กระทู้นี้คุยแต่เรื่องsunbeam

ชื่อกระทู้: กระทู้นี้คุยแต่เรื่องsunbeam

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน กระทู้นี้คุยแต่เรื่องsunbeam

จักรยานโบราณหลายยี่ห้อเท่าที่รู้จักมา sunbeam เป็นชื่อที่เรียกได้ว่า"หอม"ที่สุดในความคิดของตัวเอ งหากไม่นับรถแปลกหรือหายากอื่นๆ
    เนื่องจากซันบีมเป็นรถที่หายากทำให้เป็นที่นิยมเสาะห ากันสำหรับนักเล่น ซึ่งไม่ได้เป็นที่นิยมเพราะหายากอย่างเดียวแต่ซันบีม ยังมีรายละเอียดที่พิเศษไม่เหมือนจักรยานยี่ห้ออื่นๆ อีกหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นที่บังโซ่ ชุดเบรค หรือรายละเอียดอื่นๆอันน่าสนใจแทบทั้งสิ้น
    ซันบีมเป็นรถที่หายากแต่มีข้อดีที่หากใครต้องการอยาก จะได้จริงๆแล้ว ขยันตามสืบตามหาสักหน่อย หรือทนอีกนิด ก็จะได้มีโอกาสเจอคนที่มีและต้องการจะขาย ซึ่งก็ถือว่ามีได้ลุ้น
    แต่เนื่องจากซันบีมที่พบๆเห้นซื้อขายกันโดยมากมักจะไ ม่สมบูรณ์ ยังต้องทำ ต้องซ่อม ต้องตามอะไหล่กันอีก จึงมักจะมีคำถามหรือข้อสงสัยมากมายเกี่ยวกับรถยี่ห้อ นี้
    จึงคิดว่าน่าจะตั้งกระทู้ขึ้นมาสักกระทู้ที่คุยแต่เร ื่องรถยี่ห้อซันบีมเพียงอย่างเดียว เผื่อใครอยากทราบข้อมูลหรือเรื่องราวต่างๆจะได้เข้าม าสืบค้นในกระทู้นี้ได้เลย
    ปัจจุบันนี้ พี่ๆน้องๆ"คนบ้ารถถีบ"หลายคนที่สนใจในรถยี่ห้อนี้ ถึงกับศึกษา ค้นคว้าข้อมูล เป็นเรื่องเป็นราวเลยทีเดียว คิดว่าเดี๋ยวหลายๆคนก็คงจะสละเวลาเข้ามาคุย เข้ามาตอบคำถาม ที่อาจจะมีผู้สงสัยกันได้
    ถึงแม้อาจจะได้ไม่มากนัก แต่ก็คิดว่าก็คงคุยได้เท่าที่รู้ ตอบได้อย่างไม่ปิดบัง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เนื่องจากเป็นคนที่ไม่ค่อยจะถนัดนักในเรื่องการดูอะไ หล่หรือการปรับแต่งซ่อมรถ จึงหันไปเอาทางเล่าเรื่องเก่าๆมากกว่า อาศัยข้อมูลจากคำบอกเล่าและอ้างอิงจากเอกสารที่พอมี เพราะลำพังข้อมูลเพียงการบอกเล่าอย่างเดียว น้ำหนักอาจจะยังไม่เพียงพอถึงแม้ว่าเราจะเชื่อจริงๆ
    ซันบีมจากที่เคยได้ทราบมาว่า ยุคนั้น ในบรรดารถอังกฤษหรือรถยุโรปด้วยกันแล้ว ซันบีมจะถือว่าเป็นรถที่หรู ชั้นดี และราคาแพงกว่าเพื่อน หากเปรียบแบบไม่เกินเลยไปนัก ซันบีมก็อาจจะเทียบได้กับรถยนต์โรสรอยด์ทีเดียว ตอนที่ได้รถจักรยานซันบีมมาใหม่ๆ พอเอามาที่บ้านพ่อเห็นก็ยังจำได้เลย ยี่ห้อซันบีมเคยได้ขี่ตอนสมัยยังหนุ่ม(จังหวัดพิษณุโ ลกและอุตรดิตถ์ ) แม้แต่ในหนังสือที่บันทึกถึงจักรยานก็ยังกล่าวเอาไว้ ว่า จักรยานราเล่ห์และซันบีมคือจักรยานที่ดีที่สุดและแพง ที่สุดตามลำดับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 30-08-2007 เมื่อ 07:26

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เริ่มเล่นจักรยานโบราณมาตอนต้นปี2541 ได้เห็นได้รู้จักรถยี่ห้อซันบีมจากหนังสือสารคดีฉบับ "การกลับมาของรถถีบ" ซึ่งได้ลงภาพซันบีมชายขนาดล้อ28" และมีข้อความบรรยายประมาณว่า สำหรับรถที่นิยมรถแบบเก่าลึกๆจริงก็ต้องยี่ห้อนี้ ก็ได้แต่จดจำไว้ และหวังใจไว้ว่าเป็นยี่ห้อหนึ่งที่อยากจะได้นอกเหนือ จากราเล่ห์คานคู่(ที่ในตอนนั้นถือว่าเป็นสุดยอดแล้ว) แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีโอกาสพบคันจริงๆเลยสักครั้ง
    จนมาได้พบอย่างไม่คาดคิดที่บ้านแปะติ๋วช่างซ่อมเฒ่า ที่บ้านในตรอกเล็กๆที่ถนนถลาง ตัวเมืองภูเก็ต
    รถที่เห็นครั้งแรกนั้นเป็น26"ชายสีออกน้ำเงินๆแต่ไม่ เช้มมากนัก น่าจะเป็นรถที่เลิกใช้มานานและเจ้าของเอามาเปลี่ยนยา ง ตั้งเบรคใหม่ เพราะยังเห็นมีไข่แมลงสาป รวมไปถึงหยักไย่ที่ปัดไม่หมดติดอยู่เลย(ส่วนวิธีขอซื ้อจนได้มาแล้วค่อยมาเล่าทีหลัง)

รูป รูป    

Verified Member pj's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ขึ้นชื่อว่า SUNBEAM คนรักรถถีบโบราณไม่ว่าหน้าเก่าหน้าใหม่ล้วนแต่ต้องกา รทั้งนั้น
    ผมเริ่มเล่นรถถีบโบราณอย่างจริงจังก็มาปลายปี 47 แล้ว จำได้ว่าช่วงนั้นกระแสรถจักรยานโบราณเริ่มแผ่วลงบ้าง แล้ว ตอนนั้นยังไม่รู้จักเลย sunbeam รู้จัก Humber อย่างเดียวเลย ที่บ้านมี 3 คัน เป็น 26" ชายคันนึง 26" หญิง 2 คัน
    คัน 26" หญิงนี่คันนึงป้าขี่ อีกคันแม่จะขี่ไปซื้อกับข้าวทุกเช้าจนกระทั่งถูกขโมย ไป แม่เอา 26" ชาย ไปตัดคานบนแล้วทำเป็นรถหญิงใช้งานแทน พอเริ่มเล่นรถถีบผมได้เอาเจ้า Humber นี้กลับไปทำเป็นรถชายตามเดิม ทำสี ซ่อมใส่เบาะ Brooks น็อตแท้ใหม่ทุกตัว
    เดี๋ยวนี้นึกถึงทีไรโอย!! ทำไปได้ไง 16,000.- กว่าบาทโดนฟันเต็มๆ จากนั้นจึงเริ่มหาข้อมูลจนได้รู้จัก BSA และ SUNBEAM ( เป็นบทเรียนที่ว่าให้ศึกษาก่อนทำ ) และรถสองยี่ห้อนี้ได้เข้ามาอยู่ในใจผม ก็คงเหมือนกันกับพี่ๆและเพื่อนๆ แต่ก็ไม่คิดเลยว่าจะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของเจ้า Sunbeam 2 speed คันนี้

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pj : 02-09-2007 เมื่อ 01:42

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อยากคุยกับพวกพี่ๆบ้างจัง แต่ติดที่ว่ายังไม่มีรถเป็นๆสักที ที่ได้มาอยู่ตอนนี้ก็ลูกผี -ลูกภูต ตอนนี้ก็กำลังรอลุ้นอยู่ว่าจะจบแบบไหน ในใจอยากให้แฮบปี้ทั้งสองคน แต่พี่ก็เล่นเงียบไปอาทิตย์กว่าแล้ว
    ซักวันคงมีโอกาสได้คุยเรื่องรถยี่ห้อนี้บ้างครับ ถ้าเผอิญพี่เข้ามาอ่านก็ขอความกรุณาเร่งรัดให้ด้วยคร ับ อยากขับโรลส์ลอยด์แบบพีๆบ้างครับ em87

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ของดีอาจจะมาช้าหน่อย แต่ว่าคงไม่พลาดหรอก เอาใจช่วยอีกแรงเน้อ คุณโอ๋

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 04-09-2007 เมื่อ 09:53
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    อยากคุยกับพวกพี่ๆบ้างจัง แต่ติดที่ว่ายังไม่มีรถเป็นๆสักที ที่ได้มาอยู่ตอนนี้ก็ลูกผี -ลูกภูต ตอนนี้ก็กำลังรอลุ้นอยู่ว่าจะจบแบบไหน ในใจอยากให้แฮบปี้ทั้งสองคน แต่พี่ก็เล่นเงียบไปอาทิตย์กว่าแล้ว
    ซักวันคงมีโอกาสได้คุยเรื่องรถยี่ห้อนี้บ้างครับ ถ้าเผอิญพี่เข้ามาอ่านก็ขอความกรุณาเร่งรัดให้ด้วยคร ับ อยากขับโรลส์ลอยด์แบบพีๆบ้างครับ em87
    คุณโอ๋ครับ ไม่มีรถยี่ห้อ SUNBEAM ก็ไม่เป็นไรครับเข้ามาคุยเรื่องรถ sunbeam ด้วยกันได้เลยครับ คิดว่าพี่วสันต์คงไม่ได้เปิดกระทู้นี้เพื่อคนที่มี sunbeam เท่านั้นหรอกครับ ใจเย็นน่ะครับของๆเรามันก็ต้องเป็นของเรา ดูอย่างเจ้าสามล้อเด็กเล็กคันนี้เคยพลาดไปแล้วครั้งน ึง แต่ผ่านไป 2 ปี ตอนนี้มันก็กลับมาหาเราอยู่ดี...แถมยังถูกกว่าเดิมกว ่าเก่า ...ต้องอดทนรอครับ..

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pj : 05-09-2007 เมื่อ 00:20

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ได้คุยกับน้องแขนบวมเมื่อหลายวันก่อน
    " พี่..! มันไม่เป็นการคุยเฉพาะยี่ห้อไปเหรอ.. ยี่ห้ออื่นๆก็มี " (ประมาณนี้)
    ก็บอกไปว่า ที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาก็เพราะเห็นว่าเป็นรถที่มีคนสนใจ ค่อนข้างจะมาก และก็มีปัญหามากเช่นกันเมือได้มา เช่นอะไหล่ไม่ครบบ้าง อันนี้หลุด อันนี้เสีย ฯลฯ จึงคิดว่าตั้งกระทู้ขึ้นมาคุยเฉพาะยี่ห้อไปเลยจะได้ไ ม่ต้องเสียเวลาค้นข้อมูล ส่วนยี่ห้ออื่นๆก็คิดเหมือนกัน แต่เนื่องจากตัวเองมีรถยี่ห้อนี้อยู่แล้ว และมีพี่ๆน้องๆที่เก็บรถ และศึกษารถยี่ห้อนี้อยู่บ้าง คิดว่าพอที่จะเผยแพร่ข้อมูลและรูปภาพได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 05-09-2007 เมื่อ 08:12

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เดี๋ยววันหลัง จะขอพี่วสันต์ตั้งกระทู้ยี่ห้ออื่นบ้างครับ ประมาณว่าพวกขี่แล้วก้มหน้า หลังชนฟ้า เผื่อมีคนชอบในแนวๆเดียวกัน แต่ยังเป็นในหัวข้อเดิมคือ ต้องเป็นรถถีบโบราณนะจ๊ะ เพียงแต่อีกประเภทหนึ่งเท่านั้นครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เห็นกระทู้นี้นิ่งไปนาน คิดอยู่นานว่ามีอะไรเกี่ยวกับ Sunbeam ที่น่าสนใจและมีประโยชน์บ้าง
    นึกได้ว่าเพิ่งจะถอดเกลียวกระโหลก Sunbeam 2 สปีด ออกมา เลยเอาเรื่องนี้มาบอกกล่าวเล่าสู่กันฟังเป็นความรู้เ ล็กน้อย สำหรับคนที่ยังไม่รู้ครับ ที่ถ้วยกระโหลก Sunbeam ด้านที่ไม่ใช่จานปั่น ปกติของ Sunbeam จะเป็นเกลียว 2 ระดับอยู่แล้วเกลียวนึงเป็นเกลียวที่ขันเข้ากับกระโห ลกและจะลดระดับมาเป็นเกลียวชั้นนอกที่เกลียวเล็กกว่า สำหรับแหวนล็อกถ้วยกระโหลก ที่เกลียวชั้นนี้แหละจะไม่เหมือนกับ รถอื่น ของSunbeam จะเป็นเกลียวสลับคือ หากหมุนตามเข็มจะเป็นการคลายออกแต่หากหมุนทวนเข็มจึง จะเป็นการขันเข้า ดังนั้นหากคนไม่รู้เวลาจะตอกออกจะไปตอกทวนเข็มตามปกต ิทั่วไป ก็จะทำให้แหวนตัวนี้ยิ่งแน่นหรือทำให้บ่าเยินไปเลยก็ ได้ อีกอย่างคือลูกปืนที่ใช้กับถ้วย Sunbeam 2 สปีดจะใช้เบอร์ใหญ่กว่าที่ปกติใช้กัน และทั้งสองด้านใช้จำนวนไม่เท่ากัน คือด้านที่เป็นจานปั่นใช้ 12 เม็ดแต่อีกด้านใช้เพียง 9 เม็ด ครับเล็กๆน้อยๆจาก 2 speed
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pj : 08-10-2007 เมื่อ 11:35

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

แบบนี้ละครับน้องพิทยา เป็นแนวทางตั้งกระทู้ที่อยากจะให้คนที่มีประสบการณ์ไ ด้มาแชร์ความรู้กัน จากความรู้ที่ได้ด้วยตัวเองและการค้นคว้า ขอบคุณและอยากให้มาคุยบ่อยครับ

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

Exclamation สนใจเรื่อง ชันบีม ครับ

พี่ครับ
    1.ทำไมบางคัน ชันบีม กับ bsa ใช้อะไหร่ปนๆกันอะครับ หรือว่า เป็นโรงงานเดียวกันครับ

แล้ว 2.ทำไม จานโช่ ชันบีมมีแบบตัว S กับ ตัว K ละครับ อะไหร่ผลิตก่อนกันหรอครับ

3. แล้ว ดุม ชันบีมใช้แบบ ดุมหลอด หรือเปล่าครับ

ปล. เฮอคิวลิส กับ เมอร์คิวลี เป็นอะไรกันหรอครับ ทำไมอะไหร่มันคล้ายๆกันครับ

พี่ๆ ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

พอดีไปดูกระทู้เก่าๆที่พี่วสันต์ ในกระทู้ ชันบีม 26 ชาย มาอ่ะครับ สงสัยมากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย original_beIR : 15-10-2007 เมื่อ 17:33

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รายละเอียดเรื่องประวัติที่ลึกๆคงต้องให้ผู้อื่นมาช่ วยตอบนะครับ แต่ตอนนี้ขอตอบตามที่ตัวเองเข้าใจก่อน
    1. เรื่องอะไหล่ที่ใช้ปนกัน เข้าใจว่าคงจะเป็นช่วงที่โรงงานใดโรงงานหนึ่งถูกขายก ิจการให้กับอีกโรงงานหนึ่ง ซึ่งตัวเองเข้าใจว่าซันบีมคงจะถูกยุบรวมกับบีเอสเอ จึงจะพบว่าอะไหล่หลายๆชิ้นจะตีว่าบีเอสเอมากกว่าซันบ ีม เช่นเบรค แฮนด์ ดุมล้อ แต่บังโคลนและบังโซ่ก้ยังน่าจะใช้ของซันบีมแต่เดิม เป็นที่น่าสังเกตว่าจะพบกับรถ26"เท่านั้น ในบ้านเราที่ใช้อะไหล่ร่วมกัน
    2. จานโซ่ซันบีมที่เป็นตัวs ได้ยินมาว่าเป็นจานโซ่รุ่นหลังแล้วครับ อาจจะเป็นรุ่นที่ราเล่ห์ซื้อกิจการมาแล้ว โดยอาจจะพ่วงมาพร้อมๆกับบีเอสเอ หากสังเกตดูจานโซ่แบบนี้มักจะมาพร้อมกับรถที่เป็นบัง โซ่ไม่ทึบแล้ว
    3. ดุมซันบีมที่พบในบ้านเราเป็นดุมหลอดครับ ส่วนดุมแบบฮับเบรค(เบรคดุม) ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า
    แต่รถที่ได้มาคันแรก เป็นรถสภาพเดิมๆมาจากร้าน เข้าใจว่าประกอบจากร้าน จะเป็นดุมหลอดบีเอสเอหน้า-หลัง จานโซ่รูปตัวk เบรคชักกลาง แฮนด์และคอแฮนด์แบบเดียวกับบีเอสเอ บันไดของซันบีม ส่วนบังโซ่และบังโคลนยังคงรูปแบบเดิมตามเอกลักษณ์ของ ซันบีมครับ
    ส่วนรถคันที่สองที่ได้มาจะเก่ากว่าคันแรก สภาพเดิมๆจะเป็นดุมสเตอร์มี่ฯหน้าหลัง(ทราบมาว่า สมัยนั้นขายสองราคาคือ รถมีเกียร์และรถไม่มีเกียร์ และรถมีเกียร์ราคาจะสูงกว่า) แฮนด์และคอแฮนด์แบบรัดคอไม่เหมือนแฮนด์บีเอสเอ แต่บันไดใช้ของบีเอสเอครับ
    เรื่องอะไหล่ก็คงจะขึ้นอยู่กับเถ้าแก่กระมังครับ สำหรับรถที่นำเข้าและประกอบขายในบ้านเรา หากรถที่นำเข้าจากเมืองนอกจริงๆประกอบจากโรงงานอะไหล ่คงจะไม่คละกันแบบนี้
    4. ส่วนเมอร์คิวรี่น่าจะกอบปี้เลียนแบบเฮอคิวลิสครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

จานรถซันบีมมีหลากหลายรูปทรงมากครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าครับ มีทั้งแบบจานรูปพวงมาลัย(เรือ), จานรูปตัวY, จานรูปตัวK,จานรูปตัววงกลม 4 วง, จานรูปตัวS
    จานรูปตัวK เข้าใจว่าเป็นของ William ผลิตให้ ส่วนจานรูปตัวS เห็นอยู่ในรุ่นหลังๆ ที่บีเอสเอซื้อกิจการของซันบีมแล้วครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดีครับ เป็นข้อมูลที่ต่อยอดขึ้นเรื่อยๆ ต้องขอบคุณน้องเบียร์ที่จุดประเด็นถามขึ้นมาครับ