Thaiscooter.com - แฟนพันธุ์แท้ วิทยุธานินทร์ เชิญร่วมวงสนทนาได้

• แฟนพันธุ์แท้ วิทยุธานินทร์

วิทยุธานินทร์ คือวิทยุในตำนานเมดอินไทยแลนด์(ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ) เจ้าของสโลแกนโฆษณา "ทุกบาท คุ้มค่า ด้วยธานินทร์" ใครที่เคยได้ยินได้ฟังเสียงแล้วต้องประทับใจอย่างยิ่ ง ภาครับดีเยี่ยม ไม่มีคลื่นแทรก เสียงใสทุ้มนุ่ม ปัจจุบันราคาซื้อขายธานินทร์ในตลาดแพงกว่าสเตอริโอรุ ่นใหม่ๆบางรุ่นเสียอีก แต่ใครจะรู้ว่าวิทยุธานินทร์ไม่ได้เสียงดีไปทุกตัว ระดับเสียงมีตั้งแต่ เสียงยอดแย่ เสียงพอใจ ดีถึงดีมาก และเสียงขั้นเทพ เนื่องจากถูกปล่อยทิ้งไม่ได้ใช้เป็นเวลานานจนทำให้คุ ณภาพเสียงเสียไปเลย ฟื้นฟูยาก ดังนั้นวิทยุธานินทร์ในปัจจุบันจึงหาเสียงดีจริงๆได้ ยาก จากประสบการณ์ที่ผ่านมือผมมากกว่า 20 เครื่อง จะมีเสียงดีจริงๆ ฟังก์ชั่นครบมีเพียง 30% เท่านั้นครับ นอกนั้นคุณภาพเสียงก็จะลดหลั่นลงไป ผมเลือกเก็บตัวที่เสียงดีจริงๆและสวยด้วย ใครมาขอซื้อก็ไม่ขายครับ

วิทยุทรานซิสเตอร์ สมัยก่อนมีกันเกือบทุกบ้าน

รุ่นนี้ หน้าภาษาไทย รุ่นแรกๆของธานินทร์เลยครับ

ถัดมาจะเป็นรุ่นหน้าผ้า พัฒนาขึ้นมาให้เสียงดังมากขึ้น คลาสสิกมาก

ต่อมาเป็นรุ่นหน้าไม้ พัฒนาให้มีภาคขยาย กึ่งๆสเตอริโอ ระบบเบสหนักแน่นมากขึ้น คล้ายซับวูฟเฟอร์ในปัจจุบัน มีแอคโค่เล็กๆ ลำโพงกระดาษซัพเสียงได้สุดยอด ทุ้มนุ่ม เวลาฟังเพลงลูกทุ่งสมัยก่อน ได้ใจจริงๆครับรุ่นที่ดีที่สุดและได้รับความนิยมมากท ี่สุด คือรุ่น TF-2222 ส่วนรุ่น TF-3322 ที่มีช่องเทป ตัวนี้เสียงดีเบสหนักแน่น เหมือนฟังสเตอริโอเลย ผมว่ารุ่นนี้เสียงดีกว่าเพื่อนแต่เจอน้อยตัวครับ

รุ่นนี้มีเพิ่มฟังก์ชั่นคาราโอเกะด้วย

รีซีฟเวอร์ มีภาคขยาย เสียงสเตอริโอ ภาครับดีเยี่ยมครับ

ใครต้องการฟังธานินทร์เสียงดีๆเพื่อนำไปเปรียบเทียบเ วลาหาซื้อมาใช้จะได้ไม่ผิดหวัง เชิญแวะมาที่บ้านได้ครับ อยู่แถวเทพารักษ์ กม.9 บางพลี สมุทรปราการ