Thaiscooter.com - มาสด้าแปดแรง: ป้าแดงของฉัน

• มาสด้าแปดแรง: ป้าแดงของฉัน

ลมหนาวพัดผ่านมา เห็นใบไม้ไหวเบาๆ ความรู้สึกเย็นใจในเช้าวันใหม่ที่ทำให้ผมหวนคิดถึงหน ึ่งปีมาแล้วที่ได้พาป้าแดงออกไปตามหาฝันของตัวเอง "ข้าพเจ้าไม่ใช่คนเดิมอีกต่อไป อย่างน้อยก็ไม่ใช่คนเดียวกับที่เคยเป็น" น่าจะอธิบายทุกอย่างที่ผมได้เขียนเป็นความนัยซ่อนไว้ หากเป็นนักรบก็คงกรำศึกมาโชกโชนตลอดทั้งปี ทำให้ผมได้รู้ว่า โชคชตาของคนเรานั้นมันไม่เหมือนกัน เรื่องราวบางอย่างก็แสนยากเข็ญที่จะผ่านไปได้ แต่ในทางตรงกันข้าม เรื่องบางเรื่องก็เหมือนจะบอกว่า นี่แหละทางเดินของเจ้า

คงต้องทำความเข้าใจกับทุกท่านอีกหลายๆครั้งว่า กว่าจะเดินมาถึงจุดนี้ มันไม่ง่าย และเป้าหมายก็ไม่ใช่เพื่อต้องการที่จะทำรถให้มันเด่น มันสวย ไม่ต้องการที่จะยืนเดียวดายแล้วไร้สหายที่รู้ใจร่วมเ ดินทาง เรื่องราวทั้งหมดของป้าแดง มาจากความรัก ความผูกพันในอดีต เป็นสัญลักษณ์ของคนที่ไม่ยอมแพ้ แค่คนที่รักป้าแดงจนหมดหัวใจ นั่นแหละจึงออกมาเป็นป้าแดงที่ท่านทั้งหลายได้รู้จัก อย่างเช่นวันนี้

เรื่องราวของผมก็คงยังดำเนินต่อไป หนึ่งปีที่ทำรถไม่ได้แค่แบกแค่ความกดดันและเย้ยหยัน เสียงหัวเราะเยาะมันก็ยังคงก้องอยู่ในหัว คำพูดถากถางก็ยังคงฝังอยู่ในจิตใจ อุปสรรคมากมายก็ลากผมให้หลงทาง แต่ท้ายสุด ผมก็ถามป้าแดงว่า มีบททดสอบใหนที่ป้าแดงคิดว่าผมไม่คู่ควรที่จะครอบครอ งรถคันนี้...

พลังต่างๆที่ผมมี สร้างนั่นสร้างนี่ หรือรออะไหล่แค่ชิ้นเดียวเป็นปีๆ มันก็ถือเป็นเรื่องธรรมดาของคนรักรถทั่วๆไป แต่สิ่งที่ผมอยากให้ท่านทั้งหลายที่ติดตามป้าแดงมาตั ้งแต่ต้นได้คิดตามคือ จินตนาการสำคัญที่สุด คือสิ่งเดียวที่ไม่มีใครลอกเลียนแบบท่านได้ ท่านอาจจะถูกก๊อปงาน ขโมยไอเดีย มันก็ทำได้ แต่ไม่มีใครขโมยจินตนาการของท่านได้ เพราะวิธีคิดของคนเราไม่เหมือนกัน ผมอาจจะเดินอ้อมไปไกลเพราะผมสนใจรายละเอียดในการเดิน ทางมากกว่าเร่งรีบให้ถึงจุดหมาย ผมถึงมีเวลาคิด ทบทวน แก้ไข และใช้เวลากับการลองผิดลองถูก บางอย่างท่านอาจจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างว่าทำไมป้า แดงถึงไม่ทำแบบนี้ ผมลองคิดมาหมดแล้ว จึงสรุปออกมาเป็นแบบนี้ และมันก็จะกลายเป็นเอกลักษณ์ของบุคคลนั้นๆ มันจึงเป็นการสร้างเรื่องราวของผมออกมาเป็นป้าแดง ไม่ใช่แค่การบูรณะรถเก่า ถ้าผมต้องการบูรณะรถเก่า ผมเชื่อว่าหลายท่านคงคิดว่า เอาเงินไปโยนให้อู่ดีๆซักก้อนแล้วบอกเขาให้ทำรถออกมา ...

แล้วท่านจะได้แค่รถเก่าที่ผ่านการบูรณะมาใหม่ แต่ผมไม่ได้ทำแบบนั้นและมีเงินที่จะทำแต่ไม่ต้องการแ บบนั้น ทุกสิ่งทุกอย่างผมอยากเรียนรู้และผลตอบแทนก็กลายมาเป ็นjodeciอย่างทุกวันนี้ และในวันนี้ป้าแดงก็เดินทางมาครบหนึ่งปีที่ออกไปสร้า งเรื่องราว วันนี้เธอยังไม่พร้อมที่จะไปเผยโฉมให้ใครบนท้องถนน แต่หน้าตาของเธอสมบูรณ์มาก จนผมคิดว่าเธอไม่ใช่ป้าแดงอีกต่อไป เธออาจจะเป็นหญิงสาวที่ร้อนแรง อาจจะเป็นสาวน้อยที่ซุกซน อาจจะเป็นหญิงสาวที่งามสมวัย แต่อย่าลืมว่า เธอก็เป็นคันเดียวกับสาวโคราชคันนั้น เป็นคันเดียวที่จอดตายอยู่ริมคลองประปา วันนี้เธอคงไม่อยากหยุดพัก เธอผ่านการหลับไหลมานาน หนีพ้นอดีตมาถึงปัจจุบัน วันนี้งานของเธอเหลือแค่ตกแต่งภายใน ส่วนภาพลักษณ์ภายนอกของเธอก็เป็นอย่างที่ท่านทั้งหลา ยได้เห็น ขอฝากเนื้อฝากตัวป้าแดงไว้ในใจทุกท่าน อีกไม่นานงานเลี้ยงก็ต้องเลิกลา การเดินทางในบริบทใหม่ก็จะเริ่มต้น หวังว่าคงพบพานท่านทั้งหลายตามกาลเวลา ขอสายลมพาเรามาพบกันบนถนนแห่งมิตรภาพครับ

บทความนี้ เผยแพร่ครั้งแรกในกระทู้หัวข้อ มาสด้าแปดแรง: ป้าแดงของฉัน started by jodeci View original post
    Comments 6 Comments
    1. jojoe_art's Avatar
      jojoe_art -
      รถสวยมากครับ
    1. A'nub Seran's Avatar
      A'nub Seran -
      ....
    1. liberty_non's Avatar
      liberty_non -
      " ไม่ต้องการที่จะยืนเดียวดายแล้วไร้สหายที่รู้ใจร่วมเ ดินทาง " ข้อความนี้ของท่านแม่ทัพอ่านแล้ว รู้สึกว่า มันกระแทกหัวใจผมไปเต็มๆครับ^^

" ท่านไม่ได้ทำแค่ให้ป้าแดงนั้นดูสวยงามแต่เพียงอย่างเ ดียว....แต่ท่านได้ไส่จิตวิญญาณลงไปด้วยครับ...."

..... ด้วยความเคารพครับ .....
    1. Worawit Kaewsringam's Avatar
      สวยมากครับ
    1. jatupon's Avatar
      jatupon -
      ในฝันเลย
    1. chevit's Avatar
      chevit -
      ei ei