านน้ำชา กาแฟ เหล้า....) ไปยังคาเฟ่หนึ่ง และคาเฟ่ก็เป็นเสมือนที่รวมตัวของนักบิดนั่นเอง
    คาเฟ่ เรซเซอณ์ จึงแปลว่า ตัวแรงแห่งคาเฟ่ครับ
    บางทีก็มีดวลคนเดียวด้วย เช่นหยอดเหรียญลงตู้เพลง พอเพลงเริ่มก็บิดไปสถานที่ที่ พนันกันไว้แล้วขี่กลับมาให้ทันก่อนเพลง เพลงนั้นจะจบคิดดูสิว่ามันแค่ไหน มือก็บิดในใจยังต้องคอยนึกว่า เพลงมันถึงท่อนไหนแล้ววะ จะทันไหมเนี่ย 5 5 5
    คอยพบกับ สีสันแห่งท้องถนน มนต์เพลงร็อค แอนด์ โรล และ ตัวแรงแห่งคาเฟ่ได้ ที่นี่ เร็ว ๆนี้ ครับ
    em24

Mellow'

Junior Member JESNT's Avatar
    ขอบคุณ
    0

บอกตรงๆ ไม่ได้โกหกครับ ผมอ่านแล้วขนลุก
    ตอนนี้ความชอบเริ่มเอนเอียงไปทาง Cafe เยอะแล้วครับ

อยากอ่านๆ ขอบคุณครับพี่ แล้วผมจะติดตามบทความ เปิดตำนาน Cafe Racer แน่นอนครับ

maruim's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

จะรออ่านนะครับท่าน

เจ๋งมากๆเลย

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

จากความเข้าใจของผมเองที่น้องมดได้แปลจากเวบ Ace Cafe' London เกี่ยวกับประวัติของ Cafe' Racer และลงในบอร์ดของเวบ...นั้น(นานมาแล้ว) ผมมาตีความว่า มันคือนักแข่งรถบนท้องถนนของจิ๊กโก๋อังกฤษ จากร้าน Cafe' นึงไปอีกร้านนึง และก็แบบที่มดบอกมา(อันนี้เพิ่มเติมจากเดิม) ส่วนการตกแต่งรถก็แต่งให้เป็นสไตล์เรซซิ่ง(สมัยนั้น) ซึ่งก็ตามที่เห็นนั่นแหละ(ปัจจุบันเป็นแบบรถสปอร์ต) เรื่องของการแต่งกายก็แบบที่มดบอก อันนั้นเป็นสไตล์ของโก๋อังกฤษเค้าแหละ(ชุดหนังรัดรูป มีอาร์มมีเหรียญประดับตกแต่งไว้เต็มตัว บ่งบอกถึงความเก๋า) หยั่งที่มดบอกอีกนั่นแหละว่าพวกนี้นิยมที่จะนำรถมายำ ตกแต่ง โดยเลือกเอาสิ่งที่ตนคิดว่าดีที่สุด เช่นเฟรมที่นับว่าดีที่สุดของรถอังกฤษก็ต้องเฟรมเปลค ู่(Featherbed frame)ของNorton ส่วนเครื่องแรงๆตัวสร้างชื่อก็ต้องเป็นตัว Bonneville หกแรงครึ่ง ของ Triump พอจับสองยี่ห้อมารวมกันเค้าก็เลยตั้งชื่อใหม่ว่า Triton (ยังมียี่ห้ออื่นด้วยเช่น Norvin มาจาก Norton กับ Vincent เป็นต้น) ยังไงซะผมอาจตีความผิดไปบ้างผู้รู้คงไม่ว่ากันนะ (จะว่าไปก็เหมือนเด็นแว้นซ์บ้านเราเหมือนกันเน๊อะ อิอิ)
    ส่วนรายละเอียดเต็มๆเดี๋ยวให้ จาร์ยมด มาบรรเลงแล้วกัน

Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มันยอดมากๆๆลงรูปเยอะๆนะครับพี่ผมใด้ save as ผมเองชอบแนว 60 70 80th โดนใจจริง
    love me love my dog

ขอบคุณ
    0

ที่พี่ปันอธิบายมานั้นถูกต้องครับ เพราะพี่นั่นหล่ะเป็นผู้รู้คนนึงด้วย

ขอเพิ่มเติมรถที่เกิดจากการผสมผสาน จากรถยี่ห้อดังจนได้ตัวแรงดังนี้ครับ

1. Noriel จาก Norton และ Ariel
    2. TriBSA จาก Triumph และ BSA
    3. BSR น่าจะมาจาก BSA และ SR นะ 555 อันนี้มั่วเองครับ ................
    รถยี่ห้ออื่น ๆ ก็ นำมาแต่งได้เช่น Matchless , Moto gussi, MV Augusta, Jawa , BMW, Royal Enfield, Ducati (ปกติยี่ห้อนี้จะคลอดออกมาเป็นคาเฟ่ในสายเลือดอยู่แล ้ว) ,
    Sun Beam, Harley Davidson Honda ตระกูล CB และอีกมากมายครับ

และที่พี่ปันกับผมลืมบอกไปคือ สัญลักษณ์สำคัญของ คาเฟ่ เรซเซอร์ คือ ตาราง และ ธงตาหมากรุกครับ

Mellow'

อ่านไปอ่านมา ผมว่าเหมือนยุค แดง ไบเล่ย์ เลยนะครับ เท่ห์ มากมากครับ
    @การอยู่ร่วมกันบนโลกนั้นไม่ง่ายแต่การเข้าใจและยอมร ับกันก็ไม่ยากเหมือนกัน@

สนใจติดต่อ โอ๊ก 081-7645024

นาย ชนิตย์พล สีนิคม ธนาคาร กรุงเทพ สาขาสันกำแพง เลขที่บัญชี 357-0-84362-7

Senior Member roOkie's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Cafe`Racer

The Needle.....
    Norton.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย roOkie : 06-01-2008 เมื่อ 14:38

Senior Member roOkie's Avatar
    ขอบคุณ
    0

em18 งามจริงๆ..จอร์จ em18
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย roOkie : 06-01-2008 เมื่อ 14:38

ขอบคุณ
    0

อั้นแน่ะ
    ตาเล็ก...............ภาพคุ้น ๆนะครับ

รูป รูป  

Mellow'

^
    ^
    อ๊ะ! รูปข้างบนนี่รถใครคับเนี่ย คุ้นๆ ถ้าไม่สังเกตนึกว่าภาพรถจากทางอังกฤษเลยนะเนี่ย

แต่...โอ้โหพี่ ข้อมูลเยอะน่าเอาไปรวมเล่มขายจัง
    แล้วกระจกปลายแฮนด์ล่ะครับพี่ ถือว่าเป็นสัญลักษณ์ด้วยมั้ยครับ
    หรือว่าเป็นบางประเทศที่จะติดเท่านั้นครับ อยากรู้อ่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย the stroke : 06-06-2007 เมื่อ 01:25