ตัวเล็กแต่ใจไม่เล็ก bmw r27 - หน้า 8

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 34 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ตัวเล็กแต่ใจไม่เล็ก bmw r27

750 FOUR iDEA CAFE' Ake 60's Avatar
    สถานที่
    N.L.U. Gangster & 750 Four
    ขอบคุณ
    0

ความรุ้ดีๆ เรื่องรถคลาสสิค แชร์ประสบการณ์ได้ดีมากเลยครับ ติดตามความเคลื่อนไหวอยู่นะครับ

Senior Member tumtona's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ....ทุกวันที่ผมขี่รถอะไรก็ตาม...ผมมักนึก เสมอว่า

รถคันนี้วิ่งได้ขนาดนี้เลยหรือ...เมื่อสีสิบห้าสิบปี ที่แล้ว...ตอนที่เรายังไม่เกิด...มีคนคิดเครื่องจักร แบบนี้ได้อย่างไร

ยิ่งคิดก็ยิ่งรักรถตัวเองขึ้นทุกวัน....

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ยินดีด้วย 75/5 ครับ

เริ่มลงมือแต่งตามแบบของคุณ แล้วเสร็จเมื่อไหร่เอามาลงให้ดูหน่อยนะครับ อยากเห็นมากๆๆ

แล้วได้มาในราคาประมาณเท่าไหร่เอ่ย มีทะเบียนไหม แบบว่าชักเริ่มสนใจตามคุณเหมือนกัน

อ่านกระทู้นี้บ่อย ตอนนี้ใจไปอยู่ที่ 2 สูบแระ

ดูๆ 60/5 อยู่เห็นตั้ม(Boxer) บอกราคาไม่แรง สตาร์ทมือได้ด้วย ขาย R27 เพิ่มไม่เยอะ

คุณตั้ม(รูม)ว่า รุ่นที่ว่าน่าเล่นไหมครับ ดูเครื่องก็คล้ายๆกันกับ 75/5 รบกวนปรึกษาด้วยครับ

Senior Member tumtona's Avatar
    ขอบคุณ
    0

555 ได้แนวร่วมอย่างคาดไม่ถึง..

ขอเล่าความเป็นมาสักนิดเกี่ยวกับรถคันนี้

ตอนได้ r27 มาผมรักคันนี้มากจริงๆครับ ขี่ไปไหนเป็นต้องได้เพื่อนคุยตลอดทาง

เดี๋ยวเพื่อนที่ติดไฟแดงถาม วินมอไซค์วิ่งมาดู

แม้แต่ตำรวจก็เคยเรียกไปคุยเพราะชอบคันนี้(ทุกวันนี้ ผมผ่านด่านตรวจนี้ คล่องมาก ครับพี่เค้าโบกผ่านตลอด)

ใช้ไปสักพัก กิเลส ก็บังเกิด

ผมก็เลยเริ่มมองหารถอีกคันที่พอจะใช้ในชีวิตประจำวัน ง่ายๆสักนิด(ไม่ต้องสตาร์ทเท้าตอนรถดับตอนไฟแดง)

มองพวกรถใหม่ๆ อย่าง Ducati gt1000,Triumph Thruxton

รถพวกนี้ยังคงมีกลิ่นคลาสสิกตามที่ชอบ แต่เป็นแบบ retro คือเก่าไม่จริง และไม่น่าสะสม ผมจึงเริ่มกลับมามองที่ BMW อีกครั้ง

สำหรับรุ่นคลาสสิกผมไม่มองหาตัวอื่นแล้วพวก r50 r69 รุ่นที่อยู่ในยุค 60 ผมสิ้นสุดเพียง R27

เพราะมันก็ได้ฟิวล์พอๆกัน ขับเอาชิวอย่างเดียว

จึงขยับปีมาดูรุ่นยุค 70 .....โดนครับโดนอย่างจัง มาหยุดที่ r60/5

(เห็นราคารถในเน็ทอยู่ที่สามแสนกว่าๆพอเอาไหว แต่รถในเน็ทแบบนี้ต้องมาซ่อมอีกเพียบก็น่าจะเป็นแสนอ ีก)

ซึ่งบ้านเราจะมีรถรุ่นนี้เยอะครับหาไม่ยากนัก รุ่นน้องผมคนหนึ่งก็เล่นรุ่นนี้ขับได้ร้อยกว่าๆอย่าง สบายๆ

แต่ผมมาจบที่ R75/5 ครับ มันมาพร้อมราคาที่โดดสูงกว่ารุ่น 60/5 ไปอีกแสน

เพราะมาศึกษาดูแล้ว รถบ้านเราที่มีทะเบียนแท้ๆจดในปี 2513-2515

มีเพียงสิบกว่าคันเท่านั้น(ไม่รวมรถที่มาทำ สอม.นะครับ) มันเลยกรายเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งผมหลงรักรถรุ่นนี้

ซึ่งคนที่ได้ครอบครองรถรุ่นนี้มักไม่ปล่อยของเท่าไรน ัก

แถมฟิวล์ขี่รถเมื่อสีสิบปีก่อนกับรถยุคนี้ ไม่เหมือนกันครับ มันบอกไม่ถูกถึงความประหลาดใจ แปลกใจ สะใจ ภูมิใจที่ของสะสมมันแรงเกินห้ามใจ

และทีสำคัญ BMW ยุค 70 อย่างพวก /5 มันแต่งได้หลากหลาย โดยเฉพาะแบบ Cafe ที่ผมปลื้มมาก

ปล. ที่ผมเขียนมาทั้งหมดเป็นความรู้สึกและข้อมูลที่หามาไ ด้เองครับ
    ถ้าใครเห็นแตกต่างก็แชร์ให้ฟังสักนิดนะครับ พวกเราแตกต่างแต่ไม่แตกแยกครับ

Name:  bmwr100rs.jpg
Views: 2271
Size:  62.1 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tumtona : 24-06-2011 เมื่อ 22:15

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ isis_isis อ่านข้อความ
    อ่านกระทู้นี้บ่อย ตอนนี้ใจไปอยู่ที่ 2 สูบแระ

ดูๆ 60/5 อยู่เห็นตั้ม(Boxer) บอกราคาไม่แรง สตาร์ทมือได้ด้วย ขาย R27 เพิ่มไม่เยอะ

คุณตั้ม(รูม)ว่า รุ่นที่ว่าน่าเล่นไหมครับ ดูเครื่องก็คล้ายๆกันกับ 75/5 รบกวนปรึกษาด้วยครับ
    ผมชอบนะครับ แล้วเรามาแต่งcafe แล้วมาซิ่งด้วยกันมั๊ยพี่

555 ล้อเล่นนะครับ ว่าตามตรงผมชอบ /5 ทุกรุ่นครับ เพราะแต่งcafe แล้วสวยมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tumtona : 24-06-2011 เมื่อ 19:54

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ake 60 อ่านข้อความ
    ความรุ้ดีๆ เรื่องรถคลาสสิค แชร์ประสบการณ์ได้ดีมากเลยครับ ติดตามความเคลื่อนไหวอยู่นะครับ
    ขอบคุณครับบบบบ ตอนต่อไปพบกับ

R75/5 cafe

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ toy_mcl อ่านข้อความ
    เริ่มลงมือแต่งตามแบบของคุณ แล้วเสร็จเมื่อไหร่เอามาลงให้ดูหน่อยนะครับ อยากเห็นมากๆๆ

แล้วได้มาในราคาประมาณเท่าไหร่เอ่ย มีทะเบียนไหม แบบว่าชักเริ่มสนใจตามคุณเหมือนกัน
    แล้วอย่าลืมมาเป็นแก๊ง /5 กันนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tumtona : 24-06-2011 เมื่อ 22:13

Member Original Classic's Avatar
    สถานที่
    maeklong classic club
    ขอบคุณ
    0

มาโชว์เลยคับพี่ตั้ม อยากเห็นมากๆๆๆๆ คับ(27สวยกว่าเนอะพี่ อิอิ) 55555

ผมชอบประมาณนี้ครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ isis_isis อ่านข้อความ
    ผมชอบประมาณนี้ครับ

เบาะ...สวยยยมาากกกกก ครับ

ขอเอาเป็นแบบอย่าง แต่งานแท้ของ carbin ตามรูป ราคาเท่าไร ใครรู้บ้างครับ

เรียกแฟนมาดู บอกว่าอยากได้อย่างนี้ แฟนบอกแล้วจะซ้อนได้ไง (ก็คันนี้ฉันจะขี่คนเดียวนี่...อิอิ)

ขอบคุณ
    0

555

ผิดกับผม...แฟนบอกดีไม่อยากซ้อนอยู่แล้ว

วันนี้ผมเพิ่งเอารถไปให้น้าไข่ดูเครื่องสักหน่อย...เ พราะมีน้ำมันเครื่องไหลออกมา

แต่ตอนนี้แก้เรียบร้อยแล้วเนื้องจากน็อตเริ่มหลวมนิด ๆ เลยรื้อไฟมาปรับจูนนิดหน่อย ปรับคาร์บูอีกนิด

เครื่องเงียบกริีบ ส่วนน้าก็บอกให้วิ่งไปอีกสัก 1000 โลแล้วค่อยเอามาดูอีกทีต้องมาจูนวาวใหม่เพราะล็อควาว ไว็ไม่ให้ขี่ได้เกิน 100

ขอบคุณ
    0

มาดูรูปรุมโทรม....สามต่อหนึ่งอ่ะ น้าไข่ คุณตั้ม และน้องบอล

ส่งสารเธอจริงๆ...

แต่งานนี้กลับมาพร้อมกับสตาร์ทง่ายขึ้นกว่าเดิมเพียบ ...จะเครื่องร้อนเครื่องเย็นตอนนี้บ่ยั้นคร๊าบบบ

แถมบิดติดมือขึ้น เร่งดีขึ้น แต่ยังวิ่งได้ไม่เกิน 90 อยู่ดี...เมื่อไรมั้นจะพ้นรันอินฟ๊ะะะะะะะ

Name:  2011-06-21 13.38.09.jpg
Views: 2099
Size:  63.8 KB

ยินดีด้วยนะครับ

ว่างๆต้องชวนน้าำไข่ และตั้ม มาเที่ยวนครพนมบ้าง.....อิอิ

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 34 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks