Thaiscooter.com - รวมสาระน่ารู้ เกี่ยวกับk125 ตอบปัญหาและคำถามยอดนิยม กับคำตอบงูๆปลาๆ

• รวมสาระน่ารู้ เกี่ยวกับk125 ตอบปัญหาและคำถามยอดนิยม กับคำตอบงูๆปลาๆ

ไม่ได้ตั้งตัวเป็นกูรูแต่อย่างใดแค่อยากตอบให้ทุกคนส บายใจเรื่องK เรื่องเล็กมีบ้านเล็กละเรื่องหญ่าย...555

1. ถ้าเอาท่อไปชุบแล้วเสียงจะเปลี่ยนรึป่าวครับ? จะดังขึ้นไม๊ครับ หรือเสียงไม่เปลี่ยนแต่ดังขึ้น

ตอบ การเอาท่อไปชุบอาจทำให้ตัวยึดใส้ท่อภายในท่อล้ม จึงมีสิทธิทำให้ท่อดังขึ้น กรณีนี้เกิดได้ครับเพราะตัวยึดภายในเชื่อมมาไม่แข็งเ มื่อโดนพวกน้ำยาชุบจึงทำให้มันหลุดได้ หากดังมาก้เอาใยแก้วพันใส้ท่อแต่จะวิ่งไม่ออกนะครับป ล่อยให้มันดังไปเถอะเสน่ห์2จังหวะๆๆ

2. รถผมระบบทองขาวเดิม ถ้าแปลง cdi จะมีกำลังขึ้นรึป่าวครับ (จอนนี้เร่งไม่ค่อยมีแรง เครื่องฟิตมาใหม่แล้ว)

ตอบ กำลังดีขึ้นแน่นอนครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบเพราะทองขาวก็สามารถแรงได้เท่าcdi (อยู่ที่ช่างปรับแต่ง)และที่สำคัญวิ่งนิ่มกว่าcdi และยังสตาร์ทมือได้ด้วย Cdiจะสตาร์ทมือไม่ได้ ระบบไฟตอนนี้ก็อย่างบ๊อบบอกสามารถแปลงให้สตาร์ทมือได ้โดยใช้ทุนไฟเดิมถอดหน้าทองขาวออกโดยใส่เซนเซอร์และก ล่องcdiเข้าไปแทนอันนี้ลองปรึกษาช่างแซมได้อยู่ซอยจร ัล 35 โทร.085-495-0040

3. ถ่านในชุดมันไฟ มีหน้าที่ทำอะไรครับ

ตอบ ถ่านของk125จะมี 4 ก้อน 2ก้อนจะเป็นตัวชาร์ตไฟเข้าแบต อีก2 ก้อน เป็นตัวทำให้สตาร์ทมือได้ แค่นี้ครับ

4. k125 m2 มีกรองอากาศด้วยเหรอ รถผมไม่มีอ่าครับ ปกติต้องอยู่ใต้แบตรึป่าว?

ตอบ ใช่ครับ เป็นลักษณะเหมือนกระป๋องกลมๆแต่ไม่ได้อยู่ใต้แบตนะ จะอยู่บริเวณหน้าแบตตรงอกไก่อะครับ

5. ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องทุกกี่กิโลครับ

ตอบ อันนี้ก็3เดือนเปลี่ยนทีก็ได้เพราะ 2 จังหวะเน้นออโต้ลูปมากกว่าน้ำมันเครื่อง น้ำมันเครื่องทำหน้าที่เพียงแช่ครัชและหล่อลื่นเกียร ์

6. ไส้ท่อจะรู้ได้อย่างไรครับว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้ว

ตอบ ไม่ต้องเปลี่ยนครับถ้านานๆเอาออกมาแช่น้ำมันให้เขม่า หลุดโล่งๆก็ได้ครับ

7. เวลาเครื่องร้อน พอบิดเร่งจะมีเสียงออกมาจากเครื่องดังกึ๊งๆ เป็นเพราะอะไรครับ (ตอนไม่ร้อนไม่เป็น)

ตอบ อันนี้อาจเป็นการขยาย-หดตัวของก้านสูบ(อันนี้สัญนิฐานนะ) ทำให้ข้อต่อต่างๆที่ใกล้ชำรุดมันจะส่งเสียงเตือน(ต้อ งให้ช่างเช็คดู)แต่มันไม่ถึงกับพังนะพอวิ่งได้อยู่

8. รถผมขับได้เร็ว 50-60 รอบดูจัดมาก เร็วกว่านี้ไม่ได้แล้ว ปกติรึป่าวครับ (อีกคันที่เป็น cdi บิดกระจายน่าจะได้ 70)

ตอบ วิ่ง50-60 ก็ได้นะถ้าอยากแรงกว่านี้คงต้องมาเช็คไฟละล่ะ เช่นตั้งหน้าทองขาวไล่ไฟที่คัทเอาท์ ถ้าทุ่นไม่ช๊อตก็ง่ายจ่ายไม่เยอะลองโทรคุยกะช่างแซมไ ด้....รถผมแปลง CDI แบบสตาร์ทมือได้ซัดไป 90-100 ไหลๆ

9. CDI มีข้อดีข้อด้วย กับระบบหน้าทองขาวอย่างไรครับ

ตอบ แปลงcdiที่ทำทั่วไป จะไม่สามารถสตาร์ทมือได้ เครื่องร้อนไว ถ้าตั้งมาดีก็วิ่งปกติ เสียงเครื่องจะดังขึ้น
    ทองขาว สตาร์ทมือได้หล่อๆ ตั้งไฟดีๆวิ่งเปน100 แบบนิ่มนวลไหลปลาย แต่ต้องดูแลมากกว่าcdi

10. ไส้ท่อแท้ กับงานใหม่ เสีงต่างกันรึป่าวครับ อันไหนเพราะและเงียบกว่าครับ

ตอบ คำตอบดูจากข้อ 1 ใส้ท่อของเคมี2แบบ ใส้เล็ก กับใส้ใหญ่ ลองถอดมาดูว่าใหญ่หรือเล็ก เล็กจะเปนใส้รุ่นเก่ารุ่นใหม่ขึ้นมาและท่อใหม่จะใส่ใ ส้ใหญ่ เสียงไม่น่าจะต่างกัน ประเด็นหลักน่าจะอยู่ตามข้อ 1
    บทความนี้ เผยแพร่ครั้งแรกในกระทู้หัวข้อ รวมสาระน่ารู้ เกี่ยวกับk125 ตอบปัญหาและคำถามยอดนิยม กับคำตอบงูๆปลาๆ started by colazaa View original post