ช่วยแนะนำวิธีการปรับตั้งจักรยานเก่าให้สมบูรณ์ด้วย

ชื่อกระทู้: ช่วยแนะนำวิธีการปรับตั้งจักรยานเก่าให้สมบูรณ์ด้วย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยแนะนำวิธีการปรับตั้งจักรยานเก่าให้สมบูรณ์ด้วย

รถที่ได้มา 28 นิ้ว 2 คัน ขับแล้วล้อหน้ามันส่ายไปมา ทั้ง ๆ ที่ขั้นน็อตจนแน่นแล้วครับ แต่รู้สึกว่าดุมล้อยังให้ตัวได้ ช่วยแนะนำวิธีปรับให้ด้วยครับ มีฟิลลิปส์ชาย 1 คัน แล้วก็คานคู่ 1 คัน อีกเรื่องครับผ้าเบรคอย่างดี ๆ ไปซื้อกันที่ไหนยี่ห้ออะไรครับ วันก่อนให้ทางร้านใส่ของใหม่ให้ เบรค 2-3 ทีก็เบี้ยวแล้วครับ (เบรคหน้า) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Verified Member pj's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ต้องมองหาสาเหตุให้เจอว่าเกิดจากอะไรการที่ล้อส่ายไป มาหรือแกนดุมล้อยังให้ตัวหรือขยับได้มากผิดปกติเกิดไ ด้หลายสาเหตุ ไม่ว่าจะขึ้นล้อ(ซี่ลวดไม่ได้ศูนย์) แกนดุมคด ภายในเบ้าดุมสึกมาก ตะเกียบหน้า หลังคดไม่ได้ศูนย์รึเปล่า วงล้อดุ้ง บิดเบี้ยวรึเปล่าหากเป็นเพียงเล็กน้อยการปรับตั้งซี่ ลวดก็พอช่วยได้ หรือแม้แต่การหนุนรองแหวนก็มีผลไม่น้อย แต่อาจลำบากหน่อยสำหรับเราๆท่านๆที่ไม่ชำนาญ หากคิดว่าจะทำเองก็ค่อยๆมองหาสาเหตุแก้ไปทีละอย่าง เพราะสาเหตุที่ว่ามาเกิดเพียงนิดเดียวก็มีผลแล้วยิ่ง ถ้ามีหลายสาเหตุก็จะส่งผลมาก คิดซะว่าคนแก่ก็ต้องการการดูแลเป็นพิเศษหน่อย

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถเสร็จยังครับพี่ ส่วนผมจะถีบซอยตรงข้าม เลิศอุบลทุกเช้าละครับปลอดภัยดี ไปก็ที่ชาบาล่า เมื่อวานก่อนเห็นไม่รู้ใช่พี่เปล่า ว่าจะทักแต่ไม่แน่ใจ คานโค้งสีครีม/\6
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

ขอบคุณ
    0

ไม่ใช่ครับคุณ wingage รถผมเป็น 28 ชาย (เพลทหน้ายังไม่ติด) สีเขียว มีสนิมประปราย บังโซ่ด้านล่างขาด ๆ แหว่ง ๆ ถ้าว่าง ๆ ลองขี่รถเข้ามาใน ม.เลิศอุบล 3 ได้นะครับ อยู่ ซอยที่ 2 ซ้ายมือ หลังซ้าย ขี่ในหมู่บ้านก็ปลอดภัยดีครับ วันก่อนเพิ่งขี่ไปที่ร้านคนรักจักรยานครับ ไปเข้า ซ.เจนพัฒนา แต่ขากลับมาออกข้างโลตัส โอ้โห รถติดมาก ซอยก็เล็กต้องเลาะในร่องท่อระบายน้ำมาตลอด ทุลักทุเลมากครับ วันหยุดไหนว่าง ๆ ลองขี่มาทักทายกันได้ครับ ไม่รู้ว่าคุณ wingage ถีบรถอะไรอยู่ครับ เผื่อจะได้ทักทาย

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ครับว่างๆมาขับกันครับพี่ ตอนนี้ก็ใส่ใจอยู่กับคันที่มี ไม่ได้บ้าขนาดหามาเป็นของตัวเองมากมาย ตอนนี้ก็มาทำมอไซต์ แล้วครับแต่จักรยานก็ขับ ก็เรียนรู้ไป ตอนเช้าๆก็จะถีบเคยถีบไปเหมือนกันครับร้านคนรักจักรย าน พี่ชัยเขาก็โอเค แต่เวลาไปต้องใช้ทางคู่ขนานครับพี่ ทางอีกด้านรถจะเยอะและแคบ ตรงโลตัสจะมีร้านกาแฟตรงหัวมุมว่างๆถีบไปทานกันก็ได้ นะพี่ แต่ผมก็ไม่ได้มีความรู้มากมายครับ แบบเอาเราเป็นหลักไม่ใช่คนอื่น จึงอาจไม่ได้อะไรมากจากผม นอกจากมิตรครับ:p รถที่ใช้ หญิง 28 สีนวล ระวังนะครับแถวนั้นมีสีแบบนี้ 2 คันแต่อีกคันผมไม่รู้จัก เคยแต่เห็นครับ...../\2
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

ขอบคุณ
    0

ยินดีครับคุณ wingage ผมเองก็ไม่ได้ศึกษาเรื่องจักรยานจริงจังนักครับ พอดีเห็นแล้วชอบก็เริ่มมาเก็บ หลัก ๆ คืออยากให้มันอยู่ในสภาพสมบูรณ์พาเราไปไหนมาไหนได้ ไม่ได้เน้นแต่งแฟนซีครับ ร้านกาแฟหัวมุมโลตัสก็อร่อยดีครับ คนเยอะจัง แต่รถเยอะเหมือนกัน ปกติผมชอบไปกินใน Plaza Lagoon ชื่อร้าน Coffee Mania ที่หันหน้าออกริมบึงติดกันร้าน HOT POT ครับ ไปง่ายกว่าแล้วก็ดูสบาย ๆ เจ้าของร้านก็มีรถมอเตอร์ไซด์อังกฤษ และ Lowrider โชว์อยู่ เป็นกันเองดีครับ

Bookmarks