เลขเครื่อง ไม่ตรง ก่า เลขตัวถัง

ชื่อกระทู้: เลขเครื่อง ไม่ตรง ก่า เลขตัวถัง

Question เลขเครื่อง ไม่ตรง ก่า เลขตัวถัง

คือว่า พอดีผมซื้อรถ อ่าครับ

แร้ว มาสังเกตดู ปรากดว่า เลขเครื่องก่าเลขตัวถัง มะตรงกัน !!!!

แต่คือ ผมซื้อรถคันน้านมาแร้ว แระ ก้อ สามารถโอนรถได้ด้วยยย

ไปโอนเองกับ กรมทะเบียนอ่าครับ โอนเปงชื่อผมแร้ว

อยากรุว่าเปงการ สวมทะเบียนรึป่าวอ่า คัยรุช่วยบอกที่

Ps. เลขตัวถังตรงก่าเล่มทะเบียน

Senior Member
    สถานที่
    .....................
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lovesomeone
    คือว่า พอดีผมซื้อรถ อ่าครับ

แร้ว มาสังเกตดู ปรากดว่า เลขเครื่องก่าเลขตัวถัง มะตรงกัน !!!!

แต่คือ ผมซื้อรถคันน้านมาแร้ว แระ ก้อ สามารถโอนรถได้ด้วยยย

ไปโอนเองกับ กรมทะเบียนอ่าครับ โอนเปงชื่อผมแร้ว

อยากรุว่าเปงการ สวมทะเบียนรึป่าวอ่า คัยรุช่วยบอกที่

Ps. เลขตัวถังตรงก่าเล่มทะเบียน

เอ๋า แล้วตอนโอนตอนที่เจ้าหน้าที่เค้าตรวจสภาพรถนี่ผ่านมา ได้ไงเนี่ย

ที่เลขเครื่องไม่ตรงอาจเกิดจาก เจ้าของเก่าเปลี่ยนเครื่องมา แต่ถ้าตัวถังเลขตรงกะเล่ม ก็ไม่น่าเปนห่วงนะ
    ก็หาหลักฐานที่มาของเครื่อง (อันนี้ลองถามเจ้าของเก่าเอานะว่ามีมั๊ย) แล้วก็ไปยื่นเรื่องขอเปลี่ยนเครื่องยนต์ก็ได้

ถ้าพูดถึงเรื่องความสวย รถเราอ่ะไม่เท่าไหร่ร๊อก ...แต่คนซ้อนท้ายนี่สิ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ เลขเครื่องกับเลขตัวถังม่ตรงกัน แต่ตรงกับเล่มทะเบียน ใช่เปล่าครับถ้าใช่ก็เป็นเรื่องปกติครับ แล้วมันก็โอนได้เป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าเลขเครื่องกับเลขตัวถังไม่ตรงกับเล่มอะซิเรื่อ งใหญ่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก Vespa & Lam
    ตามที่ผมเข้าใจนะครับ เลขเครื่องกับเลขตัวถังม่ตรงกัน แต่ตรงกับเล่มทะเบียน ใช่เปล่าครับถ้าใช่ก็เป็นเรื่องปกติครับ แล้วมันก็โอนได้เป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าเลขเครื่องกับเลขตัวถังไม่ตรงกับเล่มอะซิเรื่อ งใหญ่
    นั่นน่ะสิ

ถ้าพูดถึงเรื่องความสวย รถเราอ่ะไม่เท่าไหร่ร๊อก ...แต่คนซ้อนท้ายนี่สิ

lmagine's Avatar
    สถานที่
    ~ ☆Classic 60's ~
    ขอบคุณ
    0

Smile ...

ถ้าเลขเครื่อง-เลขเฟรมที่ตัวรถ ตรงกับในเล่ม ก็ไม่มีปัญหานี่คับ

แต่ถ้าเลขตัวรถไม่ตรงกับในเล่มนี่มีปัญหาแน่ :o

ลองเข้าไปเชคเลขเครื่อง เลขเฟรม ที่เวป.... (จำไม่ได้คับขอโทดจิงๆ ลองขอคนในเวปนี้ดูละกัน)

เชคดูว่า เลขเครื่อง เลขเฟรม ตรงรุ่นรึปล่าว
    006-256-9158
    ภัทร์ระพี เศวตโพธิ์ฉัตร
    ธ.กสิกรไทย ส.ธนบุรี
    ออมทรัพย์

ขอบคุงมั่กครับ

คือผมงงตรงที่เวลามีคนตั้งรับซื้ออ่า เค้าต้องกานแบบ เลบถังตรงกับเลขเครื่องอ่า

เรยกัวว่าจามีปันหาอ่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lovesomeone
    ขอบคุงมั่กครับ

คือผมงงตรงที่เวลามีคนตั้งรับซื้ออ่า เค้าต้องกานแบบ เลบถังตรงกับเลขเครื่องอ่า

เรยกัวว่าจามีปันหาอ่า

อืม การที่เลขตัวถังกับเลขเครื่องตรงกันนั้นแสดงว่าเครื่ องตัวนั้นติดรถมาตั้งแต่คลอดจากโรงงานเลย แต่ก็อย่างว่า ถ้าเครื่องตัวที่ติดมามันพังแล้วพังอีก จนหมดปัญญาซ่อม ก็อาจจะหาเครื่องใหม่ที่สภาพดีกว่ามาเปลี่ยนอ่านะ พอเปลี่ยนแล้ว ถ้าแจ้งขนส่งเรียบร้อย เค้าก็จะจัดการแก้เล่มทะเบียนให้เราใหม่ ซึ่งทำให้ เลขของเล่มคู่มือตรงกันกับ เลขตัวถังที่รถกะเลขเครื่อง ที่รถซึ่งกรณีนี้ รถเราก็ถูกต้องตามทะเบียนทุกอย่าง ก็น่าจะไม่มีปัญหาเวลาขายอ่ะนะ ส่วนถ้าใครที่ต้องการเลขถังตรงกับเลขเครื่องอ่า แสดงว่าเค้าต้องการรถที่เดิมๆ ไม่มีการแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์มาก่อน ก็ให้เค้าหาคันอื่นเถอะ ไม่ต้องกลัวจะขายไม่ได้หรอกนะ

.....เขียนตั้งยาว อ่านแล้วอย่า งง เหมือนคนเขียน นะ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้องเน่า
    อืม การที่เลขตัวถังกับเลขเครื่องตรงกันนั้นแสดงว่าเครื่ องตัวนั้นติดรถมาตั้งแต่คลอดจากโรงงานเลย แต่ก็อย่างว่า ถ้าเครื่องตัวที่ติดมามันพังแล้วพังอีก จนหมดปัญญาซ่อม ก็อาจจะหาเครื่องใหม่ที่สภาพดีกว่ามาเปลี่ยนอ่านะ พอเปลี่ยนแล้ว ถ้าแจ้งขนส่งเรียบร้อย เค้าก็จะจัดการแก้เล่มทะเบียนให้เราใหม่ ซึ่งทำให้ เลขของเล่มคู่มือตรงกันกับ เลขตัวถังที่รถกะเลขเครื่อง ที่รถซึ่งกรณีนี้ รถเราก็ถูกต้องตามทะเบียนทุกอย่าง ก็น่าจะไม่มีปัญหาเวลาขายอ่ะนะ ส่วนถ้าใครที่ต้องการเลขถังตรงกับเลขเครื่องอ่า แสดงว่าเค้าต้องการรถที่เดิมๆ ไม่มีการแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์มาก่อน ก็ให้เค้าหาคันอื่นเถอะ ไม่ต้องกลัวจะขายไม่ได้หรอกนะ

.....เขียนตั้งยาว อ่านแล้วอย่า งง เหมือนคนเขียน นะ
    มันมีน้อยมากๆครับ เลขเครื่องจะเป็นเลขเดียวกับเลขตัวถัง ตั้งแต่เล่นรถมายังไม่เคยเจอเลยครับ เคยแต่ได้ยินว่ามันมี ขนาดรถออกจากร้านใหม่ๆเลขมันยังไม่ตรงกันเลยครับ

Bookmarks