มารู้จักemo กันเถอะคับ

ชื่อกระทู้: มารู้จักemo กันเถอะคับ

Senior Member bizkitmanz's Avatar
    สถานที่
    อาติ้ว MC เมืองเลย-มหานครอุดรราชธานี
    ขอบคุณ
    0

Arrow มารู้จักemo กันเถอะคับ

คือจริงๆ Emo ย่อมาจาก emotional hardcore เป็นดนตรีที่แตกแขนงมาจาก Hardcore Punk มาอีกทีหนึ่ง สังเกตุได้จากการแต่งตัวจะมีพั้งค์ผสมนิดนึง และซาวด์ดนตรี จุดเริ่มต้นขงดนตรีประเภทนี้เกิดขึ้นราวกลางทศวรรษที ่ 80 เมื่อ lan Mackaye แห่ง Embrace (คนละวงกับ บริทป็อปในยุค 90sนอกจาก Embrace แล้ว lan ยังเป็นแกนหลลักของวง Minor Threat และ Fugazi ) และ Guy Picciotto แห่ง Rites of spring ต้องการนำเสนอดนตรี Hard Core ในรูปแบบต่างออกไป โดยให้ความสำคัญอารมณ์รู้สึกมากกว่าเดิม ขณะที่อัลบั้ม zen arcade ของ Husker du ได้รับการยกย่องว่าเป็นแม่แบบของซาวนด์รูปแบบใหม่นี้ ดนตรี Emo ในยุคแรก (1996-1994) จะเริ่มโน้มเอียงไปทาง Indy rock มากชึ้นโดยมี Jimmy eat world เป็นหัวหอก และงานชุด static prevails ของวงในปี 1996 ก็ถือเป็นอัลบั้มแนว Emo ชุดแรกที่วางตลาดกับสังกัดเมเจอร์ จนเมื่อดนตรีในรูปแบบนี้ได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นจนกล ายเป็น เมนสตรีม วงดนตรียุคหลังที่มีซาวนด์ใกล้เคียงกับ Jimmy eat world ก็ถูกเหมารวมว่าเป็น Emo โดยปริยาย วงในกลุ่มนี้จะถูกจัดอยู่ในกลุ่ม เธิร์ด เวฟ (2000-ปัจจุบัน) ส่วนที่บอกกันว่า Gotz dropdead เป็นผู้บุกเบิก Emo ในบ้านเราก้อไม่รู้เท็จจริงนะ

คือในความคิดและความเข้าใจของผม
    EMO เป็นดนตรีที่ระบาย แสดงออก โดยใช้อารมณ์เป็นหลัก
    เพื่อที่จะสื่อไห้คนฟังได้รับรู้ถึงอารมณ์ของเพลง โดยนักร้องนำ
    จะเป็นตัวแปล
    คุณลองคิดดูว่า พอฟังเพลงแนวEMO ฟังแต่เพลงไม่มีภาพหรือ MV ประกอบ
    ก็จะได้อารมณ์เคลิ่มตามเพลง แต่เมื่อทั่นฟังด้วยดูMV ไปด้วยก็จะเข้าถึงสุดๆเลยอะ
    ยกตัวอย่างเช่นเพลงของ MRC (My chemical romance) ชัดๆเลยคือเพลง Helena -
    Ghout of you - i'm not ok (i promise)ล่าสุดคือ I don't love you
    ซึ่งเห็นได้ชัดว่า เมื่อดูการแสดงออกของวงดนตรีที่เล่นนั้นแล้ว เราจะรู้สึกเข้าถึงมากกว่า
    แนวเพลงอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นอารมณ์เศร้า มัน สนุก ส่วนมากแนวจะออกไปทาง rock
    หรือpunk rock มากกว่า จะมีอีกก็คือ post hardcore แจมเข้าไปด้วย
    ชอบๆๆๆๆ เอ้อลืมไป แล้วก็วงอื่นๆ ด้วยนะคับ ทำเพลงดีทุกวงเลย em90
    ลองๆศึกษาดูนะครับ เพราะว่าเพลงแนวนี้ มาแรงทั้งแฟร์ชั่น ทั้งเพลง ทั้งวัฒนธรรมเดี๋ยวมีโอกาศจะเอาเพลงมาฟากน่ะ
    "Nobody's Pefect"
    บ้าป่าว หรือ อิสระทางความคิด?
    บ้าแฟร์ชั้น หรือ อิสระทางร่างกาย?

Mobile phone...081-7683567
    Email&[email protected]
    Facebook..http://www.facebook.com/vincentz.masasai

Facebook..http://www.facebook.com/profile.php?id=100000193514177

cp's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณ ม.นเรศวร @ สะแกกรัง มอเตอร์คลาสสิกไบค์
    ขอบคุณ
    3
    Blog Entries
    1

em95em95อ่อๆEMO มาจาก emotional hardcore นั่นเอง
    กลุ่มรถโบราณ ม. นเรศวร พิษณุโลก

Senior Member bizkitmanz's Avatar
    สถานที่
    อาติ้ว MC เมืองเลย-มหานครอุดรราชธานี
    ขอบคุณ
    0

กำลังศึกษาอยู่อ่าคับ
    บ้าแฟร์ชั้น หรือ อิสระทางร่างกาย?

Facebook..http://www.facebook.com/vincentz.masasai

Facebook..http://www.facebook.com/profile.php?id=100000193514177

ผมก็ไม่ได้วิเศษไรหลอกครับ แต่เมืองนอกคนเขาไม่เอานะ เห็นเป็นพวก ตุ๊ด จริงๆแล้วเพิ่งเกิดมาได้ 4 ปีครับ
    แเล้วดับ ไปแล้วแต่ ในไทยยังดังครับ เพราะตามเขาไง
    My chemical romance ร้องนำ เป็นเกย์นะ
    Punk คือตำนานครับ
    WORK SLOWLY AND U WILL HAVE A FINE KNIFE
    ONE LOVE Kai - jo Brother
    ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^^!^ ^!^

" พลัง " มีไว้สำหรับ " กรรมกร "

" สติปัญญา " มีไว้สำหรับ " ปุถุชนครับ "

สัญติสุข จงเกิดแด่ วงการ scooter

ts32ts32

มันก็ยังไม่ถือว่าดับไปหรอกคับ ยังมีอีกหลาย ๆวง ที่มีกลิ่นดนตรี Emo ผสมอยู่เท่านั้นเอง
    เพื่อที่จะทำให้ฟังได้ง่ายขึ้นเท่านั้นเอง
    I Love Small Frame

[email protected]

ถ้าไม่ลองก้าว จะไม่มีวันรู้ได้เลยว่า ข้างหน้าเป็นอย่างไร
    หนทางอันยาวไกลนับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกก่อนเสมอ

Retro Items Only 900mAh's Avatar
    สถานที่
    Onnuch-Team
    ขอบคุณ
    0

The Used เกย์ทั้งวงครับ วงนี้เป็น Emo เหมือนกัน ที่ต่างประเทศ แนวนี้จะไม่ค่อยดัง(ยกเว้นMC) Emoบ้านเราจะดังกว่า เพราะกระแส จริงๆครับ ผมไม่ฟังEmo แต่รักฟัง Metel ได้ทุกแนว em90
    ON-Team

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Punk rock
    - nu metal
    - scar punk

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอความคิดเห็นบ้าง

ถ้าคุณคือคนที่มาคอยด่าว่าแนวนู้นแนวนี้แสดงว่าคุณก็ ไม่ได้รักที่ดนตรีจิงๆอะครับ ผมก็ฟังนะอีโมเนี่ยแต่ตอนนี้ผมฟังหนักขึ้นไปอีกหน่อย คือ สครีมโม เป็นแนวคล้ายๆเมทัลคอร์ผสมกะอีโมพั้งอะดนตรีจะเร็วๆแ ต่มีท่อนว๊ากกๆๆบ้างตามอารมณ์ ชอบแนวนี้มากกกกๆๆๆๆๆๆๆๆลองไปฟังได้ เราอย่ามานั่งด่านั่งวิเคราะห์กันเหอะว่าแนวไหนแนวอะ ไรถึงเป็นไงเรามีความสุขกับแนวเพลงที่เราชอบที่เราฟั งก็พอแล้วครับ ความคิดเห็นส่วนตัวแค่นี้นะครับ วงการเพลงบ้านเราจะได้เจริญๆๆครับ

UNDEROATH เจ๋งครับแนะนำๆๆๆ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nine_px177 : 29-06-2007 เมื่อ 01:37

Junior Member bangpain's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ฟังได้หมดคับ ผมรักเสียงเพลง

รีบทำซะ ก่อนที่จะตาย!!! JaaacK.Ves.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

---------------------------------------------------
    ทำไม Emo เพิ่งมา
    ทำไม Emo ถึงทำเพลงออกมาได้อย่างงี้
    ทำไม Emo ถึงทำให้ Jonathan David ด่าว่าเกลียดพวก Emo
    ทำไมมันมีมานานแล้วเพิ่งจะมาดังกันเอาช่วงไม่กี่ปีผ่ านมานี้
    ทำไมผู้ฟังไม่แต่งเพลงเอง ร้องเอง เล่นเอง คิดเอง หาในสิ่งแปลกๆดูบ้าง ในบางครั้งก็ดี
    แล้วทำไมต้องฟังตามกลุ่มหรือแฟชั่นด้วยบางที<อย่าคิดมากนะคับ>
    ------------------------------------------------------------------------------
    ผมชอบทุกแนวแหละคับที่ทำเพลงออกมา ถ้าชอบแนวหนักๆหรือแนวไหนๆก็ได้ ช่วยกันทำ ช่วยกัน ฟังช่วยอุดหนุนหรืออะไรต่างๆที่เป็นของศิลปินที่คุณช ื่นชอบอย่างจริงใจนะคับ เค้าจะได้ทำเพลงออกมาให้เราได้ฟังบ่อยๆคับ

--------------- เสียงอิสานจงเจริญ----------------

คนโง่ย่อมตกเป็นเหยื่อของคนฉลาด

คนฉลาดย่อมตกเป็นเหยื่อของคนฉลาดที่แกล้งโง่

[ BLacK CLasSiC ] James Sheffer Munky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

----------------------------------------------

em93เฮ้ออออออออออ??????
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย James Sheffer Munky : 15-08-2007 เมื่อ 19:21

MiSS - ROCKER LSD_hippie60's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

ไม่จบไม่สิ้น.....

em23

[*BE SILENT ., STAY BEAUTIFUL*]

Senior Member อ้ายพิณ's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่า ลูกพระธาตุ อ.ธาตุพนม จ.นครพนม คนคอนนม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คุณติ้วครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bizkitmanz อ่านข้อความ
    กำลังศึกษาอยู่อ่าคับ

หาฟังได้จากไหนครั
    อยากศึกษาด้วยค
    สนใจครับบอกกันบ้างนะครับ
    ร้าน MC MOTOR SHOP THATPHANOM

จำหน่ายอะไหล่ c ชาลี ถูกๆ มากมาย[CENTER
    ][B
    ][SIZE=
    5]รับ.จดสรรพสามิตร SR และ ทุกรุ่น ถูกมากครับ รายละเอียดโทรคุยเลยครับ[/SIZE]
    [/CENTER] [/B]
    ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ 774 - 003 - 5402 นาย ณัฐพงษ์ วัดเวียงคำ

ติดต่อ 087- 4254855 แม็กครับ

MC NAKHONPHANOM NEVERDIE

[ BLacK CLasSiC ] James Sheffer Munky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

.......ถ้าพูดถึง อีโม ก็นี่นะ

รุ่นแรกๆก็ ปลายปี 80sก็นี่เลย Fire Party ,Moss Icon, ShudderToThink แรกเริ่ม

รุ่นต่อมาก็ Herion,IndianSummer ,Angle Hair,Antioch Arrow,Universal Or der of Armagaddon ละคับ สมัยนั้นก็มีอีกคำที่โผ่มาคือ Chaotic Emo อย่างเช่น Honeywell ..... ต่อมาก็เลยเรียกสั้นๆว่า Emo คับ สมัยนั้นคลับที่ลือลั่นที่สุดก็เห็นจะเป็น CBGB แหละชุมนุมเหล่า HardCore ก็มีบ้างที่เอากระแสอีโมเข้าไป แต่เพิ่มความดิบเถื่อนก้าวร้าวเข้าไปก็เรียกว่า Screamo นะ

รุ่นแรกๆก็ Hosker Du วงนี้ผมก็ชอบนะ Suicidal Rinfecies,Nucear Assault, Discharge, Agonostic Front, Antrax, Fugazi อะไรอย่างงี้ แต่บางวงบ้านเราหาฟังอยากแล้ว

อีโม รุ่นใหม่ๆหน่อยก็ลองไล่กระทู้ดูนะ.................
    em20. โปรดใช้วิจารณญานในการรับชมและรับฟัง .[SIGPIC][IMG][/IMG][/SIGPIC]

Senior Member ปิง_FreeD๐M-L!Fe's Avatar
    สถานที่
    Freedom_Life Vespa Gang
    ขอบคุณ
    0

คัยก็ได้จัด สไตล์ การแต่งตัวเด็ก Emo มาแบ่งกันชมมั่งสิคับ
    e-mail & Tel.
    085-8765296 P!nG FreeD๐M /\3

Bookmarks