Thaiscooter.com - ลุยเดี่ยว เชียงใหม่ - เพชรบูรณ์ /เพชรบูรณ์ - กรุงเทพฯ By K 125

• ลุยเดี่ยว เชียงใหม่ - เพชรบูรณ์ /เพชรบูรณ์ - กรุงเทพฯ By K 125

ถ่ายรูปก่อนออกเดินทาง ฝนตกพรำๆ

ณ จุดชมวิว มีรุ้งด้วยนะครับสังเกตุดีๆ กล้องไม่ชัด

ถ่ายที่อ่างเก็บน้ำ ตึงเฒ่า จำชื่อได้แค่นี้นะครับ

เริ่มออกเดินทางล่ะครับ ออกจากเชียงใหม่ เวลาโดยประมาณ 10 โมงเช้า

ขี่ไปเรื่อยๆ เมื่อยก็แวะพัก

แวะถ่ายรูปซักหน่อย จำไม่ได้ว่าถึงไหนแล้วแต่ยังไม่ไกลจากเชียงใหม่

และผมก็ขีี่มายาวๆเรื่อยๆเลยครับและแวะอีกถ่ายรูปอีก ที่ศาลอะไรจำไม่ได้อ่ะครับ - -"

0101 รูปไหนถึงก่อนผมจำไม่ได้ละ ระหว่างศาลกับ ช้าง

อ่ะถึงลำปางล่ะ (เรียงรูปมั่วรึเปล่าจำไม่ได้นะครับ ผมเอาแต่ขี่ไปเรื่อยอ่ะ

เที่ยงแล้ว แวะกินก๋วยเตี๋ยวในชามกะลา แต่พอสั่งมา กลับใส่ชามตาไก่ - -" แต่รสชาติใช้ได้ครับไม่ต้องปรุง อร่อยๆ(หิว)

หลังจากกินก๋วยเตี๋ยวต้มยำรสเด็ดในชาม(ไก่)กะลาแล้ว ก็ขี่มาเรื่อยๆ เรื่อยๆ เจอวัดชื่ออะไรผมก็จำไม่ได้อีก แต่องค์ใหญ่มากเลยจอดแวะถ่ายซักหน่อยครับ

จากนั้นก็ขี่มาเรื่อยๆอีกครับ ขึ้นลงเขาสนุกเลยทีเดียว ดีเครื่องไม่น๊อคเลยมาถึงเขาพลึง แวะเข้าห้องน้ำ้ เจอเหตุการณ์ระทึกคือ จิ้งจกตัวบะเริ่ม โดนประตูหนีบกำลังชักกะเด่วๆ ไส้ปลิ้นเลยครับ แต่ผมไม่ได้ทำนะ ผมเข้าต่อจากพี่ชายอีกคนนึง สงสารมันมากขาออกจากห้องน้ำผมเลยซ้ำอีกทีนึงให้มันไป สู่สุขคติ และก็ออกมากินน้ำ นั่งพักคนพักรถ และก็ถ่ายรูปก่อนออกเดินทางต่อ

ขี่ไปเรื่อยๆจนเข้าอุตรดิต ประมาณบ่ายแก่ๆละ

และหลังจากถ่ายรูปกับป้ายที่อุตรดิต ผมก็ขี่ยาวๆเลยครับ กำลังจะเข้าพิษนุโลก ผมไปเจอป้ายทางลัดไปเพชรบูรณ์ เลยแวะไปถามกับตำรวจที่ป้อม เขาบอกว่าทางดี ใช้ได้ แต่ไม่ค่อยมีปั้มน้ำมัน เส้นทางนี้ชื่อนครไทย ไปเข้าเพชรบูรณ์ได้ครับ ผ่าน อ.นครไทย-บ้านตอง-เขาค้อ-เพชรบูรณ์ ไปออกแยกพ่อขุน เส้นทางนี้ผมขี่ได้ระทึกใจที่สุดในชีวิตล่ะครับ เส้นทางเส้นนี้ทั้งเส้นไม่มีไฟถนนเลย นอกจากทางแยกหรือหมู่บ้านใหญ่ๆ ผมได้แวะเติมน้ำมันรอบเดียวและอาศัยถามทางไปเรื่อยๆด ้วยความที่ไม่เคยมาและคิดว่ามันใกล้กว่าเข้าพิษนุโลก จากเส้นอุตรดิตเวลาประมาณ4โมงเย็น แล้วพี่ตำรวจบอกว่าประมาณ100กว่ากิโลก็ถึง ผมเลยคิดว่าถ้าขี่ทำเวลาหน่อย คงไม่เกินสามชั่วโมงไปถึงเพชรบูรณ์คงประมาณทุ่มนึง ก็เลยวัดใจขี่ไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ.....จนมันมืดไปหมด หันไปข้างๆจากมีแต่ทุ่งนา ก็เริ่มเข้าป่าเขา ขึ้นเขาลงเขา ตลอดเส้นทางเมื่อออกจาก บ้านตอง เสียงรอบข้างมีแต่เสียงแมลงและนกต่างๆเสียงแปลกไปกว่ านั้นผมไม่กล้าคิดว่ามันคืออะไร ประกอบกับรถของผมเองไฟหน้าช่างดวงเล็กนิดเดียวมองเห็ นได้แค่ในระยะ3-5เมตรข้างหน้าเท่านั้น ต้องอาศัยส่องไฟเข้าไหล่ทางและวิ่งตามเส้นไหล่ทางไปเ ท่านั้น นานมากๆกว่าจะมีรถขับสวนไปมา ช่วงขึ้นเขาลงเขานี่น่ากลัวมากครับเพราะไหล่ทางมักจะ มีสิ่งกีดขวาง ผมเกือบคว่ำเพราะตกหลุมไหล่ทางและเจอกองดินต่างๆ จนต้องมาอาศัยเส้นเกาะกลางถนนแทน พอรถสวนมาก็ค่อยแอบเข้าไหล่ทางตลอดเส้นทางนี้ผมขี่ตั ้งแต่ 4 โมงเย็นและถึงเพชรบูรณ์ประมาณ3ทุ่มครึ่ง เป็นอะไรที่ระทึกสุดๆ แต่ก็ขี่ถึงบ้านโดยสวัสดิภาพครับ
    รูปแว่นที่ใส่ขี่ตอนกลางคืน แมลงเต็มเลย

และหลังจากพักรถพักคน แม่พาไปไหว้พระที่ภูกระดึงมา ผมก็จัดสัมภาระ เตรียมตัวขี่กลับกรุงเทพฯ ในรูปผมไปจับกระเป๋าทหารมาได้ 2 ใบเลยเอามาดัดแปลงใส่เป็นกระเป๋าข้างซะเลย

ก่อนออกเดินทางแวะกินขนมจีนแบบฉบับของเพชรบูรณ์ครับจ ะมีน้ำยา-น้ำปลาร้า-น้ำพริก-น้ำยาป่า ส่วนตัวผมชอบน้ำพริกมาก อร่อยๆ

ก่อนออกเดินทางไม่พลาดที่จะแวะถ่ายรูปและขอพรกับพ่อข ุนผาเมืองครับ(ขอให้ผมเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ) พ่อขุนผาเมืองเป็นที่สักการะนับถือของคนเพชรบูรณ์มาก ส่วนตัวผมก็เช่นกันครับ จะไปกลับกี่ครั้งไม่เคยลืมที่จะไหว้ครับ
    http://www.mornor.com/2009/forum/vie...d.php?tid=8615 << ประวัติพ่อขุนผาเมืองครับโดยคุณ popokomi ขออภัยที่นำลิ้งมาโดยไม่ได้รับอนุญาติครับ:-)

และก็ขี่ๆๆมาเรื่อยๆๆๆ

ถ่ายนิด

ถ่ายหน่อย

เส้นทางเพชรบูรณ์-กรุงเทพฯก็ไม่มีอะไรมากครับ ตรงๆเรื่อยๆยาวๆ ก็เลยแวะอุทธยานประวัติศาสตร์ศรีเทพครับ ไม่เคยไปมาก่อน
    นี่คือโบราณสถาน ในภาพคือโครงกระดูกที่ขุดพบนะครับและยังมีรูปปั้นและ เครื่องใช้ต่างๆมากมาย

บริเวณทางออก

ออกเดินทางต่อ แวะถ่ายรูปอีกหน่อย

หลังจากนี้ผมก็ขี่ยาวๆไม่ได้แวะถ่ายรูปอีกจนถึงกรุงเ ทพฯโดยสวัสดิภาพครับ
    สรุปค่าน้ำมันจากเชียงใหม่ - เพชรบูรณ์ ไม่รวมค่าน้ำมันออโต้ลูป ประมาณ 700 บาทครับ เติมเบนซิน 91 ออโต้ลูปอีกสามลิตร
    ส่วนค่าน้ำมันจากเพชรบูรณ์-กรุงเทพฯ 550 บาทครับออโต้ลูป 2 ลิตรครึ่งความเร็วที่ขี่ทริปนี้อยู่ที่50-70กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ ระยะทางโดยรวมทั้งหมดน่าจะประมาณ900-1000กิโลน่ะครับ และสุดท้ายพี่น้องทุกท่านที่เดินทางไปไหนมาไหนขอให้ข ับขี่ปลอดภัยกันทุกคนนะครับ อุบัติเหตุไม่ได้เกิดจากเคราะห์กรรม แต่เกิดจากการกระทำที่ประมาท ไม่ประมาทจะดีที่สุดครับ แวะเวียนเข้ามาทักทายกันได้นะครับที่ http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=74
    ขอบคุณที่รับชมทริปที่ผมนำเสนอนะครับ
    บทความนี้ เผยแพร่ครั้งแรกในกระทู้หัวข้อ ลุยเดี่ยว เชียงใหม่ - เพชรบูรณ์ /เพชรบูรณ์ - กรุงเทพฯ By K 125 started by PyongCs View original post
    Comments 23 Comments
    1. โทจิคุง's Avatar
      ยอดเยี่ยมครับ
    1. Alumni uncle black's Avatar
      สวดยวดไปเลยลวกเพี่ยะ !!!!
    1. tormarlay's Avatar
      tormarlay -
      หรอยแรงตูล.....................กระเป๋าเท่าไหร่วะ
    1. prakodkan's Avatar
      prakodkan -
      นับถือคับ
    1. darbdarby's Avatar
      darbdarby -
      สวดยอดไปเรยครับลวกเพร่
    1. kampanat1003's Avatar
      นับถือ ความพยายามจริงๆ
    1. rayum121's Avatar
      rayum121 -
      ขี่กี่ กม. ถึงจะพัก อะครับ รถนี้ ถึก สุดยอดเลยครับ !!~
    1. suzukiroad's Avatar
      suzukiroad -
      เอ่อ ไม่ทราบว่ากระเป๋าข้างหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    1. hondawing's Avatar
      hondawing -
      สวดยอด ครับ
    1. ClassicToon's Avatar
      ClassicToon -
      สุดยอดครับ ผ่านบ้านผมด้วย
    1. pepdealza's Avatar
      pepdealza -
      คสาสิคครับๆ ไปคนเดียวก้อไปได้ เหมือนผมเลยครับ
    1. inzpires's Avatar
      inzpires -
      เยี่ยมครับ ใจถึง และถึงใจมากรถโบราณเดินทางคนเดียวเส้นทางไม่คุ้นเคยส ามอย่างนี้ต้องใช้ใจล้วนๆเลยนะครับ ไม่ทราบว่าท่านพอจะซ่อมรถได้เองบ้างมั้ยครับ
    1. jamonwat's Avatar
      jamonwat -
      พี่เดือนตุลานี้ผมจะขี่จากอยุธยาไปเชียงใหม่คับไปเป็ นกลุ่มความเร็วที่ดีที่สุดน่าจะอยู่ประมาณเท่าไรดีคั บเเละค่าน้ำมันมันน่าจะประมาณเท่ารัยคับพี่สุดยอดมาก กกกก
    1. thanyakorn's Avatar
      thanyakorn -
      ขอชมเชย ผมก็ชอบขี่เที่ยวคนเดียวคันเดียว มันดี อีกอย่างไม่มีกลุ่มด้วย ส่วนใหญ่ใช้ c 90 ครับ ประหยัด แต่น้ำมันเครื่องชอบแห้ง อยากไปไกลๆ เหมือนกัน
    1. :B: B11's Avatar
      :B: B11 -
      บอกตรงๆว่า"ใจ" จริงๆครับ สุดยอด............แต่ว่ามาเชียงใหม่ชิมไส้อั่วหรือย ังครับ ถ้าไม่ได้ชิม เสียดายแย่ e10
    1. pumekub's Avatar
      pumekub -
      สักวันผมจะไปเเบบพี่ !!
    1. autumn_nut's Avatar
      autumn_nut -
      นับถือหัวใจคุณจริงๆ
    1. potogusdace's Avatar
      potogusdace -
      เมพมาก
    1. gruy879's Avatar
      gruy879 -
      สุดยอดมากๆครับ อยากจะเดินทางแบบนี้มั้งครับ