อยากทราบการเปลี่ยสายเบรคและสายครัช

ชื่อกระทู้: อยากทราบการเปลี่ยสายเบรคและสายครัช

Member chemien's Avatar
    สถานที่
    UBU ScooterCLUB...only
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทราบการเปลี่ยสายเบรคและสายครัช

อยากทราบการเปลี่ยนสายเบรคและสายครัชอ่ะครับ เผื่อไว้ได้เดินทางคนเดียวแล้วเปลี่ยนไม่เป็น
    ขอบพระคุณมากครับ/\2
    Time To Change......::

Contact Me : [email protected]

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ช่วยหน่อยนะครับ

Contact Me : [email protected]

Senior Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยกันครับ

ง่ายๆน๊ะครับ ถ้าถึงเวลาจะต้องเปลี่ยนสาย นั้นหมายถึงสายกำลังใกล้ขาด หรือขาดแล้ว
    สำหรับประเด็นนี้ ขอพูดถึงสายครัชแล้วกันน๊ะครับ เนื่องจากจะขาดบ่อยกว่าสายอื่นๆ
    เราก็ดูว่ามันขาดที่ตรงไหน หัวสาย หรือปลายสาย (บริเวณที่น๊อตล็อคสายล๊อคอยู่)
    ถ้าขาดที่หัวสายก็ดึงที่ปลายสายออกเลยครับ แต่ถ้าขาดที่ปลายสาย (ส่วนมากจะไม่ขาดเลย จะเหลืออยู่ 2-3 เส้น ก็ตัดทิ้งได้เลย) ก็ถอดน๊อตที่มือครัชออก แล้วจับมือครัชดึงออกมาเลยครับ หลังจากนั้นก็เอาสายครัชเส้นใหม่ (สายครัช-สายเบรคหน้า หัวจะใหญ่) ใส่กลับเข้าไปบริเวณรูเก่าที่ดึงออกมาตอนแรกอ่ะครับ เวลาใส่จะมีบางจังหวะที่ติดบ้าง วิธีแก้ไขก็คือ ค่อยๆหมุนสายและดันเข้าไปพร้อมกัน เวลาหมุนสายก็ให้หมุนตามเกลียวสาย อย่าหมุนย้อนเกลียวสาย เพราะจะทำให้ปลายสายแตก และทำให้การดันสายยากขึ้นไปอีกครับ ในขณะที่ใส่สายมืออีกข้างก็ช่วยทาจาระบีที่สายไปด้วย ครับ พอสายโผล่ก็ดึงที่ปลายสายได้เลยครับ
    หลังจากนั้นก็ตั้งครัชตามที่คุณถนัดครับ ส่วนเรื่องตั้งครัชคิดว่าคงตั้งเป็นน๊ะครับ

*อาการสายใกล้ขาด*
    เวลากำครัชจากปกติที่กำอยู่คือ เวลาที่กำแล้วจะนิ่มมือขึ้นและลึกลงกว่าปกติอ่ะครับ
    อย่าปล่อยให้สายขาดก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนน๊ะครับ เพราะมันอันตรายมากสำหรับผู้ที่มีประสบการณ์การน้อย
    (ผู้ที่ขี่มานานส่วนมากจะรู้เทคนิคการเอาตัวรอด)
    แต่ก็ไม่ใช่อาการของสายใกล้ขาดอย่างเดียว อาจเกิดจากน๊อตล๊อคสายรูดก็ได้ครับ ก็แค่ล็อคน๊อตให้แน่นแค่นั้นแหละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Baguette Man : 23-06-2007 เมื่อ 18:25

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ผมมีอีกวิธีเข้าใจง่ายนิดเดียว ขี่รถเข้าร้านซ่อมเวสป้าเลยครับ
    ไปเปลี่ยนสายเบรค+คลัช ดูว่าเค้าถอดอะไร ใช้ประแจเบอร์อะไร ถามไปด้วย คุยเล่นไปด้วย อิอิ ถึงจะเสียเงินก็ได้ความรู้+สายเบรคสายคลัช เส้นใหม่ด้วยน๊ะ

My Bike running on LPG

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

thanks ครับ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chemien อ่านข้อความ
    อยากทราบการเปลี่ยนสายเบรคและสายครัชอ่ะครับ เผื่อไว้ได้เดินทางคนเดียวแล้วเปลี่ยนไม่เป็น
    ขอบพระคุณมากครับ/\2

ท่านอยู่อุบล ลองไปโพสไว้ที่บอร์ดอุบล
    แล้วถามเค้าว่าอยู่แถวไหน
    ก็ไปให้เค้าสอนเปลี่ยนให้ ไม่ยากหรอก
    ทั้งได้ความรู้ ทั้งได้เพื่อนใหม่ครับ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Bookmarks