มาสด้าแปดแรง: ป้าแดงของฉัน

หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 58 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: มาสด้าแปดแรง: ป้าแดงของฉัน

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

Cool มาสด้าแปดแรง: ป้าแดงของฉัน

ลมหนาวพัดผ่านมา เห็นใบไม้ไหวเบาๆ ความรู้สึกเย็นใจในเช้าวันใหม่ที่ทำให้ผมหวนคิดถึงหน ึ่งปีมาแล้วที่ได้พาป้าแดงออกไปตามหาฝันของตัวเอง "ข้าพเจ้าไม่ใช่คนเดิมอีกต่อไป อย่างน้อยก็ไม่ใช่คนเดียวกับที่เคยเป็น" น่าจะอธิบายทุกอย่างที่ผมได้เขียนเป็นความนัยซ่อนไว้ หากเป็นนักรบก็คงกรำศึกมาโชกโชนตลอดทั้งปี ทำให้ผมได้รู้ว่า โชคชตาของคนเรานั้นมันไม่เหมือนกัน เรื่องราวบางอย่างก็แสนยากเข็ญที่จะผ่านไปได้ แต่ในทางตรงกันข้าม เรื่องบางเรื่องก็เหมือนจะบอกว่า นี่แหละทางเดินของเจ้า

คงต้องทำความเข้าใจกับทุกท่านอีกหลายๆครั้งว่า กว่าจะเดินมาถึงจุดนี้ มันไม่ง่าย และเป้าหมายก็ไม่ใช่เพื่อต้องการที่จะทำรถให้มันเด่น มันสวย ไม่ต้องการที่จะยืนเดียวดายแล้วไร้สหายที่รู้ใจร่วมเ ดินทาง เรื่องราวทั้งหมดของป้าแดง มาจากความรัก ความผูกพันในอดีต เป็นสัญลักษณ์ของคนที่ไม่ยอมแพ้ แค่คนที่รักป้าแดงจนหมดหัวใจ นั่นแหละจึงออกมาเป็นป้าแดงที่ท่านทั้งหลายได้รู้จัก อย่างเช่นวันนี้

เรื่องราวของผมก็คงยังดำเนินต่อไป หนึ่งปีที่ทำรถไม่ได้แค่แบกแค่ความกดดันและเย้ยหยัน เสียงหัวเราะเยาะมันก็ยังคงก้องอยู่ในหัว คำพูดถากถางก็ยังคงฝังอยู่ในจิตใจ อุปสรรคมากมายก็ลากผมให้หลงทาง แต่ท้ายสุด ผมก็ถามป้าแดงว่า มีบททดสอบใหนที่ป้าแดงคิดว่าผมไม่คู่ควรที่จะครอบครอ งรถคันนี้...

พลังต่างๆที่ผมมี สร้างนั่นสร้างนี่ หรือรออะไหล่แค่ชิ้นเดียวเป็นปีๆ มันก็ถือเป็นเรื่องธรรมดาของคนรักรถทั่วๆไป แต่สิ่งที่ผมอยากให้ท่านทั้งหลายที่ติดตามป้าแดงมาตั ้งแต่ต้นได้คิดตามคือ จินตนาการสำคัญที่สุด คือสิ่งเดียวที่ไม่มีใครลอกเลียนแบบท่านได้ ท่านอาจจะถูกก๊อปงาน ขโมยไอเดีย มันก็ทำได้ แต่ไม่มีใครขโมยจินตนาการของท่านได้ เพราะวิธีคิดของคนเราไม่เหมือนกัน ผมอาจจะเดินอ้อมไปไกลเพราะผมสนใจรายละเอียดในการเดิน ทางมากกว่าเร่งรีบให้ถึงจุดหมาย ผมถึงมีเวลาคิด ทบทวน แก้ไข และใช้เวลากับการลองผิดลองถูก บางอย่างท่านอาจจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างว่าทำไมป้า แดงถึงไม่ทำแบบนี้ ผมลองคิดมาหมดแล้ว จึงสรุปออกมาเป็นแบบนี้ และมันก็จะกลายเป็นเอกลักษณ์ของบุคคลนั้นๆ มันจึงเป็นการสร้างเรื่องราวของผมออกมาเป็นป้าแดง ไม่ใช่แค่การบูรณะรถเก่า ถ้าผมต้องการบูรณะรถเก่า ผมเชื่อว่าหลายท่านคงคิดว่า เอาเงินไปโยนให้อู่ดีๆซักก้อนแล้วบอกเขาให้ทำรถออกมา ...

แล้วท่านจะได้แค่รถเก่าที่ผ่านการบูรณะมาใหม่ แต่ผมไม่ได้ทำแบบนั้นและมีเงินที่จะทำแต่ไม่ต้องการแ บบนั้น ทุกสิ่งทุกอย่างผมอยากเรียนรู้และผลตอบแทนก็กลายมาเป ็นjodeciอย่างทุกวันนี้ และในวันนี้ป้าแดงก็เดินทางมาครบหนึ่งปีที่ออกไปสร้า งเรื่องราว วันนี้เธอยังไม่พร้อมที่จะไปเผยโฉมให้ใครบนท้องถนน แต่หน้าตาของเธอสมบูรณ์มาก จนผมคิดว่าเธอไม่ใช่ป้าแดงอีกต่อไป เธออาจจะเป็นหญิงสาวที่ร้อนแรง อาจจะเป็นสาวน้อยที่ซุกซน อาจจะเป็นหญิงสาวที่งามสมวัย แต่อย่าลืมว่า เธอก็เป็นคันเดียวกับสาวโคราชคันนั้น เป็นคันเดียวที่จอดตายอยู่ริมคลองประปา วันนี้เธอคงไม่อยากหยุดพัก เธอผ่านการหลับไหลมานาน หนีพ้นอดีตมาถึงปัจจุบัน วันนี้งานของเธอเหลือแค่ตกแต่งภายใน ส่วนภาพลักษณ์ภายนอกของเธอก็เป็นอย่างที่ท่านทั้งหลา ยได้เห็น ขอฝากเนื้อฝากตัวป้าแดงไว้ในใจทุกท่าน อีกไม่นานงานเลี้ยงก็ต้องเลิกลา การเดินทางในบริบทใหม่ก็จะเริ่มต้น หวังว่าคงพบพานท่านทั้งหลายตามกาลเวลา ขอสายลมพาเรามาพบกันบนถนนแห่งมิตรภาพครับ

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

chitino (20-01-2014)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

ลมหนาวพัดผ่านมา เห็นใบไม้ไหวเบาๆ ความรู้สึกเย็นใจในเช้าวันใหม่ที่ทำให้ผมหวนคิดถึงหน ึ่งปีมาแล้วที่ได้พาป้าแดงออกไปตามหาฝันของตัวเอง "ข้าพเจ้าไม่ใช่คนเดิมอีกต่อไป อย่างน้อยก็ไม่ใช่คนเดียวกับที่เคยเป็น" น่าจะอธิบายทุกอย่างที่ผมได้เขียนเป็นความนัยซ่อนไว้ หากเป็นนักรบก็คงกรำศึกมาโชกโชนตลอดทั้งปี ทำให้ผมได้รู้ว่า โชคชตาของคนเรานั้นมันไม่เหมือนกัน เรื่องราวบางอย่างก็แสนยากเข็ญที่จะผ่านไปได้ แต่ในทางตรงกันข้าม เรื่องบางเรื่องก็เหมือนจะบอกว่า นี่แหละทางเดินของเจ้า

คงต้องทำความเข้าใจกับทุกท่านอีกหลายๆครั้งว่า กว่าจะเดินมาถึงจุดนี้ มันไม่ง่าย และเป้าหมายก็ไม่ใช่เพื่อต้องการที่จะทำรถให้มันเด่น มันสวย ไม่ต้องการที่จะยืนเดียวดายแล้วไร้สหายที่รู้ใจร่วมเ ดินทาง เรื่องราวทั้งหมดของป้าแดง มาจากความรัก ความผูกพันในอดีต เป็นสัญลักษณ์ของคนที่ไม่ยอมแพ้ แค่คนที่รักป้าแดงจนหมดหัวใจ นั่นแหละจึงออกมาเป็นป้าแดงที่ท่านทั้งหลายได้รู้จัก อย่างเช่นวันนี้

เรื่องราวของผมก็คงยังดำเนินต่อไป หนึ่งปีที่ทำรถไม่ได้แค่แบกแค่ความกดดันและเย้ยหยัน เสียงหัวเราะเยาะมันก็ยังคงก้องอยู่ในหัว คำพูดถากถางก็ยังคงฝังอยู่ในจิตใจ อุปสรรคมากมายก็ลากผมให้หลงทาง แต่ท้ายสุด ผมก็ถามป้าแดงว่า มีบททดสอบใหนที่ป้าแดงคิดว่าผมไม่คู่ควรที่จะครอบครอ งรถคันนี้...

พลังต่างๆที่ผมมี สร้างนั่นสร้างนี่ หรือรออะไหล่แค่ชิ้นเดียวเป็นปีๆ มันก็ถือเป็นเรื่องธรรมดาของคนรักรถทั่วๆไป แต่สิ่งที่ผมอยากให้ท่านทั้งหลายที่ติดตามป้าแดงมาตั ้งแต่ต้นได้คิดตามคือ จินตนาการสำคัญที่สุด คือสิ่งเดียวที่ไม่มีใครลอกเลียนแบบท่านได้ ท่านอาจจะถูกก๊อปงาน ขโมยไอเดีย มันก็ทำได้ แต่ไม่มีใครขโมยจินตนาการของท่านได้ เพราะวิธีคิดของคนเราไม่เหมือนกัน ผมอาจจะเดินอ้อมไปไกลเพราะผมสนใจรายละเอียดในการเดิน ทางมากกว่าเร่งรีบให้ถึงจุดหมาย ผมถึงมีเวลาคิด ทบทวน แก้ไข และใช้เวลากับการลองผิดลองถูก บางอย่างท่านอาจจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างว่าทำไมป้า แดงถึงไม่ทำแบบนี้ ผมลองคิดมาหมดแล้ว จึงสรุปออกมาเป็นแบบนี้ และมันก็จะกลายเป็นเอกลักษณ์ของบุคคลนั้นๆ มันจึงเป็นการสร้างเรื่องราวของผมออกมาเป็นป้าแดง ไม่ใช่แค่การบูรณะรถเก่า ถ้าผมต้องการบูรณะรถเก่า ผมเชื่อว่าหลายท่านคงคิดว่า เอาเงินไปโยนให้อู่ดีๆซักก้อนแล้วบอกเขาให้ทำรถออกมา ...

แล้วท่านจะได้แค่รถเก่าที่ผ่านการบูรณะมาใหม่ แต่ผมไม่ได้ทำแบบนั้นและมีเงินที่จะทำแต่ไม่ต้องการแ บบนั้น ทุกสิ่งทุกอย่างผมอยากเรียนรู้และผลตอบแทนก็กลายมาเป ็นjodeciอย่างทุกวันนี้ และในวันนี้ป้าแดงก็เดินทางมาครบหนึ่งปีที่ออกไปสร้า งเรื่องราว วันนี้เธอยังไม่พร้อมที่จะไปเผยโฉมให้ใครบนท้องถนน แต่หน้าตาของเธอสมบูรณ์มาก จนผมคิดว่าเธอไม่ใช่ป้าแดงอีกต่อไป เธออาจจะเป็นหญิงสาวที่ร้อนแรง อาจจะเป็นสาวน้อยที่ซุกซน อาจจะเป็นหญิงสาวที่งามสมวัย แต่อย่าลืมว่า เธอก็เป็นคันเดียวกับสาวโคราชคันนั้น เป็นคันเดียวที่จอดตายอยู่ริมคลองประปา วันนี้เธอคงไม่อยากหยุดพัก เธอผ่านการหลับไหลมานาน หนีพ้นอดีตมาถึงปัจจุบัน วันนี้งานของเธอเหลือแค่ตกแต่งภายใน ส่วนภาพลักษณ์ภายนอกของเธอก็เป็นอย่างที่ท่านทั้งหลา ยได้เห็น ขอฝากเนื้อฝากตัวป้าแดงไว้ในใจทุกท่าน อีกไม่นานงานเลี้ยงก็ต้องเลิกลา การเดินทางในบริบทใหม่ก็จะเริ่มต้น หวังว่าคงพบพานท่านทั้งหลายตามกาลเวลา ขอสายลมพาเรามาพบกันบนถนนแห่งมิตรภาพครับ

ป้าแดงสวยมากๆๆครับ
    เหมาะสมกับพี่วีราวกับกิ่งทองใบหยกเลย
    55555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ป้าแดงสวยมากๆๆครับ
    เหมาะสมกับพี่วีราวกับกิ่งทองใบหยกเลย
    55555
    โอ๊ย...หามิได้ครับท่าน ถ้าเทียบกับรถในตำนานแถวหน้าในบอร์ดมาสด้า ป้าแดงยังห่างไกลครับ เป็นได้แค่อีสาวบ้านนาครับ ก็เหมาะกับหนุ่มภูธรอย่างผมนี่แหละครับ

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวยมั้กๆ สมค่าการรอคอย..
    ... อ้วนซ่า ....

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

เปิดตัวแบบนี้ ผมก็ตายสิท่าน....เห็นแค่ด้านหน้าเล่นเอาผมเสียวเลยท ั้งคนทั้งรถไม่มีที่ติ..ขนาดยางกระจกหน้ารถท่านยังมี คิ้วเลส สวยใสได้ใจ ผมจริงๆครับ......

saraman's Avatar
    สถานที่
    " นึ ก ส นุ ก "
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 0

.......หายไปหลายวัน กลับมาทีนี้เล่นสะอุณภมิความอิจฉาพุ่งปรี้ด!!...เลยน ะท่านวี
    แล้วกลับมาคราวนี้ก็สมการรอคอย ป้าแดง กลับมาสง่าราวเทพธิดามาโปรดอีกครั้ง
    ความเงางามแค่เห็นก็เล่นเบ้าตาแทบถลน มันจะเงาอารายป่านนั้นท่านพี่คร้าบบ!!!
    สีแดงตัวรถก็ใช่ย่อยมาวิ่งแถวบ้านผมคงต้องมีเจ้าทุย เจ้าวัวตัวไหนวิ่งเข้าชนแน่ๆ
    ยังกะมาทาร์ดอร์เล้ยๆ เออ!!!พี่น้องคร้าบ ทามไงดีอือ!!!แจ่มโคตรๆอ่า.............

e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10

รูป รูป  
    COUNTRY BOY
    086-5306353

แมวน้าม foofriday's Avatar
    สถานที่
    mazda3thailand
    ขอบคุณ
    0

ความอิสระกำลังจะบังเกิดแก่ชีวิตท่านแล้ว

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เงาเหมือนใช้photoshop

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน เรียนท่านโยและท่านนัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    เปิดตัวแบบนี้ ผมก็ตายสิท่าน....เห็นแค่ด้านหน้าเล่นเอาผมเสียวเลยท ั้งคนทั้งรถไม่มีที่ติ..ขนาดยางกระจกหน้ารถท่านยังมี คิ้วเลส สวยใสได้ใจ ผมจริงๆครับ......

คิ้วยางกระจกของป้าแดงก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษหรอกครับ เกิดจากความสงสัย จินตนาการ อยากได้อยากมีเหมือนรุ่นมาสด้า1000ที่เขามีคิ้วเลสรอ บกระจกแต่ทำไมรุ่นของป้าแดงถึงไม่มี และก็มาถึงกระทู้นี้ ก็ทำให้เกิดแรงปรารถนา ก็เลยคิดว่าถ้าไม่มีแล้วอยากมีหละจะทำอย่างไร ก็เกิดการโต้เถียง วิเคราห์ สอบถาม ถอดยางกระจกเก่าออก(เรื่องใหญ่ ป้าแดงถอดยางกระจกหลายครั้งมาก ช่างกระจกเก่งๆท่านคงไม่ลำบากที่จะหา แต่จะหาช่างที่ยอมถอดเข้าถอดออกเพื่อให้ผมทดลองงานวิ ทยาศาสตร์บ้าบอเนี่ย ผมก็ไม่รู้จะแนะนำท่านอย่างไร) และก็ในท้ายสุด ต้องดื้อรั้นด้วย และกล้าลอง

ผมไปได้คิ้วยางกระจกรุ่น1000มาพร้อมคิ้วเลสจากร้านยา งกระจกแถวนนทบุรีที่ปัจจุบันปิดกิจการไปแล้ว (ของที่นำมาใส่ป้าแดง ค่าเดินทางในการไปเอา น่าจะเป็นงบประมาณที่น่าสนใจเหมือนกัน 555) เด็กในร้านให้ความร่วมมือดีมาก เพราะถามอะไรไม่รู้เรื่องซักอย่าง ผมเลยต้องหาเหาใส่หัวด้วยตัวของผมเอง ด้วยการค้นๆ ก็ไปเจอยางรุ่นมาสด้า1000 1เส้นสุดท้ายในถุง เลยถามเด็กในร้านว่า ถ้าต้องการยางแบบนี้อีกมีมั้ย เขาก็บอกว่ามีใกล้เคียงเป็นขดๆ ยาว25เมตร (ใครจะเอาไปวะยาวตั้ง25เมตร) ก็เลยเก็บไว้ในใจว่าถ้ายางนี้มันใช้งานได้ จะมาขนไปให้หมดเพราะมันจะปิดกิจการแล้ว แล้วผมก็ถามต่อว่า ผมต้องการคิ้วเลสแบบรุ่น1000ที่เอามาครอบยางนี้มีมั้ ย เขาก็บอกว่าไม่มี

ผมก็คิดที่จะตีเลสมาครอบแต่วิเคราห์ว่า กระจกมาสด้า800มีด้านโค้งมากกว่ารุ่นมาสด้า1000 มุมต่างๆอาจจะไม่เหมาะกับการทำเลสครอบและต้องตีเลสทั ้งหมด 6 ชิ้น ซึ่งมันเป็นเรื่องใหญ่และเลสนั้นต้องตีขึ้นมาเองเพรา ะเอาของรุ่นมาสด้า1000มาใช้ก็ไม่ได้เพราะมุมบนของมาส ด้า1000เป็นเหลี่ยม (แต่สหายท่านใหนลองดูแล้วใช้ได้ก็มาชี้แจงด้วยครับจะ ได้หักล้างกันไป) เลยถามเด็กในร้านว่าร่องยางแบบนี้เอาอะไรใส่แทนได้บ้ าง เขาก็ไปเอาคิ้วเลสเป็นขดๆมาให้ทดลองสอดใส่เข้าไป เป็นคิ้วเลสแต่งรถทั่วๆไปมีหลายขนาด ก็เลือกที่มันสอดเข้าไปได้ก็พอ แต่ก็ซื้อมาแค่นิดเดียวเอามาทดลอง กะว่าถ้ามันใช้ไม่ได้ก็ทิ้งไป ใช้ยางกระจกเดิมๆมันก็ใหม่อยู่แล้ว

เอาไปให้ช่างคู่บุญของป้าแดงทดลองใส่ ให้ช่างช่วยวิเคราห์อีกทีแล้วพี่เขาบอกว่าน่าจะได้ ซึ่งผมก็ทำใจไว้ว่าน่าจะแปลว่าไม่น่าจะได้ พอเอามาทดลองใส่ก็ออกมาตามรูป สวยงามตามมาตราฐานป้าแดงด้วยความบังเอิญ อยากรู้อยากเห็น

เลยคิดต่อยอดที่จะเอายางที่เหลือมาแต่งกระจกด้านหลัง ต่อ เลยไปขนไอ้25เมตรกับคิ้วเลสมาแก้งานกระจกด้านหลัง แต่เลสแบบเดิมหมดไปแล้วเลยได้เลสที่ใหญ่ขึ้นแต่ก็กลา ยเป็นดี เพราะเน้นกรอบกระจกด้านหลังให้มีความชัดเจนมากขึ้นคร ับ

ก็ถือว่าไม่ได้เป็นเทคนิคที่ยากอะไร เป็นความอยากรู้อยากเห็นของผม ไม่สงวนแนวทาง ให้คำปรึกษาได้ครับ มันก็ไม่ได้ตรงรุ่นแต่มันตรงใจผมมากกว่า 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ saraman อ่านข้อความ
    .......หายไปหลายวัน กลับมาทีนี้เล่นสะอุณภมิความอิจฉาพุ่งปรี้ด!!...เลยน ะท่านวี
    แล้วกลับมาคราวนี้ก็สมการรอคอย ป้าแดง กลับมาสง่าราวเทพธิดามาโปรดอีกครั้ง
    ความเงางามแค่เห็นก็เล่นเบ้าตาแทบถลน มันจะเงาอารายป่านนั้นท่านพี่คร้าบบ!!!
    สีแดงตัวรถก็ใช่ย่อยมาวิ่งแถวบ้านผมคงต้องมีเจ้าทุย เจ้าวัวตัวไหนวิ่งเข้าชนแน่ๆ
    ยังกะมาทาร์ดอร์เล้ยๆ เออ!!!พี่น้องคร้าบ ทามไงดีอือ!!!แจ่มโคตรๆอ่า.............

e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10 e10
    [email protected] สวยมั้กๆ สมค่าการรอคอย..
    ขอบคุณสหายทั้งสองครับ การเดินทางก็เหมือนกับทุกท่านนั่นแหละครับ 382+วันที่สร้างป้าแดงยังไม่นับที่เฝ้าหน้าจอรอเธออี ก100+วันก่อนหน้าจะได้ครอบครองป้าแดง (ตอนนี้ก็ยังไม่เสร็จดีครับ ต้องทำอีกเยอะ เดี๋ยวไม่คู่ควรกับรถของสหายท่านอื่นๆที่สวยๆกันทั้ง นั้น ขอป้าแดงแต่งตัวแป๊ปนึง ไม่ตะลึงครับ แค่ใส่แหวนใส่สร้อยนิดหน่อย ตัดผ้าซิ่นใส่ไปงานบุญก็โอเคแล้ว 555)

ถ้าไม่ได้ท่านSaramanช่วยกลับรูปให้ ผมก็ไม่ได้ครอบครองป้าแดงอย่างทุกวันนี้ ที่ท่านเห็นก็ไม่ได้เป็นอย่างที่เห็น ไม่มีอะไรเดิมซักอย่าง กระจังก็ต้องขึ้นงานใหม่ แว่นหน้าก็เอาด้านเดียวกันมากลับด้านเพื่อใช้2ข้าง ไฟหรี่ต้องโป้วปิดงานแล้วเจาะใหม่ กันชนหน้าเอาของเดิมออกแล้วนึกว่าแนวที่มันแหว่งหายไ ปโดนเจ้าของเก่าปาดทิ้ง ที่ใหนได้ แนวเดิมของมันนี่หว่า 5555 คิ้วก็ตีขึ้นใหม่ แบบลูกทุ่ง อาศัยปัดเงา กาบข้างซ้าย-ขวาของป้าแดงก็โย้เข้าหากัน ไม่รู้ไปนอนพิงข้างถนนหรือไปโดนใครจูบเข้าด้านข้าง มันเบี้ยวไปข้างหนึ่ง ต้องดึงออก ถ่างด้วยแม่แรงรถLand Rover

ป้าแดงไม่เหมือนคนอื่น เธอไม่ได้บอกว่าปัญหาของเธอคืออะไร เธอให้ผมหาให้เจอเอง 555 บางอย่างงานเสร็จไปแล้ว ต้องย้อนกลับมาทำใหม่ อุปสรรคเยอะครับ ค่อยๆเจอปัญหา ถ้าเจอทีเดียวมันก็ไม่ใช่ป้าแดง

สมัยนั้นใช้รูปใบเดียวของคนอื่นกับการจินตนาการอย่าง เดียว (จะเห็นว่าปัจจุบันเรื่องรูปมาสด้า800หรือมาสด้าต่าง ๆผมจะหามาลงจนหมด เพราะผมฉลาดขึ้น 555)

ป้าแดงหน้าตาออกไปทางรถchevy เพราะพี่ชัยเจ้าหน้าที่ระดับสูงของโปรเจคนี้ มีความนิยมดั้งโด่งของรถChevyผมก็เห็นดีเห็นงามด้วย หน้าออกไปทางสาวไทยไร้ดั้งแต่ไปเสริมมาแบบนั้น หน้าตาของรถใช้รูปรถMazda Vanเป็นแบบ รูปก็หามาลงในบอร์ดหมดแล้วครับ

ฝากระโปรงก็หักครึ่งจากการไปลองรถ โครงกระดูกฝากระโปรงก็หลุดลงมาทั้งยวง เลยต้องทำใหม่หมดครับ อันนี้แค่ด้านหน้านะครับ พอแค่นี้ก่อน 5555 เดี๋ยวจะเหนื่อยกัน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ movickick อ่านข้อความ
    เงาเหมือนใช้photoshop
    ยินดีครับท่านเคี้ยง ผมก็อยากจะแต่งรูปให้มันงามหยดย้อย เงาเหมือนกระจกแต่ผมว่ามันลิเกไปครับ 555 ผมถ่ายเก็บไว้เป็นDocumentaryไว้ให้คนอื่นได้ดู ไม่กล้าแต่งภาพครับเพราะสีจะเพี้ยน (เคยลองดูแล้วละอายใจ) เลยถ่ายแล้วปรับcontrastและย่อภาพอย่างเดียว

แต่คนที่สร้างภาพให้เงาเหมือนPhotoshopคือสองท่านนี้ ครับ ไม่ปราณีต่อความหมอง ดูหน้าตาก่อนครับ ป้าแดงยังไม่ได้ขัดสีนะครับ แค่ทำความสะอาดผิวเบื้องต้น ขัดจริงวันนำรถออกจากอู่ครับ อีกอย่างก็คือได้รับความกรุณาจากเจ้าของอู่และพี่ชัย ช่างคู่บุญของป้าแดงด้วยครับ รถลูกค้าคันอื่นๆ 1 คัน ต่อ 1 คน แต่ป้าแดงใช้ 2 คน ต่อ 1 คัน ป้าแดงเป็นความภูมิใจของทีมงานครับ ตอนเย็นๆก็มาเตะตะกร้อให้ป้าแดงดู ห่มผ้าให้ป้าแดงเข้านอนกันยุงกัดและกันมือบอนของลูกค ้าท่านอื่นๆ ระหว่างวันจะมีผู้จัดการอู่มานั่งเฝ้าทั้งวันครับ ขนาดผมจะเข้าไปถ่ายรูปผมยังต้องขออนุญาติเลย อันนี้เรื่องจริงครับ กฎเหล็กครับ ผมไม่ได้สั่งครับ ผมแค่แสดงออกให้เขาเห็นว่าผมรักป้าแดงทุกคนที่อู่เลย รักป้าแดงตามไปด้วย

เน็ตจะล่มระบบจะรวนความโกลาหลจะบังเกิดประวัติศาสตร์ กำลังจะกลับมา
    .....เพราะสหายทั้งหลายแย่งกันเซพรูปคุนนายแดง
    สวยจิงจิง.........อีกหนึ่งในตำนาน up ปายยย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย freekick : 18-01-2010 เมื่อ 22:18
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

Junior Member up2guu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถก็เทพ คนก็เทพ เหนือเกินคำบรรยาย จิงๆ ครับ

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ท่านวีเปิดตัวซะ....
    ทางพวกกระผมจะเปิดตัวอย่างไรละ..
    งานเข้าพี่น้อง..ตายละเรา 555+Name:  IMG_0805.jpg
Views: 5581
Size:  140.6 KB
    ... อ้วนซ่า ....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน The Making of Lady D: คุยกันก่อนว่าจะอยู่ตรงข้ามหรือจะเดินตาม

สมัยก่อนฝันไว้ว่าถ้ามีรถจะทำหน้าตาแบบนี้ เลยทำphotoshopออกมา

วันนี้ผมได้ทำตามที่ฝันไว้แล้ว และก็ไม่ได้ทำphotoshopแล้วครับ

สหายของผม ท่านทั้งหลาย ที่ได้ติดตามป้าแดงและร่วมเดินทางกับผมมาปีกว่าๆได้แ ล้ว คงจะทราบดีว่า การเดินทางของผมนั้นยาวไกลเกินกว่าจะถอยหลังหรือยอมแ พ้ แต่ผมไม่ได้แข่งกับใคร ผมกำลังต่อสู้กับจิตใจของตัวเองว่าผมคู่ควรจะครอบครอ งรถมาสด้า800เหมือนท่านทั้งหลายที่ครอบครองรถในตำนาน หรือไม่ ผมแค่อยากจะเดินไปตามทางของตัวเอง ตามวิถีคนกล้า แล้วทิ้งเรื่องราวของผมให้สหายรุ่นหลังได้จดจำถึงผู้ ชายธรรมดาคนหนึ่งที่ตั้งใจและรักป้าแดงอย่างหมดใจ วันข้างหน้าก็ย่อมมีคนทำได้ดีกว่าผม ฉลาดกว่าผม มีความสามารถกว่าผม เป็นไปตามกฏของกาลเวลา
    ป้าแดงไม่ได้ดีไปกว่าใคร ไม่ได้อยู่ในระดับตำนานเสียด้วยซ้ำ อะไหล่ต่างๆก็ไม่ได้ครบเหมือนที่ท่านทั้งหลายเข้าใจ (มีไว้ครอบครองแต่ไม่ใช้) พี่น้องมาสด้า800ของป้าแดงที่ซ่อนตัวอยู่ยังคงมีอีกห ลายท่านที่สมบูรณ์ที่สุดที่คู่ควรจะก้าวเข้ามาเปิดตั วอย่างยิ่งใหญ่ ป้าแดงยินดีที่ได้พี่น้องมาสด้า800และมาสด้า1000หรือ รุ่นอื่นๆในอดีตกลับมามีชีวิตอีกครั้งหลังจากที่ล้มห ายและจากไปเพราะกาลเวลา วันนี้พวกเรากลับมายิ่งใหญ่อีกครั้งเพราะเราเป็นพี่น ้องกันป้าแดงคือสัญลักษณ์ของอีสาวบ้านนาที่ไม่ยอมแพ้และวัน นี้ได้ส่งสัญญาณไปแล้วว่า พวกเรากลับมาสร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่
    จึงเป็นคำถามที่ว่า ท่านจะอยู่ตรงข้ามพวกเราหรือยอมเดินตามวิถีของมาสด้า นี่คือศูนย์รวมของมาสด้าคลาสสิคทุกสายพันธุ์ แม้จะไม่ยิ่งใหญ่อย่างที่ท่านคิด แต่เราก็มีศักดิ์ศรีครบถ้วนที่จะประกาศให้ท่านทั้งหล ายทราบว่า พวกเรากลับมาผงาดแน่ และไม่ได้กลับมาแค่ป้าแดงคันเดียว ยังมีจอมทัพ แม่ทัพ อีกหลายท่านที่จะสร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่ในวงการ Mazda Classic ให้ผู้ที่ชื่นชมและติดตามได้รู้จักพวกเรามากกว่านี้
    วันนี้ป้าแดงแต่งหน้าเต็มยศ ไม่ได้แต่งหน้าเป็นลิเกอย่างที่ท่านทั้งหลายยิ้มเยาะ เย้ย มีอยู่ในสายพันธุ์มาสด้า800จริง เน้นแนวเดิมแต่ปรับเปลี่ยนให้สวยงามสมกาลเวลา (ติดโลโก้familiaตามแบบรุ่นแวนและรุ่นเก๋ง) สหายมาสด้า800ที่สงสัยว่าผมเปิดตัวแบบนี้แล้วท่านจะเ ปิดตัวรถของท่านอย่างไร หากท่านกลับไปทบทวนว่า481+วันที่ผมเดินทางมา ผมสะสมอะไรมาบ้าง ท่านอาจจะได้แนวทางในการเปิดตัวรถของท่าน
    ว่าจะอยู่ตรงข้ามกับป้าแดงด้วยการเปิดตัวให้แรงกว่าอ ย่างอลังการและสมศักดิ์ศรี หรือเลือกที่จะเดินตาม ตามวิถีของมาสด้าอย่างมีเอกลักษณ์ ท่านก็ทำได้เช่นกัน พวกเราเป็นพี่น้องกัน จะเปิดตัวแบบใหน สัญลักษณ์Ride with Prideก็โบกสบัดอยู่ดี
    แด่สหายที่รักทุกท่าน กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 19-01-2010 เมื่อ 03:44

หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 58 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks