ช่วยแนะนำวิธีเปลี่ยนยางจักรยานหน่อยครับ - มือใหม่

ชื่อกระทู้: ช่วยแนะนำวิธีเปลี่ยนยางจักรยานหน่อยครับ - มือใหม่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยแนะนำวิธีเปลี่ยนยางจักรยานหน่อยครับ - มือใหม่

ตอนนี้ได้รถมา 2 คัน อยากจะเปลี่ยนยางใน ยางนอกใหม่ แต่งัดยังไงก็ไม่ออก รบกวนพี่ ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขั้นตอนดังนี้ครับ ( ลองดูนะครับผมก็หัดทำอยู่ )
    1.ถอดล้อออกจากตัวรถ
    2.ปล่อยลมยางให้หมดเอาใส้ไก่ออก
    3.วางลงกับพื้นเท้า 2 ข้างกดหน้ายางให้แบนให้ขอบล้อโผล่
    4.หากไม่มีที่งัดยางใช้ไขควงปลายแบน2ตัว
    **ตัวที่1สอดเข้าไปตรงขอบยางงัดให้หน้ายางนอก( ยางนอก )ยกขึ้นมาบนขอบล้อแล้วทิ้งระยะห่างประมาณ 1คืบหรือประมาณครึ่งฟุตโดยให้สอดไขควงตัวที่ 2 ทำเหมือนตอนแรกโดยไขควงตัวแรกยังคง
    เสียบอยู่ ( วางมือทั้ง 2 ข้างจะเห็นไขควงเสียบอยู่โดยขอบยางระหว่างไขควงทั้ง 2 ตัวยกลอยอยู่บนขอบเหล็ก )
    **ไขควงตัวที่สองยังคงเสียบอยู่ที่เดิม ถอดไขควงตัวที่ 1ข้ามตัวที่ 2 มาทำเหมือนเดิมจนกว่าขอบยางนอกจะขึ้นมาทั้งหมด
    **แล้วล้วงๆๆยางในออกโดยถอดด้านที่มีจุกเติมลมก่อนแล ้วดึงออกได้โดยง่าย
    **ตอนนี้เหลือแต่ยางนอกก็จะถอดได้ง่ายครับ
    ขั้นตอนการใส่
    1.ให้ใส่ยางนอกลงไปก่อนให้ยางลงไปในขอบล้อทั้วง
    2.ใส่ยางในโดยใส่ด้านที่มีจุกเติมลมก่อนแล้วขันน๊อตล ๊อกจุกเพื่อไม่ให้หลุด ( ขันหลวมๆ)
    3.ใช้มือเปล่าโดยปราศจากเครื่องมือค่อยๆจับยางในยัดล งไปให้หมดทั้งวง
    4.ใช้ไขควงกดขอบยางด้านนอกใช้ไขควง 2 ตัวเหมือนตอนแรกวีธีการเหมือนกัน( แต่ระวังไขควงจะงัดโดนยางในพอขึ้นกลมทั้งล้อก็ใส่ใส้ ไก่หากเป็นยางแบบมอไซด์ก็ปิดฝายางเดียวเติมเป็นอันเส ร็จสิ้นครับ

**พี่วสันต์ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างงานเยอะผมก็เลยย่องๆมา แจมครับ
    **ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยเน้อ...ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 24-03-2006 เมื่อ 18:22

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอแจมด้วยคนครับ
    จริงๆเรื่องซ่อมและเปลี่ยนยางในนี่ไม่เอาอ่าวเลยครับ ขออนุญาตเพิ่มเติมมานิดหนึ่งคือ เคยใช้ที่งัดยางแล้วปรากฎว่าโดยมากจะไปงัดทำให้ยางใน รั่วถ้าไม่ชำนาญ โดยเฉพาะวงล้อขนาด28" งัดยาก(สำหรับตัวเอง)
    ก็เลยเอาไปให้ร้านทำ และก็นั่งดูวิธีการ ซึ่งตอนเอายางออกคงไม่ต้องอธิบาย แต่อยากจะอธิบายวิธีเอายางใส่ที่เห็นเค้าทำก็คือหลัง จากยัดยางในใส่ในยางนอกและเติมลมนิดหน่อยแล้วเค้าจะใ ช้สองมือบิด-พลิกยางให้เข้าในขอบกระทะล้อ แต่ต้องเป็นคนที่มือแข็งๆหน่อยนะครับ แต่คิดว่าน่าจะทำได้ วิธีนี้ยางไม่รั่วแน่นอน ช่างเค้าบอกว่าคนที่จะใช้ที่งัดยางต้องมีความชำนาญพอ สมควร ถ้าไม่ชำนาญก็อาจจะทำให้ที่งัดยางหรือไขควงไปหนีบยาง ในให้รั่วได้ง่ายๆ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ครับผม/\2
    ขอบคุณครับพี่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 11-03-2006 เมื่อ 13:37

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับคุณทิตย์ คุณ Nong - Nui พี่วสันต์ ใส่ยากจริง ๆ ครับ ล้อ 28 ทำไปแล้วล้อนึงครับ อีก 2 คันเลยไปให้ที่ร้านทำคิดค่าแรง 20 บาทเอง สบายกว่ากันเยอะครับ แต่บางอารมณ์รถที่เรารัก เราอยากจะฟูมฟักมันเองครับ อือม์ .. ยังเหลือล้อหน้าอีกล้อ วันศุกร์นี้ค่อยว่ากันครับ เพราะทำงานอยู่ ตจว. อาทิตย์นึงเข้ากรุงเทพฯ ที เลยยังไม่ได้นัดกับพี่วสันต์เรื่องเครื่องมือซ่อมจัก รยานซักที ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

หลายคนเปลี่ยนยางใหม่กัน แต่ลืมนึกถึงยางรองขอบหรือบางท่านใช้เทปกาว คนไทยดัดแปลงใช้ยางในเก่าของเดิมตัดแล้ว ใช้กาวปะยางติดเจาะรูเป็นอันใช้ได้ครับ เพราะยางเส้นหนึ่งกว่าจะสึกกว่าจะเปลี่ยน ใช้เวลานานพอสมควรแล้ว ความชื้นเข้าไปสะสมอยู่ระหว่างยางกับขอบล้อ ทำให้ขอบล้อผุสนิมก็ตามมา ยิ่งเป็นล้ออังกฤษ อายุอานามก็พอสมควรแล้ว จากที่เคยแกะมาร้อยทั้งร้อยเจอสภาพนี้หมด ดีที่ด้านหน้ายังขาวเนียนไม่งั้น ก็ต้องเก็บโชว์อย่างเดียว...
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Bookmarks