ความรู้เรื่องต้นเรื่องอาการสูบติด

ชื่อกระทู้: ความรู้เรื่องต้นเรื่องอาการสูบติด

ทำเอง ขับเองแบบชิลลๆ smoother's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ความรู้เรื่องต้นเรื่องอาการสูบติด

ความรู้เรื่องต้นเรื่องอาการสูบติด ก่อนอื่นต้องขอบอกที่มาของการคว้านเสื้อสูบก่อน การคว้านเสื้อสูบเปลี่ยนลูกสูบใหม่ไซส์ใหญ่กว่าเดิม เพราะรถมีอาการเหล่านี้ คือ
    1. ลูกสูบหลวม มีผลทำให้อืด แรงไม่ดี กินน้ำมัน และมีน้ำมันพ่นออกทางปากคาร์บู
    2. ลูกสูบติด ทำให้ไม่สามารถขับเร็วได้ เมื่อขับเร็วมันจะติดอีก ถ้ารุนแรงมากๆ อาจทำให้แหวนหัก อันนี้ขับไม่ได้เลย ถ้าน้อยกว่าแหวนหักก็แหวนตาย อันนี้จะสตาร์ทติดยาก เดินเบาไม่อยู่ ต้องตั้งรอบสูงๆ สังเกตุได้จะเดินเบาอยู่เวลาเครื่องร้อน สาเหตุมาจาก ขับเร็วเกินไปในระยะรันอิน ใส่น้ำมันออโต้ลูบน้อยเกินไป หรืออาจมีเศษอะไรตกลงไปในห้องเผาไหม้ และลูกสูบบวมหรือเสื้อสูบตีปลอกมาใช้เนื้อเหล็กไม่ดี พอ
    3.รถไม่ได้เป็นอะไร แต่เจ้าของรถมีจิตวิญญาณนักแข่งสูง ต้องการลูกสูบโตๆ ให้รถแรงกว่านี้
    ดังนั้นเมื่อรถเราเริ่มอืด ขับไม่ดี ช่างก็จะแก้ไขด้วยการ คว้านเสื้อสูบ เปลี่ยนลูกสูบเบอร์ใหญ่ขึ้นอีก 1 เบอร์ สำหรับรถเวสป้า เบอร์แสตนดาร์ดจะเป็นเบอร์ 57.0 แล้วจะไล่ไปทีละ 0.2 เป็น 57.2 57.4 57.6 จนไปถึง 60.0 แต่เดี๋ยวนี้มีลูกสูบเบอร์ใหญ่กว่า60.0อีก ถีง61.0 หรือ มากกว่านั้น จะเห็นได้ว่าเสื้อสูบใช้ได้อย่างน้อยๆแล้ว 15 ครั้ง ซึ่งคว้านครั้งหนึ่งถ้าไม่มีเหตุให้สูบติดจนต้องคว้า นใหม่ ลูกสูบของเวสป้าลูกละ 7xx จะใช้ถึง5-6ปีเลยทีเดียว ถ้าใช้ลูก KR จะใช้ได้ 1 ปี ถึง 4 ปี ก็แล้วแต่ผู้ใช้ว่าใช้มากใช้น้อย ขับเร็วมั๊ย ลูกKRแท้ ใช้ได้ 3-4 ปี
    สำหรับการคว้านนั้นจะมีผลถึงอายุการใช้งานของลูกสูบ ประสิทธิภาพเครื่องและระยะรันอินด้วย โดยมีงข้อดีข้อเสีย ดังนี้
    1.คว้านฟิตพอดี เดินเบาดีมาก อายุการใช้งานนาน แต่ระยะรันอิน1500 กิโล หรืออาจจะมากกว่า 1500 กิโล
    2.คว้านเผื่อนิดหน่อย เดินเบาดี อายุการใช้งานนาน ระยะรันอิน 600 กิโล หรือมากกว่านิดหน่อย
    3.คว้านเผื่อมาก สำหรับรถแข่ง เดินเบารัว แหวนดังมาก ระยะรันอินน้อยหรือพูดได้ว่า คว้านเสร็จซัดได้เลย อายุการใช้งานไม่นาน
    สำหรับการคว้านนั้น คว้านฟิตหมายถึง คว้านกระบอกสูบให้มีขนาดใกล้เคียงกับลูกสูบ คือรูคว้านของกระบอกสูบใหญ่กว่าลูกสูบน้อยมากๆ เป็นไมโคร คว้านเผื่อก็กระบอกใหญ่กว่าลูกสูบอีกหน่อย ดังนั้นเมื่อรูคว้านใหญ่กว่าลูกสูบมากเท่าใด จะมีผลทำแรงอัดบางส่วนรั่วออกไปทางช่องว่างอันน้อยนิ ดนั้นได้ ซึ่งมีผลต่อประสิทธิภาพเครื่องยนต์ และการคว้านเผื่อมีผลต่ออายุการใช้งานด้วย
    การรันอิน ระยะอธิบายง่ายๆคือระยะวอร์มเครื่องนั่นเอง เป็นธรรมดาของรถที่ทำเครื่องมาใหม่ ที่ต้องวอร์มเครื่อง รถที่ออกมาจากโรงงานก็เช่นกัน ทางโรงงานจะวอร์มเครื่องมาให้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ดังนั้นเมื่อคว้านเสื้อสูบมาใหม่ๆ ลูกสูบกับกระบอกสูบยังฟิตอยู่ ถ้าเกิดเราขับเร็ว เกิน60ลูกสูบและกระบอกสูบจะร้อนและเกิดการขยายตัว ทำให้ลูกสูบติด ดังนั้นเราจึงต้องขับช้าในช่วงแรกๆก่อน ประมาณ1 เดือน ให้ลูกสูบกับกระบอกสูบเสียดสีกันจนผนังกระบอกสูบสึกไ ด้ขนาด เมื่อเครื่องร้อนสะสมมากๆ ลูกสูบจะขยายตัวไม่เกินค่าที่ทำให้เกิดอาการสูบติดแล ้ว เราจึงเริ่มขับเร็วได้
    ปัจจัยที่ทำให้ลูกสูบติด 1.อยู่ในระยะรันอิน
    2.ใส่น้ำมันออโต้ลูปน้อย โดยเฉพาะช่วงที่คว้านมาใหม่ต้องใส่เพิ่มเป็น2-3 เท่าตัว ใครบ้าพลัง น้ำมัน 1 ถังใส่ออโต้ลูป 1 กระป๋อง(500cc)ก็ได้ ถ้าให้ดีใส่หัวเชื้อน้ำมันเครื่องจะช่วยได้มาก
    3.กระบอกสูบเนื้อไม่ดีพอ จะขยายตัวมากไปเมื่อเครื่องร้อน อาจจะมาจากการตีปลอกเสื้อสูบใหม่ แล้วใช้เหล็กที่ไม่มีคุณภาพ ซึ่งช่างส่วนใหญ่ไม่นิยมตีปลอก เพราะที่ทำมาส่วนใหญ่จะใช้ไม่ได้เพราะโรงกลึงใช้เหล็ กที่ไม่มีคุณภาพพอ หรือเสื้อสูบที่ใช้เนื้อเหล็กไม่ดีพอ จึงแนะนำให้เปลี่ยนเสื้อสูบใหม่เลยดีกว่า สำหรับราคาเสื้อสูบ ของอินเดียอยู่ที่ 15xxบาท พร้อมลูกสูบสูบ แต่ลูกสูบใช้ไม่ได้ ต้องซื้อลูกสูบเพิ่ม คุณภาพใช้งานได้ปกติไม่หนักมาก แนะนำให้ใช้ของอิตาลี่ ร้านเจ๊ 2xxx บาทพร้อมลูกสูบ (ตอนนี้ไม่รู้ยังมีเหลือป่าวนะ) วิ่งดีเลยอันนี้เจ๊ยืนยันมาเอง 4.ลูกสูบบวม เราต้องเลือกยี่ห้อลูกสูบให้ดีด้วย ที่ใช้ได้มีของใต้หวันกล่องเขียวๆ ลูกละ 3xx บาท และของอิตาลี่ ยี่ห้อ METEOR กล่องสีน้ำเงิน ราคา 650 บาท อันนี้ทนดี ถ้าของ แท้ไม่น่าจะมีแล้ว ถ้าKR ลูกละ 300-900บาท อันนี้ของพวก 64 สปรื้นท์ ถ้าเป็น GS SS RALLY จะแพงกว่านี้ มียี่ห้อMETEOR ประมาณ 16xxบาท สำหรับRALLY
    เราจะเห็นได้ว่า มันเป็นหลักธรรมชาติที่เหล็กมันจะขายตัวเมื่อร้อน ดังนั้นเมื่อสูบติดเวลารันอิน ช่างจะไม่รับผิดชอบ จะเป็นผลพลอยได้ของเขา ถ้าสูบติดแค่ครั้งเดียวและขับไม่เร็วมาก อันนี้ไม่เป็นไรใช้ต่อได้ แต่ถ้าติด3ครั้งขึ้นไป และขับเร็วด้วย ต้องถอดออกมาขัดกระบอกสูบแน่ ถ้าติดหนักๆ ลูกสูบเป็นรอยเยอะต้องคว้านใหม่ เสียตังอีกรอบ ประมาณ1000กว่าๆ ไม่ดีเลย เราต้องใส่ใจกับการรันอิน ระวังให้มากหน่อย เทคนิคสังเกตุเวลาลูกสูบจะติด เมื่อเราบิดเกิน60 หรือเร็วขึ้นเรื่อยเราจะรู้สึกว่ารถอั้นและสั่น นั่นแหละยกคันเร่งเลย ถ้าฝืนเร่งต่อจะได้ยินเสียงแหวนดังแกรกๆ จังหวะนนี้ไม่ทันแล้ว ติดแน่ๆ เมื่อสูบติดล้อจะลากถ้ากำครัชไม่ทัน คนไม่เคยเจอถ้าโชคดี ก็ไม่เป็นไร ถ้าโชดไม่ดีก็ตัวใครตัวมันนะ ยิ่งติดเวลาเร่งแซงนี้อันตรายและน่าอับอายมาก
    ระยะปลอดภัยในการรันอิน
    1.อาทิตย์แรกห้ามขับเกิน 60 ยกคันเร่งเป็นระยะ
    2.อาทิตย์ต่อมาลองขับเกิน60ดู ถ้ไม่สั่นไม่อื้อก็ขับได้ แต่อย่าแช่นานเกิน 1 กิโล
    3.อาทิตย์ต่อๆมา ลองขับเร็วขึ้นเรื่อยๆ จนเมื่อขับได้หมดคันเร่งแล้ว ก็ ซัดได้เลย แต่อย่าแช่นานๆ ยกคันเร่งด้วย
    ใส่น้ำมันออโต้ลูปเผื่อเยอะๆ ไม่ต้องกลัวหัวเทียนบอด ถ้าใครวัดไมล์ได้ยิ่งดี ให้เกิน2000 กิโลถึงจะปลอดภัยจริงๆ
    ถ้าใช้ไปเรื่อยๆจนพ้นระยะรันอินเป็นเดือนแลัว ยังขับเร็วไม่ได้ [U]ขับได้ไม่เกิน 60 เร่งขึ้นช้ามาก แสดงว่าเสื้อสูบบวม ใช้ไม่ได้แล้ว เตรียมหาเสื้อสูบใหม่ได้เลยการแก้ไขเบื้องต้นเมื่อลูกสูบติด จอดรถสักพักให้เครื่องร้อนน้อยลงหน่อย ลองเหยียบคันสตาร์?ดูถ้าติดไม่หนักมาก จะเหยียบลง ก็สตาร์ทขับต่อได้ แต่ต้องขับช้าๆ ใส่น้ำมันออโต้ลูปเพิ่มด้วย ถ้ารอนานก็สตาร์?ไม่ติด ต้องถอดฝาครอบคาร์บู ถอดกรองอากาศ แล้วใช้มืออุดปากคาร์บูแล้วสตาร์ท จะช่วยได้ ถ้ายังไม่ติดแสดงว่าแหวนตายถาวรแล้ว ต้องใช้บริการรถกระบะแล้ว
    รูปลูกสูบ ลูกที่เป็นรอยน้อยกว่า ถอดออกมาขัดยังใช้ได้ แต่อีกรูป ติดหลายครั้งแล้ว เป็นรอยมาก ใช้ไม่ได่ ต้องคว้านเปลี่ยนลูกสูบใหม่
    scratch piston.jpg (33
    scratchpiston 2.jpg

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smoother : 27-07-2015 เมื่อ 12:46

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ เป็นความรู้มากๆ
    ^_^
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

Junior Member wanttogo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดครับอ่านแล้วอยากไป ผ่าเครื่องบ้างเลย(อยากสูบติดบ้างอิอิ)

เวสป้าบ้าที่ซู๊.....ด อีตาบ้า's Avatar
    สถานที่
    เวสป้าบ้านนอก
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

ขอบคุณท่านมากที่ลงมาโปรดพวกเรา

มาตรฐาน up

แหล่มเลยครับได้ความรู้เพิ่มเติม ขอให้เจริญๆนะนะ

Member chemien's Avatar
    สถานที่
    UBU ScooterCLUB...only
    ขอบคุณ
    0

Thanks a lot ..em94
    Time To Change......::

Contact Me : [email protected]

pak's Avatar
    สถานที่
    candy's scooter club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณมากๆคับ

ความรู้คือวิชา .... เดี๋ยวจำไว้ใช้นะคับem93
    CANDY'SCooTER CLUB

เจ้าจงจำไว้นะลูก เวสป้านะมีไว้หั้ยขับ ไม่ใช่ไว้จับสาว

ทักทายกันได้ที่ [email protected] นะคับ

Junior Member blackwindow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แจ่มคับ

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้จริงๆ
    พอดีกำลังจะคว้านลูกใหม่อยู่พอดีเลย ผมขับpx150คับ
    มีไรแนะนำเพิ่มเติมได้นะคับ
    em24em24em24em24em24em24em24em24em24em24em24em24
    em87ยางหลังผมแหว่งเพราะเต่าไล่กัดem95

SIAME CRUSTIES HooliCRUST's Avatar
    สถานที่
    แลม -ที- เลีย สายดำ
    ขอบคุณ
    0

ถ้า ในกรณีคว้านมาแล้วๆ ไม่ค่อยได้ขี่ (ขี่ อาทิตย์ละครั้ง) จะต้องเพิ่ม ระยะการ รันอินไหม
    เช่น กำหนด รันอินมัน 1เดือน แล้วจะต้องเพิ่มเป็น 2 เดือนไหมครับ กรณีที่ขี่น้อยมาก
    จงเดินทาง สายดำ

354-0-54189-7 ธ.กรุงเทพ ส.หัวหิน วีระเดช ปลีคงธุ
    083-881-3381 ปอ

ทำเอง ขับเองแบบชิลลๆ smoother's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ใช่แล้วครับ เราขับน้อย ระยะรันอินก็ได้น้อย สมมติ ว่าขับได้เดือนนึง 200 กิโล เราก็ต้องรันอินอย่างต่ำ 3 เดือน และที่สำคัญ ต้องใส่ออโต้ลูปเผื่อ 2-3 เท่า ทุกครั้ง
    เคยเจอพวกบ้าพลังขับออกทริป น้ำมัน 1 ถัง(6 ลิตร ) ใส่ออโต้ลูป 1 กระป๋อง ( 500 cc)
    เพื่อนๆคนไหนมีประการณ์เกี่ยวกับลูกสูบติด เล่าสู่กันฟังได้นะครับ ใครเทคนิคอะไรดีๆ ใช้น้ำมันออโต้ลูปยี่ห้อไร ลูกสูบของรถยี่ปุ่น รุ่นอื่นๆ โพสต์มาแชร์ความคิด แชร๋ประสบการณ์กันได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smoother : 27-07-2015 เมื่อ 12:55

SIAME CRUSTIES HooliCRUST's Avatar
    สถานที่
    แลม -ที- เลีย สายดำ
    ขอบคุณ
    0

คือ คืนนั้น ออโต้ลูปมีแค่ครึ่งข้อ(ของขวดน้ำดื่มสิงห์) แล้วก็เติมน้ำมันไป100-
    กะว่าไม่เป็นไร เพราะจะขี่ช้าๆ แต่มันไม่ใช้ครับผม บิดประมาณ40-60 แช่ไว้นานพอควร
    พอยกขันเร่ง(เพราะติดไฟแดง)มันเกิดอาการ ลูกติด กระทืบไม่ลง เลยดันกัน กำลับบ้าน
    ด้วยความไม่มีเวลา ผมเลยปล่อยเป็นเวลา3-4 วัน จากวันที่ติด
    แล้วมากระทืบไม่ติด เลยขยับจานไฟดูก็กระทืบลง แต่ไม่ติด เลยปรึกษาช่าง
    ช่าวบอกว่าน่าจะแหวนตาย เพราะ ความไม่มีเวลาของผม ถ้าทำแต่ทีแรกก็น่าจะติด
    เลยต้องไปหาช่างเลย และพรุ่งนี้ก็จะคเปิดดูว่าเป็นอะไร เพราะ แรงดันไม่ค่อยมีเวลาสตาร์มีอะไรแนะนำไหมครับ พรุ่งนี้ จะคว้าน แล้ว จะสั่งของ ร้านไหน ใช้ลูก ยี่ห้อ อะไร
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    จงเดินทาง สายดำ

354-0-54189-7 ธ.กรุงเทพ ส.หัวหิน วีระเดช ปลีคงธุ
    083-881-3381 ปอ

Scooter Member mesopotamai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

em90em90em90em90

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation Step เหนือ

สูบติดครั้งแรกในชีวิตของผมนะครับ !
    เมื่อ 2 ปีที่แล้วขาย เวสป้า 90 ให้รุ่นน้อง ขับมาไม่เคยสูบติด เลยไม่เคยรู้รสชาติของความเสียวซ่าน สยิว
    หลังจากนั้นมาขับสปริ๊นท์ วี ซื้อของน้ามาขับ โดยหารู้ไม่ว่ารถคันนี้จอดไว้ในบ้านน้าโดยไม่ได้สตาร ์ทเลยเป็นปีกว่าๆ หรือ 2 ปีเห็นจะได้ ไม่ต้องพูดถึงเรื่องถังน้ำมัน ห้องสูบ แห้งผากจนต้องนำมาเติมใหม่ ลองขับดู เพราะรีบไปหน่อย ไม่รอให้ออโต้ลูปลงห้องสูบ ให้มันทั่วถึง ด้วยความใจร้อน เลยอัดยาวซะ 60-70 อยู่ดีๆ รู้สึกแปลกๆ มีอาการเร่งไม่ขึ้น รถเริ่มส่าย จากนั้นล้อหลังเบรกตาย ล้อลากเอี๊ยดดด!! ดังมาก คนที่ผ่านไปมาข้างถนนมองกันตรึม ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าวิธีแก้ไขคือต้องกำคลัทซ์ให้ทัน เลยต้องใช้สมาธิและร่างกายที่มีอยู่เกร็งให้สุดๆ แล้วใช้เท้ายันพื้นไว้ รองเท้าแตะพื้นขาดเลยครับ ดีที่รถไม่ล้ม ตอนนั้นเหงื่อแตกซิ่กเลย ทำอะไรไม่ถูก เพราะเป็นครั้งแรก เลยรู้สึกงงๆ พอรถหยุดก็จอดไว้ข้างทาง พักให้หายตกใจประมาณ 5 นาที แล้วลองสตาร์ทใหม่ เฮ้อ! ยังดีที่ติดอยู่ แล้วก็รีบออกไปจากบริเวณนั้น อย่างรวดเร็ว(เพราะอายคนเค้า)
    รถเวสป้าเป็นรถ 2 จังหวะแบบเก่า หากเราขับมันแล้วบิดแช่ไว้โดยไม่ผ่อนเลย สูบติดแน่นอน หากออโต้ลูปไม่หนาพอ การขับโดยไม่ให้สูบติดควรขับแบบบิดปล่อยๆ เพื่อให้ลูกสูบไม่ต้องทำงานหนักมาก เป็นการถนอมลูกสูบไปในตัวด้วยครับ

ใครมีประสบการณ์สูบติดเล่าให้กันฟังได้นะครับ จะได้รู้จักป้องกันและแก้ไขเหตุการณ์เฉพาะหน้าได้ หากเกิดขึ้นกับตัวคุณเอง

มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนเดียวที่รักเราจริง

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สั่งของร้านเจ๊ซิครับ ถ้าอยากประหยัดก็ใช้ลูกอินเดีย OKASA 350 บาทเอง คว้านเสร็จ ถ้าให้ดีซื้อหัวเชื้อ ผสมถัง หัวเชื้อ 1 หลอด น้ำมัน 1 ถัง แล้วตามด้วย ออโต้ลูป 2-3 เท่าตัว(250-350cc )
    อาการตายใจแบบนี้ผมก็เคยเป็น นึกว่า ออโต้ลูปพอดี อะไม่เป็นไรหรอก ขับไม่ไกล ขับช้าๆ พอขับไปขับมายกคันเร่งไม่ทัน ทางที่ดี ทำแบบที่บอก ใส่น้ำมันออโต้ลูปเผื่อไว้เยอะๆเลย ช่วงที่รันอินยังไม่ถึง 2000กิโล อย่าคิดว่า เกิน 600 กิโลแล้ว ใส่น้ำมันออโต้ลูป น้อยลงได้ เพราะเราไม่อาจรู้ได้ว่าวันนี้ระจะขับเร็วแค่ไหน บางทีต้องหนีตำรวจ บ้างก็รีบมีธุระ ไม่มีเวลาจอดรถลงไปเติมออโต้ลูปเพิ่ม พอเกิน 2000 กิโลแล้ว จึงจะเติมออโต้ลูปได้ในอัตราส่วนปกติ 1ลิตร 20 cc
    ** แต่อย่าลืมวันไหนจะขับทางไกล หรืออยากขับเร็ว ต้องใส่เพิ่ม 2-3 เท่าตัว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smoother : 27-07-2015 เมื่อ 12:59

theliger's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นว่าเป็นความรู้ ขออนุญาติอัพครับ
    ts32
    <<< ลัทธิสีน้ำเงิน >>>
    vespa & Lambretta

Bookmarks