รถขาดต่อ โอนข้ามจังหวัด

ชื่อกระทู้: รถขาดต่อ โอนข้ามจังหวัด

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถขาดต่อ โอนข้ามจังหวัด

รถที่ขาดต่อมาหลายปี
    1.สามารถจดทะเบียนใหม่
    2.โอนข้ามจังหวัด
    3.เปลี่ยนสี

ดังกล่าวในปลายทางจังหวัดได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
    เช็คภาษีรถที่ขาดต่อ
    http://www.dlt.go.th/newlaw/index.html

ขอบคุณ
    0

รถที่ขาดต่อหลายปีตั้งแตประมาณ3-5ปีขึ้นไป ต้องไปขอจดทะเบียนใหม่คับ
    -คือถ้าจะนำมาใช่ใหม่
    1.ถ้าคุรจะนำมาใช่คุณต้องไปที่ขนส่งที่ทะเบียนนั้นอย ู่คับ เช่นที่ปทุมฯ คุรก็ต้องไปที่ประทุมฯก่อน ไปต่อทะเบียนที่ขาดให้เป็นปัจจุบันคือ ถ้าปีนี้49คุณก็ต่อถึง48เพราะที่ขนส่งเขาต่อให้แค่นั ้น
    *แล้วคุณก็ต้องระวังด้วยนะคับว่าเล่มของคุณเป็นเล่มจ ิงหรือเปล่า เพาระว่าถ้าขนส่งเขาไปค้นต้นขั้วให้แล้วมีการทำทะเบี ยนแล้ว เล่มของคุณขนส่งจะยึดเก็บเลยนะคับ*
    2.แล้วที่ขนส่งเขาจะคืนเล่มมาให้แล้วคุณก็แจ้งย้ายไป ยังจังหวัดที่คุณอยู่
    3.เรื่องจะใช่เวลาประมาณ15-20วันคับ แล้วคุณก็ไปเช็คเอาแล้วกันที่ขนส่ง
    4.พอเรื่องมาแล้วคุณก็เอารถไปตรวจสภาพ เลขเครื่อง เลขตัวถัง/โครงที่ขนส่ง แล้วก็ยื่นโอนมาเป็นชื่อคุณหรือที่เรือกว่าโอนปลายทา งไงคับ แล้วคุณก็ต่อทะเบียนได้เลยในวันที่โอน แต่ก่อนหน้าที่จะไปโอน-ต่อทะเบียนคุณอย่าลืมต่อพ.ร.บ.ให้เรีบยร้อยนะคับ
    5.แล้วเล่มคุณจะได้หลังจากวันโอนไม่น่าเกิน3วันนะคับ เอาไปเสร็จไปยืนรับทะเบียนคับ
    ---------แค่นี้ก็เสร็จแล้วคับรถก็เป็นของคุณถูกต้องตามกฎหมาย แล้วคับ--------------------------

ขอบคุณ
    0

แล้วเปลี่ยนสีนะคับ
    คุณก็เอาสำเนารถนะคับถ่ายเอกสาร แล้วก็เอาสำเนาใบเสร็จหรือใบเสร็จตัวจิงค่าใช่จ่ายที ่คุณเปลี่ยนสีคับ คือ ใบเสร็จค่าทำสีจากอู่ที่คุณไปทำหรือถ้าคุณทำเองคุณเอ าใบเสร็จค่าสีที่คุณไปซื้อมามาแนบแล้วยื่นเปลี่ยนสี เสียค่าธรรมเนียมไม่น่าเกิน100 นะคับ

ขอบคุณ
    0

คำแนะนำที่ผมบอกไปถ้ามีข้อผิดพลาดประการใด ต้องขอโทษด้วยนะคับ แล้วใครมีความรู้ที่มากกว่าผมก็ลงบอกได้นะคับ

รถขาดต่อเกิน 3 ปี รึป่าว ครับ พี่ ถ้าเกิน ต้องไปเดินเรื่องที่ จังหวัดนั้นๆ จ่ายภาษีย้อนหลังแล้วแจ้งหยุด

ใช้ แล้ว บอกเจ้าหน้าที่ ที่นั้นเลยว่าเราต้องการ ย้ายออกจากจังหวัดนี้ ไปจังหวัดไหน เค้าจะได้เดินเรื่องให้

เลย และ รอซักประมาณ 7 วัน ก็ได้ครับ จากนั้นไป ขนส่งจังหวัดที่เราย้ายเข้ามา ทำเรื่องย้ายเข้า

จดทะเบียนใหม่ เปลี่ยนสี <ตรวจสภาพรถที่นี้เลย >

ส่วนเรื่อง การโอนย้ายปลายทาง ใช้ได้ใน กรณี ที่ ทะเบียนขาดไม่เกิน 3 ปี เท่านั้น ครับ ใช้เวลาประมาณ

45 วัน

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ
    เช็คภาษีรถที่ขาดต่อ
    http://www.dlt.go.th/newlaw/index.html

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ birnepeach
    รถขาดต่อเกิน 3 ปี รึป่าว ครับ พี่ ถ้าเกิน ต้องไปเดินเรื่องที่ จังหวัดนั้นๆ จ่ายภาษีย้อนหลังแล้วแจ้งหยุด

ใช้ แล้ว บอกเจ้าหน้าที่ ที่นั้นเลยว่าเราต้องการ ย้ายออกจากจังหวัดนี้ ไปจังหวัดไหน เค้าจะได้เดินเรื่องให้

เลย และ รอซักประมาณ 7 วัน ก็ได้ครับ จากนั้นไป ขนส่งจังหวัดที่เราย้ายเข้ามา ทำเรื่องย้ายเข้า

จดทะเบียนใหม่ เปลี่ยนสี <ตรวจสภาพรถที่นี้เลย >

ส่วนเรื่อง การโอนย้ายปลายทาง ใช้ได้ใน กรณี ที่ ทะเบียนขาดไม่เกิน 3 ปี เท่านั้น ครับ ใช้เวลาประมาณ

45 วัน
    เดี้ยวนี้ทำที่ไหนก็ได้ครับ ขอให้เป็นขนส่งจังหวัด สาขาไม่ได้

Bookmarks