ถามเรื่องโอนรถและต่อทะเบียนครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องโอนรถและต่อทะเบียนครับ

Senior Member vespasprint_note's Avatar
    สถานที่
    KmitNB Classic Club
    ขอบคุณ
    0

Talking ถามเรื่องโอนรถและต่อทะเบียนครับ

คือว่า จะโอนรถครับแต่ทะเบียนขาด 2 ปี ครับ จะโอนเลยได้ใหมครับหรือต้อง
    ต่อทะเบียนก่อนครับแล้วค่อยโอนได้ครับ และถ้าจะต่อทะเบียนต้องนำรถ
    ไปที่ขนส่งด้วยใหมครับ และค่าต่อทะเบียนขาดต่อ 2 ปี และค่าโอนรถ
    รวมกันจะประมาณเท่าใหร่ครับ (ปล sprint v นะครับ )
    ช่วยด้วยครับ ขอบคุณครับ

Junior Member payub's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน up

โอนได้ครับถ้าชุดโอนยังมีเอกสารครบและเอกสารของเจ้าข องเก่า
    ค่าปรับต่อปีไม่เท่าไรครับ ต้องมีการตรวจทสภาพทุกปี
    รถถ้าอยู่จังหวัดเดียวกันปัญหาก็น้อยครับ
    เข้าไปต่อได้เลยครับ ติดขัดอะไรเจ้าหน้าที่จะแจ้งให้ทราบ
    ว่าขาดตกตรงไหน ค่าทะเบียน+พรบ.+ค่าโอน+ค่าปรับ
    น่าจะไม่เกิน 800แล้วนำรถไปด้วยนะครับ ทางขนส่ง
    ก็จะตรวจสภาพรถเราด้วย สมัยใหม่สบายแล้วครับ
    ของผมรถทะเบียนขาด 10 ปี เอกสารก็หมดอายุ ตามเจ้าของอีก
    ยังไงก็ขอให้สำเร็จนะครับ (ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ถ้าทุกอย่างครบ)

Member ~LeO~'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมเพิ่งไปทำมาเองคับ ที่ขนส่งหมอชิต
    1.ของผมทะเบียนขาด ก็เอารถไปตรวจนอกก่อนคับก็ถ่ายสำเนาเล่มไปให้ นึกว่าเค้าจะดูไรมาก
    แค่ดูว่าเลขเครื่องตัวถังตรงกับเล่มเข้าก็ขูดมาให้เล ยจ่ายเงินด้วยคับ 80บาท แถวน้ำ1ขวด
    2.พอตรวจนอกเสร็จ เราก็เข้าไปที่ตึก2เพื่อต่อทะเบียน และ พรบ. ต่อเสร็จ ก็ไปทำเรื่อง
    ตรวจสภาพรถแล้วก็โอนมาเปนชื่อเรา ไม่ยากเท่าไรคับ ถ้ารู้จักขั้นตอน จะเร็วมากเลย
    แต่คนเยอะมากๆเลย ต้องต่อ คิวน่ะคับ แล้วก็ จอกรถระวังด้วยคับ
    ผมกลับมาอิกที ป้ายหลังไม่รู้ หมาที่ไหน มาสกิด เกือบหักเลยคับ
    เซงเลย ป้ายใหม่ซ่ะด้วย

Bookmarks