มีปัญหาช่วยตอบทีครับ เรื่องทะเบียน

ชื่อกระทู้: มีปัญหาช่วยตอบทีครับ เรื่องทะเบียน

มาตรฐาน มีปัญหาช่วยตอบทีครับ เรื่องทะเบียน

คือ ผมจาซื้อรถแต่รถขาดต่อ10ปี จาถาม3ข้อ
    1. รถเลขโครง และเครื่องตรงเล่ม แต่เป็นชื่อเจ้าของเก่าอยู่ ผมสามารถนำรถไปตรวจสภาพเละ
    จดทะเบียนใหม่ได้ไหม โดยผมดำเนินการเอง
    2.หรือกรณีขอจดทะเบียนใหม่ ต้องให้เจ้าของเก่ามาจดทะเบียนเองหรือเปล่า (ไม่รู้อยู่ไหน)
    3.ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างในการขอจดทะเบียนใหม่บ้าง

รบกวนทีนะครับ ขอบคุณมาก

Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ eak cha cha cha อ่านข้อความ
    คือ ผมจาซื้อรถแต่รถขาดต่อ10ปี จาถาม3ข้อ
    1. รถเลขโครง และเครื่องตรงเล่ม แต่เป็นชื่อเจ้าของเก่าอยู่ ผมสามารถนำรถไปตรวจสภาพเละ
    จดทะเบียนใหม่ได้ไหม โดยผมดำเนินการเอง
    2.หรือกรณีขอจดทะเบียนใหม่ ต้องให้เจ้าของเก่ามาจดทะเบียนเองหรือเปล่า (ไม่รู้อยู่ไหน)
    3.ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างในการขอจดทะเบียนใหม่บ้าง

รบกวนทีนะครับ ขอบคุณมาก
    ไม่ต้องเอาเจ้าของเก่ามาครับแค่ติดต่อขอ สำเนาบัตรประชาชน(รับรองสำเนาด้วย) ใบแจ้งโอน ใบมอบอำนาจ ทุกอย่างให้เค้าเซ็นยินยอมมาด้วย จากนั้นก็ไปเสียภาษีย้อนหลังและขอจดทะเบียนใหม่ได้เล ยครับ

มาตรฐาน คือผมจะต่อทะเบียนรถอย่างเดียว ไม่โอนอะครับ

คือผมจะต่อทะเบียนรถอย่างเดียว ไม่โอนอะครับ แต่รถขาดต่อ10ปี
    จะต่อเองได้ไหม คือผมมีแต่เล่ม และเลขเครื่องตรง โครงตรง และผมจะไปต่อทะบียนเอง
    หมายเหตุ ผมตามหาเจ้าของในเล่มไม่เจอ ผมจะต่อได้ไหม

****รบกวนทีนะครับ จาซื้อรถแต่ยังสงสัยอยู่เรื่องต่อทะเบียน***

Bookmarks