เคยเจอแบบนี้ใหมครับ?ไปต่อทะเบียนดันมีคนไปต่อเอาป้า ยวงกลมภาษ๊ก่อนหน้าเรา

ชื่อกระทู้: เคยเจอแบบนี้ใหมครับ?ไปต่อทะเบียนดันมีคนไปต่อเอาป้า ยวงกลมภาษ๊ก่อนหน้าเรา

Junior Member romeoอ175's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เคยเจอแบบนี้ใหมครับ?ไปต่อทะเบียนดันมีคนไปต่อเอาป้า ยวงกลมภาษ๊ก่อนหน้าเรา

เคยเจอแบบนี้ใหมครับ?ไปต่อทะเบียนดันมีคนไปต่อเอาป้า ยวงกลมภาษีก่อนหน้าเรา ทั้งที่เราเป็นเจ้าของเล่มก็อยู่ที่เราและผมก็เป็นเจ ้าของใช้รถมา10กว่าปีทะเบียนแท้ ไม่มีสวม ใช้มาเกือบ10ปีไม่มีปัญหา พึ่งจะมีปีนี้
    เรื่องของเรื่อง ผมไปต่อภาษีเพื่อไม่ให้มันขาดต่อ ไปถึงขนส่งตรงข้ามสวนจตุจักร เจ้าหน้าที่แจ้งว่ามีการต่อทะเบียนแล้วที่มีนบุรี ก่อนหน้าผมไม่กี่วัน โดยมันยังไม่upเล่มทะเบียน และเค้าก็upเล่มทะเบียนให้ผม ผมก็งง อะดิ บอกว่าเฮ้ยผมเป็นเจ้าของ มีสมุดเล่มเดียวไม่เคยขาดต่อ จะมีคนมาต่อทะเบียนได้ไง ในเมื่อถ้ามาต่อก็ต้องเอาสมุดพร้อมกระดาษกาวฝนเลขมาด ้วย เค้าบอกไม่ทราบเพราะคอมมันแจ้งว่าทำที่เขตมีนบุรี เค้าแนะนำให้ผมแจ้งป้ายวงกลมภาษีหายแล้วทำใหม่ ผมควรมีการแจ้งความเพิ่มเติมดีหรือเปล่าครับ เพื่อนๆมีขอเสนอยังไงช่วยบอกด้วย ผมกลัวปีหน้าจะมีแบบนี้อีก
    ปล.
    รถคันนี้ ผมเป็นเจ้าของแต่ต้นมีเล่มพร้อมและเคยมีการเปลี่ยนเล ขป้ายทะเบียนใหม่พร้อมเปลี่ยนเล่มจากเล่มส้มเป็นเขีย ว ครับเลขทะเบียนก็เปลี่ยน ผมต่อมา6-7ปีไม่เคยมีปัญหา เล่มอยู่บ้านตลอด เลยงงมาก ไม่น่าจะเป็นไปได้เลยครับ ขอบคุณครับ
    em89

Junior Member romeoอ175's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมือ่กี้ผมโทรไปคุยกับตำรวจที่รู้จักที่แผนกปราบปราม การโจรกรรมรถยนต์และรถจักรยานยนต์ เค้าแนะนำให้แจ้งความแล้วเค้าจะตามให้ว่าเอกสารที่คน มาต่อชื่ออะไรที่มีนบุรีครับ และจะเช็กว่ามีการเล่มทะเบียนแจ้งหายหรือเปล่า จะตามจับคนที่ทำให้ แล้วให้ผมไปแจ้งความที่สน.แล้วนำใบแจ้งความไปเช็กที่ ขนส่งครับว่าใครมาต่อภาษีป้ายวงกลม เค้าบอกแบบนี้ปล่อยไว้ไม่ได้ ถ้าผมไปแจ้งหายจะซวยขอหาแจ้งการเท็จ เกือบไปแล้วครับ ไม่รู้ว่ามีการแจ้งหายแล้วเอาทะเบียนเราไปสวมหรือเปล ่า เค้าบอกอันตราย ใครที่รู้ตัวว่าเอาทะเบียนผมไปสวม ระวังตำรวจจะจับถึงบ้านครับ เค้าว่าเป็นคดีอาญา มีสิทธิ์ติดคุก ผมเลยว่าจะไปแจ้งความแล้วครับ ขอบคุณครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบให้

เคยเจอ แต่น้อยมากๆ จริงๆแล้วปัญหาอาจเกิดได้จาก 1 เกิดจากระบบคอมฯผิดพลาดเพราะก่อนหน้านี้สัก1-2อาทิตย์ก่อนมีไวรัสเข้าระบบข้อมูลกรมฯ 2 เจ้าหน้าที่อาจคียร์ข้อมูลผิดพลาด ตัวเลขทะเบียน หรืออาจเป็นจังหวัดก็ได้ 3 คุณอาจหวังดีกับเพื่อนโดยถ่ายสำเนารถของคุณให้กับเพื ่อนเพื่อไว้กันตำรวจแล้วเพื่อนของคุณก็ตอบแทนคุณด้วย การนำสำเนานั้นไปต่อทะเบียนให้(แต่อาจลืมไปให้คุณโดย เก็บไว้ใช้เองซะงั้น)ถ้าโดนวิธีนี้คุณสามารถนำเล่มทะ เบียนของคุณ(ต้องชื่อคุณ)ไปที่ขนส่ง4ที่เขานำสำเนารถ คุณไปต่อแล้วแจ้งความจำนงต่อเจ้าหน้าที่เพื่อข้อค้นป ระวัติการต่อภาษีได้โดยไม่ต้องแจ้งความ แล้วถ้าคุณโชคดีก็จะได้สำเนาบัตรหรือเบอร์โทรคนต่อทะ เบียนรถคุณ(เขากันเอาไว้เพื่อเจอกรณีแบบนี้)แต่ขอบอก ว่าอาจนะครับไม่ใช้ต้องมีแน่นนอน แล้วถ้าได้ความคืบหน้ายังไงก็โพสไว้ละกันครับ ผมจะหาวิธีแก้ไขที่ถูกต้องไว้ให้
    # ทุกปัญหามีทางแก้ไข แต่จะแก้ไขยังไงให้ถูกต้องนี้ซิคือปัญหา #

ขอบคุณ
    0

3.คุณอาจหวังดีกับเพื่อนโดยถ่ายสำเนารถของคุณให้กับเ พื ่อนเพื่อไว้กันตำรวจแล้วเพื่อนของคุณก็ตอบแทนคุณด้วย การนำสำเนานั้นไปต่อทะเบียนให้(แต่อาจลืมไปให้คุณโดย เก็บไว้ใช้เองซะงั้น)ถ้าโดนวิธีนี้คุณ

ข้อนี้เลิกคิดไปได้เลยครับ เพราะผมไม่มีกลุ่ม และขี่คนเดียวตลอด แจมออกทิปสมัยโน้นรุ่นพี่อาร์ม พี่มาริส รวมตัวลานพระรูป แต่รถคันนี้คันที่2ผมขี่ตอนเลิกไปชุมนุมพักใหญ่ ไม่รู้ว่าไปอยู่ใหนกัน (เพราะไม่มีที่หลักแหล่งเลยไม่มีที่สิงสถิตย์ครับ และขี่ใช้งานตลอด) และผมเล่นรถก่อนที่มันจะราคาแพงขนาดนี้และอะหลั่ยถูก ยังมีและหาแท้ได้ ยังไม่มั่วเละเทะเหมือนตอนนี้ครับ ตอนนั้นรถไม่แพงเท่านี้ หารถพร้อมทะเบียนครบๆ ได้ ผมเล่นรถเกือบ10ปี คันนี้ป็นคันที่2 ใช้มาประมาณ6-7ปีคุณคิดว่าผมน่าอายุประมาณเท่าไร ผมก็30กว่าแล้วครับ คงไม่ให้ใครมาถ่ายสำเนาเป็นแน่ ตัดข้อนี้ไปเลย เท่าที่คุยกับตำรวจ ผมคงไปตามเรื่องที่มีนบุรีก่อน ว่าเป็นยังไง ถ้ามีคนมาแอบอ้างต่อ ผมก็จะดำเนินคดีเอาไว้เป็นหลักฐานเผื่อ มีการเอารถที่ทะเบียนปลอมไปทำความเสียหายครับ และผมก็ต้องไปแจ้งความไว้ด้วย(ปีหน้าเผื่อมันมีคนไปต ่อนะครับ จะได้เช็กที่คอมได้แล้วล๊อกตัวไปเลย ถ้าไม่ใช่ผมไปต่อ)เพราะจริงแล้วรถผมมันขึ้นตรงกับขนส ่งใหญ่และผมคงไม่ไปต่อที่มีนบุรีครับ เพราะไกลมาก ตอนนี้เลยต้องเสียเวลาไปเขตมีนบุรี แต่ถ้าเป็นข้อมูลผิดพลาดก็จบ แต่ผมจะขอแจ้งให้เขาคีร์ในคอม ไว้ว่าต้องทะเบียนจริงเท่านั้นถึงต่อได้เผื่อในปีหน้ า มีคนแอบอ้างอีก
    ปล.
    อีกนิดนึง ผมสงสัยว่าทะเบียนผมเก็บไว้ที่บ้าน และรถผมไม่ได้ใช้มาปีนึง แต่ต่อทะเบียนตลอดพอดี ก็ไม่น่ามีเอกสารสำเนาออกไปได้ ส่วนที่พกผมก็ยังอยู่เป็นแบบย่อหน้าครับ ไม่น่าจะมีใครเอาสำเนาไปต่อได้เลย จึงต้องเก็บความสงสัย และรถโดนชนต้นปีที่แล้ว แล้วซ่อมมา แล้ว จอดไม่ค่อยได้ขี่+กับน้องไปทหารเลยให้รถน้องมาใช้ ตอนนี้เลยจะเอารถไปทำเครื่อง มาใช้งานก่อนน้องจะเอารถคืนครับ และคิดทำสีใหม่ด้วย แล้วนำรถไปต่อก็เกิดเหตุการณ์นี้แหละ ตอนนี้ผมกำลังทำสีใหม่เลยเซ็งเลย เดี๋ยวผมไปติดต่อที่มีนบุรีเรื่องเป็ยยังไงจะมาแจ้งอ ีกที ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ตรงกับที่สารวัตรที่หน่วยจปร.ศป.รน. บอกผมเลย เพราะตอนนี้ผมให้ตำรวจเช็กรถยังเป็นชื่อผมอยู่ปกติไม ่มีแจ้งหายหรือทำการขอคัดสำเนา ยังไงวัน2วันนี้คงกระจ่างครับ ขอบคุณครับ
    ปล.2
    ตอนนี้ถ้าใครเอาทะเบียนผมมาใช้มีสิทธิ์โดนจับแน่ครับ เพราะผมแจ้งทางหน่วยปราบปรามการโจรกรรมทางรถยนต์และจ ักรยานยนต์ไว้แล้วและผมถ่ายหลักฐานพร้อมรูปรถ ถ้าผิดจากรถผมโดนจับสถานเดียว (ตำรวจเป็นคงบอกผมนะ เพราะผมสนิทกับสารวัตรคนนี้ครับ) เค้าทำเรื่องแจ้งให้แล้ว หน่วยนี้อยู่ตึก191คับ คราวที่แล้วเคยแจ้งให้เพื่อนเวฟหาย ไป1อาทิตยื ยังตามจับมาได้เลยครับ โดนยกแก๊งค์ แต่รถไม่ครบเดิมแล้วครับ เสียใจกับมันแต่ตามจนได้รถคืนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย romeoอ175 : 30-08-2007 เมื่อ 00:29

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคุณนายทะเบียนครับ สรุป ผมขี่ไปเมื่อเช้า ฝนตกปรอยๆช้าๆไปเรื่อยๆไกลมากๆขี่ไปเกือบ2 ชม. สรุป ระบบเจ๊งทั่วประเทศไม่สามารถตรวจเช้กในคอมและออกใบอะ ไรได้ ดีที่มีการต่อเมื่อเดือนที่แล้ว จึงมีหลักฐานเป็นเอกสารค้าแล้วปรากฏตามข้อ2 คือมีทะเบียนเหมือนผมแต่คนละจังหวัดเจ้าหน้าที่ผิดพล าดเอง ผมเลยไม่ต้องเสียค่าคำร้องคัดเอกสารเนื่องจากมีการออ กให้ผิดคนละจังหวัด และค่าปรับ เนื่องจากไม่ใช่ความผิดของผม เค้าเลยจะส่งเอกสารให้ผมวันพรุ่งนี้เย็นที่ออฟฟิศเนื ่องจากโชคดีที่ที่ทำงานของผมกับบ้านเจ้าหน้าที่ท่านน ึงอยู่ใกล้กัน ขอบคุณข้อเสนอแนะครับ ตอนนี้ผมก็ไปแจ้งกับสารวัตรที่หน่วย เค้าก็บอกว่าถ้า ยังไม่ได้เอกสารเค้าจะตามให้ คิดว่าคงจบเรื่อง ผมเลยหายกลัวไปเยอะเลยครับ

2 เจ้าหน้าที่อาจคียร์ข้อมูลผิดพลาด ตัวเลขทะเบียน หรืออาจเป็นจังหวัดก็ได้

Bookmarks