ขอความกรุณาสอบถามท่านเซียน สปิ้น จากคนหักเล่นครับ

ชื่อกระทู้: ขอความกรุณาสอบถามท่านเซียน สปิ้น จากคนหักเล่นครับ

กากอย คลับ aon_fitness's Avatar
    สถานที่
    กากอย-คลับ
    ขอบคุณ
    0

Talking ขอความกรุณาสอบถามท่านเซียน สปิ้น จากคนหักเล่นครับ

ขอความกรุณาสอบถามเซียนๆครับ เวสป้า อิตาลี่เเท้ กับ อินเดีย สังเกตูตรงไหนบ้างครับ พอดี จะไปเอาสปิ้(sprint)มาขี่อ่ะรับ

ขอรบกวนเวลา เซียนทั้งหลายนะครับ กรณีคือว่า ผมเนี่ยเพิ่งหัดเล่น รถไหม่ๆน่ะครับ แล้ว พอดีอีกหเลือเก้นที่จะไปเอาเจ้าเวสป้า คันงาม มาขี่สักคันนะครับ เท่านนี้เเหละ ครับ
    ประเดนนะครับสปิ้น หัวกลมเนี่ย มีจุดสังเกตูเเท้ๆตรงไหนบ้างเเล้ว อิตาลี่กับอินเดียต่างกันไงครับ คือผมเข้ามาไช้บริการเว็ปนี้นานเเล้วนะครับ แล้วก็ไปเห็นคำว่า เวสป้า อิตาลี่ เวสป้า อินเดียเนี่ยนะครับ ง ง ง ง เลย ครับพอได้ยิน อ่ะครับ เลย วันนี้ลองมาสอบถามเซียนๆทั้งหลายนะครับ ว่า เวสป้า ของเเต่ล่ะประเทศเนี่ย มีข้อสังเกตุอย่างไรบ้าง ครับ .............สุดท้ายนี้ก็ขอขอบพระคุณ เซียนเวสป้า ทุกท่านมาดเลยนะครับ ขอจงเจริญๆยิ่งๆขึ้นไป ปล. เวสป้า ที่ผมจะซื้อเป็น สปิ้น 150 หัวกลม(โต) ครับ จิงๆ ได้รถชาติไหนก็ได้ครับ ไจรักพอเเล้วที่มาสอบถามเนี่ยครับ เผื่อเอาไปเปรียบเทียบราคาไงครับ จะได้ไม่โดนหลอก

Member
    สถานที่
    ไม่มีจ๊ะ
    ขอบคุณ
    0

Sprint ไม่มีอินเดียครับ

ถ้ามีก็คือมันแปลงมาจาก BACO หรือ BAJAJ

ดูเล่มทะเบียนก็ได้ครับ

ถ้ารถมีทะเบียน

มันจะระบุว่า

ยี่ห้อ VESPA ครับ อันนี้คือ Sprint แน่ ๆ

ถ้าเขียน ว่า BACO หรือ BAJAJ ก็คือ อินเดีย

ดูเลขเครื่อง เลขโครงก็ได้ครับ

มันจะเขียนว่า VLB1T กะ VLB1M อะครับ

ถ้ารถเดิม ๆ ไม่เคยแปลงอะไรมาเลยนะครับ

มันต้องไม่มีไฟเลี้ยวครับ

ถ้ามีก็ไม่ใช่สปริ๊น

ถ้าผิดยังไงก็ขออภัยนะครับ

รุ้ไม่มาก ยังโง่อยุ่น่ะ แหะ ๆ
    รับงานถ่ายภาพ รับปริญญา และ งานถ่ายภาพทุกประเภท ครับ

www.iambuddha.multiply.com

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ดูที่เล่ม นะครับ
    เล่มแปลงไม่ได้ รถแปลงได้
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

กากอย คลับ aon_fitness's Avatar
    สถานที่
    กากอย-คลับ
    ขอบคุณ
    0

Talking อ่อ ครับ ต้องขอขอบคุณท่านเซียนสปิ้น ทั้ง2 ท่านเลยนะครับ

อ่อ ครับ ต้องขอขอบคุณท่านเซียนสปิ้น ทั้ง2 ท่านเลยนะครับ ทั้งท่าน เซียน hardcore และท่านเซี่ยน kra_vespa ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ได้ความรู้เพิ่มเติม มากเลยทีเดียวนะครับ ขอบคุณมากครับ แล้วไครมี สาระอะไรดีดี นำมาเสนอกันมั่งนะคราบ

Junior Member happitz's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆๆครับเลขเครื่องและเลขโครงอยู่ตรงไหน

พอดีจะดูรถผมem87

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ happitz อ่านข้อความ
    พี่ๆๆครับเลขเครื่องและเลขโครงอยู่ตรงไหน

พอดีจะดูรถผมem87
    เลขเครื่องดุตรงแท่นเครื่อง
    เลขตัวถังอยุ่ตรงตรงถัง ด้าน ซ้ายขอรับ อธิบายไม่ถูกว่าอยู่ตรงที่ใด
    มันจะอยู่ตรงแถวๆ ด่านล่างของตัวถังขอรับ แต่บางคันอาจตอกใหม่มาอยู่ที่คอ
    ***ผิดพลาดประการใดข้าน้อยก็ขออภัยเยี่ยงนัก***
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นเล่มทะเบียนของ sprint,64,62,59 และรุ่นอืนๆที่เก่ากว่าจะเขียน ยี่ห้อในเล่มว่า vespa
    ถ้าเป็น cosa จะเขียนว่า piaggio
    ส่วน px นี่ไม่รู้ครับแหะๆ
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Wink Step เหนือ

ผมขับ Sprint V. หัวกลม ปี 69 นะครับ !
    เท่าที่รู้และศึกษามานะครับ Sprint หลักๆ จะผลิตออกมา 3 ปี คือ 1965,1967,1969
    และก็ยังผลิตต่อไปจนถึงปี 1979 รูปร่างของตัวรถ(ฝาข้าง) จะเหลี่ยมมน จะไม่มน กลมเหมือน 64 มีทั้งรุ่นหัว(ไฟหน้า)กลมและหัวเหลี่ยม รุ่น Sprint หัวเหลี่ยม จะดูคล้ายรุ่น S.S. 180 แต่รุ่น S.S. จะไม่มีเก๊ะใส่ของด้านข้างครับ

Sprint(สปริ๊นท์) แปลตามภาษาอังกฤษ แปลว่า = vi.,vt.,n. (การ)วิ่งเต็มฝีเท้า,วิ่งด้วยความเร็วสูงสุด,วิ่งแข่ ง,ไปด้วยความเร็วสูงสุด
    การแข่งขันรถ Rally Sprint หมายความว่า การแข่งรถเป็นระยะทางยาว โดย
    สะสมคะแนนระยะทาง: เวลา
    เท่าที่ถามเจ้าของร้านเวสป้าหลายๆ ร้านนะครับ : ไฟท้ายจะเหลี่ยมยาวออกมาหน่อย จะเหมือนรุ่น Rally เลย เพราะ Sprint ผลิตออกมาในราวๆปีที่ผลิตรุ่น Rally พอดีครับ(Rally 180 ปี 1968)

ยกเว้นคันนี้ Sprint หัวเหลี่ยม ไฟท้ายจะคล้ายๆ รุ่น Super

ส่วนคันนี้ Vespa 150 GL

คันนี้ SS. 180 (Super Sport)

คันนี้ 150 Sprint V. ครับ

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ!/\4
    มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนเดียวที่รักเราจริง/\4
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nittisat Scooter Club CM. : 17-06-2007 เมื่อ 19:56 เหตุผล: เพิ่มเติมรูป

Bookmarks