กระทู้นี้คุยแต่เรื่องsunbeam - หน้า 3

ชื่อกระทู้: กระทู้นี้คุยแต่เรื่องsunbeam

Verified Member pj's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน Sunbeam Pedals

พี่วสันต์ผมลงรูปให้ดูเปรียบเทียบว่าบันได sunbeam 26" 2 คู่นี้ ต่างกันที่ฝาครอบที่ปลายด้านนอก ตัวนึงที่ฝาจะทำเป็นหกเหลี่ยมไว้จับปะแจได้ อีกตัวจะเป็นโดมโค้งกลมเลย ส่วนอื่นๆก็เหมือนกันรวมทั้งแกน

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล พี่จะได้เอาไว้ใส่กับคันแฮนด์รัดคอ ตอนนี้เป็นบันไดบีเอสเอติดรถมาอยู่ คิดๆอยู่ว่าจะถอดเปลี่ยนใส่ดีหรือเปล่า เพราะจะว่าไปแล้วบันไดของเดิมติดรถมาก็คือบีเอสเอ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน ย้อนรอยเจ้าฉลามขาว!!

ช่วงหลังมานี่ติดตามความเคลื่อนไหวของพี่ๆเพื่อนๆอยู ่เงียบๆมาพักใหญ่
    วันนี้ได้ฤกษ์เอา Sunbeam 26'' มาทำความสะอาดหน่อย เลยถ่ายรูป Update ล่าสุดไว้ ก็ถือโอกาสเข้ามาคุยในกระูทู้นี้พร้อมกับลงรูปให้พี่ วสันต์ อ๋อม และเพื่อนๆที่เคยติดตามหรือเห็นก่อนตกมาถึงผม จริงๆกับ Sunbeam คันนี้ผมก็ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับที่มาเท่าไหร่ รู้ว่าพี่ๆให้ฉายาว่าเจ้าฉลามขาวเพราะเดิมมีสติ๊กเกอ ร์เครื่องดื่มฉลามติดที่
    ท้ายหุ้มโซ่ แล้วก็ขึ้นจากใต้เข้ากรุงแวะพักบ้านเพื่อนที่เมืองกา ญฯ
    ก่อนมาอยู่กับลูกน้ำเค็มที่ชลบุรีมาถึงผมน่าจะเป็นเจ ้าของคนที่ 4 ยังไงถ้าพี่วสันต์ หรือเพื่อนที่รู้ มีเวลาช่วยเล่าสมัยที่ติดตามรถคันนี้ครั้งยังอยู่ที่ ใต้ ลองดูรูปเมื่อก่อนกับปัจจุบันกันเล่นๆ่น่ะครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pj : 13-05-2008 เมื่อ 20:37

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

คิดถึงวันเก่าๆมั๊ยพี่น้อง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ตอนนี้กับคันนี้ที่อยากเปลี่ยนก็มี ปลอกมือ ขาตั้ง สูบดันลอปที่สภาพสมบูรณ์หน่อย พี่วสันต์ว่าไงครับ?

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ
    โดยส่วนตัวแล้ว ชอบจักรยานที่เก่าในบ้านเรามากกว่ารถที่นำเข้ามา เนื่องจากมีความรู้สึกว่ารถพวกนี้มีที่มาที่น่าสนใจ เป็นรถที่เคยปั่น เคยถีบ เคยใช้ อยู่บนถนนในบ้านเราเองเมื่อในยุคเก่าๆ เวลาขี่แล้วมันให้ความรู้สึกดีว่าเรากำลังปั่น นั่งอยู่บนอดีตอีกครั้ง รวมถึงเรื่องราวมากมายในวิธีการของแต่ละคนที่กว่าจะไ ด้มาให้ได้เล่ากันอย่างสนุก
    รถของพิทคันนี้ หากจะว่าไปแล้ว พี่เป็นคนที่ได้เห็นคนแรกในบรรดาเจ้าของคนก่อนๆทั้งห มด(ยกเว้นเจ้าของเดิม)ซึ่งพิทเป็นเจ้าของคนล่าสุด
    จำได้ว่าตอนนั้นประมาณปี 2544 เป็นตอนเช้าวันอาทิตย์ ซึ่งกำลังขับรถพาครอบครัวเข้าตัวเมืองภูเก็ต โดยเป็นภารกิจที่ทำอยู่เป็นประจำตอนที่ทำงานอยู่ที่น ั่น ตอนนั้นขับรถเข้าไปในตลาดแล้วเห็นมีมอเตอร์ไซค์พ่วงข ้างแบบที่คนภูเก็ตชอบใช้วิ่งนำหน้าอยู่และมีจักรยานว างตระแคงอยู่ที่ในพ่วงข้างนั้น เห็นหุ้มโซ่ก็จำได้ว่า รถคันนี้เป็นซันบีม26"ชายแน่ๆ คิดอย่างนั้นก็เลยเลี้ยวรถตามพ่วงข้างคันนี้ไป ซึ่งก็ไปจอดอยู่ในย่านๆหลังตลาดสด เป็นบ้านตึกแถวสองชั้นรุ่นเก่า
    รถคันนี้เจ้าของเป็นคนที่ทำงานอยู่ในตลาดสด ลงไปถามรายละเอียดรถกับแก และไม่ลืมที่จะจีบแบบแย๊บๆทีเล่นทีจริงว่าจะขายมั๊ย เพราะอยากได้ ซึ่งก็ตามคาด เพราะว่าแกไม่ขาย ใช้ขี่ออกกำลังกายอยู่เป็นประจำ ตกลงวันนั้นก็เลยกลับออกมา และก็ไปแวะเวียนอยู่เป็นบางครั้ง เผื่อแกเปลี่ยนใจอยากจะขาย
    สภาพรถที่เห็นในตอนนั้น สีจะดีมาก เรียกว่าเราคิดว่าซันบีมคันแรกที่เราได้มาสีดีแล้ว คันนี้กลับดียิ่งกว่า สียังเป็นเงาเหมือนรถอายุสักยี่สิบปีที่สีจะไม่เก่าม าก มีสติกเกอร์รูปปลาฉลามสีเขียวติดอยู่ที่ข้างบังโซ่ด้ านท้ายๆ
    อารมณ์ในตอนนั้น เนื่องจากเพิ่งจะได้รถซันบีมรุ่นเดียวกันมาก่อนหน้าน ี้ไม่นาน ความอยากได้จึงไม่มีมากเท่าไหร่ เลยไม่กล้าที่จะให้ราคาเค้า คืออยากได้หน่ะอยากได้ แต่ไม่มากเหมือนกับตอนที่ยังไม่มีรถ ความกระตือรือร้นจึงไม่มากนัก
    ประกอบกับเปรียบเทียบกับรถตัวเองที่มี จะมีได้มีเสียต่างกันก็คือ รถคันนี้สีดีก็จริง บังโคลนสภาพดีมากแต่ลายน้ำคำว่าซันบีมที่บังโซ่จะชัด สู้รถตัวเองไม่ได้ บันไดเป็นสแตนดาร์ด ส่วนของตัวเองได้ซันบีม ล้อเป็นแสตนดาร์ดเช่นกันส่วนดุมเป็นบีเอสเอ( อันนี้คิดว่าร้านประกอบมาให้อย่างนี้) ส่วนเบรคหน้า-หลังเป็นก้ามปูญี่ปุ่นรวมทั้งมือเบรคก็เช่นกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 14-05-2008 เมื่อ 12:05

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เนื่องจากไม่อยากให้เสียเวลาอ่านกันมาก ก็เลยจะขอเล่าตัดไปถึงช่วงที่เพื่อนได้รถคันนี้ไปว่า ...
    หลังจากอยู่ที่นั่นต่อมาอีกสักปีกว่าๆก็ต้องย้ายกลับ เข้ามาทำงานที่กรุงเทพฯและทราบภายหลังว่าเพื่อนได้รถ คันนี้มาแล้ว โดยต้องอาศัยการไปมาหาสู่ จนสนิทสนม จนแกอาจจะเบื่อหรือใจอ่อนก็ไม่ทราบได้ รถก็เลยถูกเปลี่ยนมือมาสู่เจ้าของคนที่สอง
    ทราบว่าหลังจากนั้นรถคันนี้ มีคนจากหลายถิ่นหลายที่(รวมถึงตัวเอง) ซึ่งได้จีบกับเจ้าของเอาไว้ เรียกได้ว่าเป็นคิวหนึ่งคิวสองกันทีเดียวหากอยากขายข ึ้นมา
    ก็อย่างว่าเนื่องจากเป็นรถที่หายากและเป็นคันเก่งด้ว ยโอกาสที่จะขายจึงค่อนข้างที่จะเลือนลางเต็มทน
    แต่สุดท้ายความแน่นอนก็คือความไม่แน่นอน มีไอ้หนุ่มคิวท้ายๆแต่อาศัยลูกตื้อที่มากหน่อยซิวไปจ นได้....สร้างความเจ็บใจให้กับหลายๆคน แต่ราคาก็สูงปรี๊ด..! เรียกได้ว่าถึงจะขายให้เราก็ไม่มีตังค์เอา..../\8

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากนี้ ซันบีมคันงามจึงได้ล่องเข้าสู่เมืองกรุงแหล่งเสือ สิงห์ กระทิง แรด ของวงการรถถีบเก่า สร้างความตื่นตาตื่นใจเป็นอันมาก คิดว่ากระแสซันบีมที่ฮอทๆในช่วงหนึ่ง รถคันนี้ก็มีส่วนไม่น้อยเลยทีเดียว
    แต่ก็มีการสับเปลี่ยนอะไหล่ทำโน่นทำนี่ จนรถสภาพๆชาวบ้านกลายเป็นรถที่ดูก็รู้ว่าเป็นรถของคน เล่น หมดสภาพเดิมๆไป แต่ก็อยู่กับเจ้าของคนที่สามไม่นานนัก ก็ย้ายรังมาซบอยู่ที่ชลบุรี กี่ปีแล้วล่ะ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

การได้มาของรถคันนี้ต้องยกเครดิตให้เพื่อนผมเค้า เดิมทีก่อนหน้านี้ก็ได้มาคันนึงแต่มีแค่โครงตะเกียบจ านแล้วก็หุ้มโซ่ แต่เมื่อคุยกับเพื่อนแล้ว ก็ตัดสินใจไม่ขึ้นคันนั้นเนื่องจากทำแล้วอาจจบไม่ลง เลยยกหุ้มโซ่กับจาน ให้พื่อนไปแล้วขายโครงซะ ก็เป็นจังหวะที่ข่าวSunbeam คันนี้เข้ามาตัดสินใจรวบรวมเงินเอาในวันเดียวกันนั้น เลย...ตอนนั้นยังเสียดายอยู่ที่ไม่ได้ควบ BSA พับได้สีเดิมมาด้วย ซึ่งภายหลังไม่นานนักก็ไปอยู่กับพี่ที่นับถืออีกคน ผมเป็นคนที่ได้พบเห็นรถค่อนข้างน้อย แต่ก็คิดว่า Sunbeam 26" และ BSA พับได้ รถคู่นี้อาจจะเป็นรถสีเดิมที่อยู่ในไทยแต่เดิมที่มีส ภาพดีติดอันดับต้นๆ
    หรือเป็นคู่ที่เป็นที่สุดในบ้านเราก็อาจเป็นได้ พี่อ้วนเห็นว่าไงครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pj : 14-05-2008 เมื่อ 14:57

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ขอบคุณพี่วสันต์ครับ

em95

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

เงียบเหงาจังครับ ts23

รูป รูป  

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้รถขึ้นคันลองวิ่งดูแล้วครับแต่อาศัยล้อของคันอ ื่นมาใส่ แต่คร่าวๆน่าจะได้สัก 75 เปอร์เซ็นต์แต่ว่ากล้องดันมาพังซะอีกเลยไม่ได้ถ่ายรู ปมาให้ พี่ๆน้องๆ ได้วิจารย์กัน วันนี้อาศัยกล้องจากโทรศัพท์มือถือทดสอบถ่ายมาให้ช่ว ย ติ ชมตามสะดวกเลยครับ

รูป รูป    

สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อีกมุมนึงครับ อะไหล่ของรถคันนี้ได้มาจากพี่ๆน้องๆในกลุ่มคนบ้าฯ ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ต้องปรับ เปลี่ยน เพิ่ม ลด ตรงไหนบ้างก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จากที่ได้คุยกันรถคันนี้ขี่ดี ถือว่าเป็นสุดยอดแล้วครับ เพราะเมื่อขี่แล้วสนุก ถีบไม่หนัก ต่อไปก็คงจะเป็นคันเก่งมากกว่ารถโชว์ ส่วนเรื่องสวยงามคงเป็นเรื่องรองลงมา
    จากภาพที่เห็น หากจะแต่งตามแบบที่ตัวเองชอบก็จะเปลี่ยนดุมหลังเป็นด ุมหลอด เพราะดูแล้วมันจะขัดๆกับเบรคหน้า (หรืออาจจะเป็นอคติส่วนตัวก็ได้ที่เป็นคนไม่ชอบเบรคด ุมเพราะมันดูใหญ่ๆ หากอยากจะใส่เกียร์พี่ว่าเอาเกียร์เปลือยมาใส่ก็จะดี นะครับ) ส่วนกระบอกใส่ไฟฉายก็จะเอาออกเช่นกัน หาไฟที่ใช้ไดนาโมมาใส่ กระเป๋าหลังพี่ว่าใบมันใหญ่เกินไป เอาแค่กระเป๋าใส่เครื่องมือใบเล็กๆก็พอ และท้ายบังโคลนที่เป็นสีขาวพี่ก็จะทำเป็นสีดำ จะทำให้รถดูขรึมขึ้น คอแฮนด์ก็จะปรับให้สั้น ต่ำลงมาอีกหน่อย ให้รถมันดูออกแนวสปอร์ต
    ที่โละๆเอาเครื่องพวงต่างๆลงมานั้นก็เพื่อเน็นให้เห็ นความสวยงามของโครงรถครับ หากเราเอาอะไรใส่เข้าไปมาก มันก็จะกลายเป็นลดความเด่นของโครงรถไป
    เป็นการวิจารณ์ ที่ไม่เกรงใจเจ้าของรถเลยนะครับ เพราะรู้จักกันอยู่แล้ว... รถคันนี้พี่ว่าอาจจะเป็นเนื้อคู่กันก็ได้นะครับ เพราะกว่าจะมาเป็นวันนี้ได้ ทุลักทุเลน่าดู....

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 14-07-2008 เมื่อ 07:55