อาการนี้มันคืออะไรครับ คลัชหมดหรือเปล่า

ชื่อกระทู้: อาการนี้มันคืออะไรครับ คลัชหมดหรือเปล่า

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อาการนี้มันคืออะไรครับ คลัชหมดหรือเปล่า

ผมเองก็ไม่เคยรถคลัชหมดสักทีแต่อาการแบบนี้ก็เลยสงสั ย ขอถามก่อนแล้วกันนะครับ
    เวลาแกะ จะได้รื้อถูก ถ้าทำไม่ได้จะได้เอาเข้าร้าน

1.) สตาร์ทติดแล้ว ไม่บิดคันเร่ง เดินเบาได้ไม่ดับ แต่พอใส่เกียร์ 1 ปุ๊บ วอดทันที

2.) สตาร์ทแล้ว เร่งเล็กน้อย ใส่เกียร์ได้ไม่ดับ แต่พอออกตัวปุ๊บ วอดทันที ต้องออกตัวแบบเร่งมากๆหน่อย ค่อยๆปล่อยคลัช หลังจากนั้น รถจะออกตัวแบบล้อฟรีได้แต่เครื่องไม่ดับ

3.) หลังจากขี่ไปสักพัก เครื่องร้อนแล้ว อาการดังกล่าวไม่เป็นอีกตอนที่ติดไฟแดง แต่จะเป็นอีกทีตอนจอดทิ้งไว้จนเครื่องเย็นแล้ว

ขอถามว่าาาาาา "มันคืออะไร" (ครับ)

พ่วงถามอีกหน่อย
    เวลาสตาร์ทแล้วบิดพร้อมกันไม่ได้ คือต้องเหยียบคันสตาร์ทก่อนชั่วค่อนวินาที แล้วค่อยบิดคันเร่ง

อันนี้ต้องไปปรับตรงไหนครับ เมื่อก่อนมันไม่เป็น สตาร์ท แล้วบิดได้เลย
    ตอนนี้สตาร์ทพร้อมกับบิด ปรากฏว่า น้ำมันท่วม...

Scooter Only
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้เหมือนกัน

I am RATM Toni's Avatar
    สถานที่
    ปราจีนบุรี
    ขอบคุณ
    0

ลองถอดชามครัชออกมาดูครับ แล้วดูว่าทองเหลืองมันสึกแยอะรึเปล่า ถ้าสึกแยอะก็เปลี่ยนเลยครับ
    (อันนี้อาการคลัชหมดนะครับ ถ้าเป็นส่วนอื่น ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน รอผู้รู้มาชี้แนะอีกทีครับ)
    [email protected]
    Kingtona Button II /Line : kingtona24

Junior Member kook_kaii>.<'s Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Toni อ่านข้อความ
    ลองถอดชามครัชออกมาดูครับ แล้วดูว่าทองเหลืองมันสึกแยอะรึเปล่า ถ้าสึกแยอะก็เปลี่ยนเลยครับ
    (อันนี้อาการคลัชหมดนะครับ ถ้าเป็นส่วนอื่น ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน รอผู้รู้มาชี้แนะอีกทีครับ)
    ช่ายครับถูกต้องครับ ไม่เปลี่ยนทองขาว ก็ต้องตั้งทองขาวใหม่ครับ ^^

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ไม่ครัสหมด ก็น่าจะทองขาวหมดสึกตามอายุการใช้งาน มีอะไรถามได้นะคุณต้นมีไรให้ช่วยทำบอกแวะมาที่บ้านได ้ครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

ครับผม โบ้ทซัง ...
    ดูแล้วทองขาวยังสมบูรณ์ดี ไม่สึกหรอ งั้นคงเป็นคลัชมังครับ
    รอวันอาทิตย์ก่อนค่อยเปลี่ยนแล้วกันนะครับ
    ขอบคุณนะครับ โบ๊ทซัง อุตสาห์จะช่วย
    Thank U

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ไม่มีปัญหาครับ ว่างแวะมาได้ เออคุณต้นวันศูกร์นี้นัดรวมรถว่างๆก็มานะ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Bookmarks