เซียนแลม เข้ามาหน่อยครับ Hothothot - หน้า 2

ชื่อกระทู้: เซียนแลม เข้ามาหน่อยครับ Hothothot

Junior Member LAMMAFIA...'s Avatar
    สถานที่
    ใครชวนก็ไป...
    ขอบคุณ
    0

Smile

ได้ความรู้หลายอย่างเลย..........ข้อมูลของแต่ละคนนี ่สุดๆกันทั้งนั้นเลยครับem90
    /\3 ผู้หญิงก็เหมือนขี้ฝุ่น..เวลารู้สึกรำคาญก็เป่ามันทิ ้งไป
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG 022

Senior Member LAMMANIA001's Avatar
    สถานที่
    lammania
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pipachza อ่านข้อความ
    เรื่องมันมีอยู่ว่า แขกๆพวกนี้เป็นเจ้าของบ้านที่ผมเช่าอยู่นั่นเอง คือว่าที่นี่ไม่มีอาพาร์ตเม้น หรืออาคารพานิชให้เช่าอ่ะครับ พอดีผมเห็น ตูดแลม และทำให้ทุกๆๆ อย่างเกิดขึ้น !!!!

รู้จักแลม API ของอังกิดกันไหมครับ
    API มีประวัติการผลิตในอังกิดด้วยครับ
    ผู้รู้ มาอธิบายความเป็นมาหน่อยครับ

ผมได้รู้มาจาก ทหารเก่าๆของอินเดียที่รักรถมากๆ 3 ท่าน และผมได้เจอแลม API ที่เอามาจากอังกิดแล้ว
    อินเดียและอังกิดมีความสำพันกันมานาน ทหารใหญ่ๆสมัยก่อนที่เคยไปๆมาๆ อังกิดบ่อย
    บ้านเขามี แลม 1 inno แลม 2 API เขาว่าส่งมาจากอังกิด ดูๆแล้วงานก็ทำมาดีมากๆ
    เทียบกับแลม 1 แล้วก็ ไม่ต่างอะไรกัน นอกจากป้าย API แต่เลขเครื่องเลขตัวถังยังคงเป็น Inno

ถามไปถามมาได่เรื่องมาว่า

สมัยก่อนตอนที่อังกิดยึดอินเดียได้แล้ว
    สักพัก โรงงานแลม inno ของอิตาลี่มาเปิด คาดว่าจากการแนะนำของอังกิด เพราะอิตาลี่ส่งออกไปอังกิดอยู่ก่อนแล้ว
    วิศวกร มาจาก อิตาลี่ และ อังกิดตรงๆครับ
    และผู้ใหญ่หลายๆคนของอังกิดได้นำิเอา ld open เขาเรียกงั้น มันคือ Ld ที่ไม่มีฝาปิด เก่ามากๆ
    สมัยนั้นเองแลม inno ของอินเดียได้เกิดขึ้น ถามไปถามมา มันเริ่มจาก Ld 3 ที่เริ่มมาผลิตที่นี่
    แต่น่า้เสียดายหลังจากนั้นสองสามปี อินได้เอกราชคืน และยึดซื้อโรงงาน inno ไป เกือบจะรู้ชื่อคนซื้อ ขอเวลาแป็บครับ
    โรงงานของนอกส่วนใหญ่โดนยึดซื้อหมด เช่น รถ ฮอนได มีโรงงานที่นี่ โดนยึดซื้อหุ้นไปครึ่ง เพราะแขกมันทำไม่เป็นทำไม่ไหวครับ และเอ็นฟิล หรือ บุลเล็ลนั่นเอง หลายๆท่านคงรู้จักดี จักรยานอังกฤษ ราเล่ย์ ฮัมเบอ คิงแลน โซลลี่ มอตั้น มีทั้งคอยาว คอสั้น แฮนดรอป!! แบบปั่นมีเครื่องด้วย ปรากฏที่นี่มากมาย ในบ้านหลังนี้ !!!!
    และเราก็ต้องไปคุยกันอีกวัน วันนี้นั่นเอง ไปก่อนครับ จิงๆแล้่วจะมาตะล่อมขอซื้อ ^O^
    เอาๆๆ มีไรคืบหน้าเกี่ยวกับโรงงานแลม จะมารายงานต่อ ผมกำลังวางแผนจะไปโรงงานแลมอยู่ ปัจจุบันยังทำอยู่ ทำเครื่อง 200 ปั้ม inno ครับส่งยุโรบ โชคดีจิงๆที่มาเจอคนๆนี้ โปรดติดตามตอนต่อไป

ใครมีอะไรอยากถามหรือโต้แย้งยังไง ได้โปรดถามมาครับ จะเอาไปถามให้ ได้เป็นความรู้กันไปครับ รอบตัวๆ

เงียบไปเลยไม่เห็นมาตอบต่อเลย รอข้อมูลใหม่อยู่นะ อยากรู้ประวัติ LAM API ที่ผลิตที่อังกฤษ เพิ่มเติมอย่างมากเลยครับ มาตอบอีกนะครับติดตามผลงานอยู่ ประทับจัย

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

ต่าย เด็กคนนี้ มัน เล่นเวสป้าอยู่โคราชมาไม่นาน แล้วโดนส่งไปเรียนที่อินเดีย มาทีรัย เอาข้อมูลมั่วๆมาเล่าให้ฟังทุกที อย่าไปสนใจหลายต่าย ยืนยันตามเอกสาร หนังสือที่อ้างอิงได้ มิใช่จากปากคำเล่า เพียงอย่างเดียว

อย่าเครียด เค้ารู้จักกันทั้งโคราชแหละว่า มันเป็นอย่างไร

ปล. ไอ้น้องตั๋ง ไปหาหนังสืออ่านก่อนหรือหัดอ่านภาษาอังกฤษให้คล่องๆ แล้วเอาไปเถียงกะแขกมัน เน้อว่า อย่ามั่ว เด๊ยว น้องตั๋ง จะหน้าแหกอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย num vespa : 12-10-2007 เมื่อ 01:17
    vespa never die.....

Member PA-DOME's Avatar
    สถานที่
    BURILAM SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แลมด้วย

ว่ากันไป...ก็ได้ข้อมูลดีๆเยอะเลย...ตั๋งกลับมาจากอิ นเดียคราวนี้อย่าเอา จตุคามรามซิงฆ์มาฝากนะ...ไม่เอาโว้ย...
    BURILAM SCOOTER CLUB

ความโลภเป็นบ่อเกิดแห่งควา อดุลย์'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มันคือเทพพพพพพพพพพพพ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ num vespa อ่านข้อความ
    ต่าย เด็กคนนี้ มัน เล่นเวสป้าอยู่โคราชมาไม่นาน แล้วโดนส่งไปเรียนที่อินเดีย มาทีรัย เอาข้อมูลมั่วๆมาเล่าให้ฟังทุกที อย่าไปสนใจหลายต่าย ยืนยันตามเอกสาร หนังสือที่อ้างอิงได้ มิใช่จากปากคำเล่า เพียงอย่างเดียว

อย่าเครียด เค้ารู้จักกันทั้งโคราชแหละว่า มันเป็นอย่างไร

ปล. ไอ้น้องตั๋ง ไปหาหนังสืออ่านก่อนหรือหัดอ่านภาษาอังกฤษให้คล่องๆ แล้วเอาไปเถียงกะแขกมัน เน้อว่า อย่ามั่ว เด๊ยว น้องตั๋ง จะหน้าแหกอีก
    ไปเหนือ ไปอีสาน ไปตะวันออก มันมีประวัติทั้งนั้นเพราะมันคือเทพพพพพพพพพพพพพพพพพ พพ(อย่าไปสนครับขอยืนยัน)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อดุลย์ อ่านข้อความ
    ไปเหนือ ไปอีสาน ไปตะวันออก มันมีประวัติทั้งนั้นเพราะมันคือเทพพพพพพพพพพพพพพพพพ พพ(อย่าไปสนครับขอยืนยัน)
    55555 เพื่อนที่เชียงใหม่เล่าให้ผมฟังมาฮากลิ้งครับพี่น้อง 555555
    เจี่ย โรงแลมบริการ 0863202341

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โรงแลมบริการ อ่านข้อความ
    55555 เพื่อนที่เชียงใหม่เล่าให้ผมฟังมาฮากลิ้งครับพี่น้อง 555555

น้าเจี่ย เพื่อน ชื่ออ้วน อินดี้ ป่าว

เห่อๆๆๆๆๆๆ
    vespa never die.....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ num vespa อ่านข้อความ
    น้าเจี่ย เพื่อน ชื่ออ้วน อินดี้ ป่าว

เห่อๆๆๆๆๆๆ
    จิงๆแล้ว เค้า เปลี่ยนเป็น อ้วน การแช่ แล้วเหมือนกัน555555(อยากได้รถคันไหนก็แช่เอาไว้ไม่ซ ่อมเดี๋ยวก็หลุดขายออกมาเอง)
    เจี่ย โรงแลมบริการ 0863202341

Junior Member pipachza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เอ้า ต๊าย

ท่านพี่ๆ ไม่ให้กำลังใจท่านน้องๆเลย เด๋วดังละจะดังคนเดียวเลย

ใครเคยมาอยู่อินเดียแล้วเจอ lam 1 lam LD มั่งหล่ะถามจิง

ไม่ได้บอกว่าเป็นของอิตาลีนะ แต่บอกว่เป็น inno รบกวนท่านๆไปอ่านดีๆด้วย

inno แถวนี้ เด๋วเอาคาบู ก่ะไมค์ที่ว่าไปเชคที่เซียนเลย ถ้าใช่ มันก็คือใช่ รอรูปก่อน

ไม่มีโรงงาน เดลล๊อตโต้แถวนี้หรอก จิงๆ แลมสอง แลมสาม แลมสี่ มันเป็นสปาโก้หมดเลย

อย่างน้อยๆ แลมที่กองอยู่หน้าบ้านที่ผมไปลากมาดู มีอยู่ 6 คัน

เด๋วสืบกันต่อไป

อย่างน้อยๆ เรื่อง API ใน England

see this !!!!

the UK importers Bedlam Scooters also offered the Polo in 125cc (for the UK learner law), and a 175cc version with a larger carb.
    The Lamby Polo in the UK was a complete disaster, with only 12 being ever imported and sold in the UK by Bedlam Scooters. These twelve models took some years to sell, and were eventually sold off on the cheap, with the last ever model being donated by Richard at Bedlam to the LCGB's small collection of scooters (we even have the last GP to leave the S.I.L production)

ดูเอา ใครอ่านออกแปลให้ด้วย ไม่ว่าง ไม่ได้บอกว่าอ่านไม่ออกนะพี่หนุ่ม แหม๋!!!
    อ้างอิงจากเว็ปที่มีคนให้ผมมาเมื่อกระทู้ก่อนๆครับ

http://www.lcgb.co.uk/scooters/india.html

และโรงงานที่นี่ เป็นโรงงาน API ไม่ใช่โรงงาน inno
    และสมัยก่อนผมคิดว่าแขกมันคงไม่ได้อยากได้ inno หรอกมั้ง
    คงไม่ถึงขั้นต้องกอปปี้ inno เพราะมันมี API อยู่แล้ว พูดให้ฟังยาก
    ขอเวลาผมก่อน จะสอบแล้ว เด๋วผ่านและจะมาต่ออีก
    ยังไม่ท้อๆ มันยังมีอีกเยอะครับ ท่านเซียนๆทั้งหลาย

ที่เชื่อมันเพราะมันมี รูป ครับผม สักวันท่านจะได้เห็น
    แต่ inno แถวๆนี้ไม่ได้มีเยอะหรอกบอกให้ แล้วที่มีนี่ !!!!

มันยังงั๊ย สู แต่เรื่องเครื่อง 200 ผมรู้ดี มีคนใช้แถวนี้สามลูก รู้จักโรงงาน และมี แคตตาล๊อกแล้ว

เอาๆ พูดมากไม่ได้ เด๋วพลาด ใจเย็น ไว้มาพูดทีเดียว

ขอบคุณ em99
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pipachza : 14-10-2007 เมื่อ 20:28
    ผม ชื่อ ตั๋ง ครับ

Junior Member pipachza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แต่เด๋วก่อน!!!!

โรงงานไม่ได้อยู่บอมเบนะใครไม่รู้พูดไว้ มันอยู่ ลัคเนา Lucknow ไปอ่านหน้าเว็ปนั่นดีๆ
    มันจะมีอะไรๆอีกเยอะ ท่านเซียน ที่มาตอบคนแรกเขาบอกว่าโรงงานอินเดียมา 1965 อะไรนี่ใช่ไหม ไม่ทันแลม 1 แล้วแลม 1 มาจากไหนอ่ะ งงรับตอบด้วย อ่านเว็ปนี้ดีๆ เอ้าอ่านดีๆ เอาไปดูชัดๆไป

-Another famous producer of Lambrettas, was the Indian Lambretta factory S.I.L. (Scooters India Ltd) based in Lucknow
    -S.I.L This was set up when Innocenti ceased production, by the Indian Government who went over to Italy in late 71 and purchased the whole factory set up. Part of the deal to purchase the scooter production was that Italian
    แปลว่า มันเคยเป็นอินโนเซนติจิงๆครับผม ผมไม่อยากเถียง เพราะผมยัง เด็ก - - จิงๆ ตรงก่ะที่แขกเล่าครับ ส่วนตัวแล้ว ผมไม่ชอบแขกครับจิงๆ แต่ไอ่พวกชั้นสูงนี่ นับถือๆem95em95

จากที่ผมเจอมาคือ API เกิด 1971 ครับ ตรงเอกสาร และหลักฐาน และพยานทั้งหลายทั้งปวง

สาธุ!!!

ปล ที่หนุ่ม BKK จ๋า ช่วยอ่านเว็ปนั่นที นะครับ ไม่ได้กวนตีนนะ แต่กำลังใจมันแรงกล้า เลยสู้ หมดไปหลายหมื่นแล้วพี่ ใกล้แสนแล้ว กับเหตพวกนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pipachza : 14-10-2007 เมื่อ 19:36

ขอบคุณ
    0

แฮะๆ โทดทีครับ ผมไม่ค่อยรู้จักคนกุงเทพอะฮะ ยินดีที่รู้จักครับ
    ชี้แนะด้วยนะครับ

Senior Member LAMMANIA001's Avatar
    สถานที่
    lammania
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มาดูlinkที่ถูกกล่างอ้างกันก่อนดีกว่า

Indian Built Lambrettas

The first company to purchase a license to produce scooter in India was A.P.I (Auto Products Of India) a Public Limited Company in based in Bombay. They started with Model D Lambretta's again under the agreement that they would only sell into their own country as so are virtually unknown outside India although they did manufacture spares for GP Lambretta's and you may well find the API stamp on GP parts.API moved more and more into the rickshaw market (known as tuk tuk in India) with many different versions of the various models made. In 1986 API had their existing models redesigned by Japanese design firm called Miyazu, but basically under the panels they were still a Lambretta. The licence to use the name Lambretta is held by SIL so API called their machines Lamby Polos. Although only manufactured as a 150cc machine based on the Li, the UK importers Bedlam Scooters also offered the Polo in 125cc (for the UK learner law), and a 175cc version with a larger carb.The Lamby Polo in the UK was a complete disaster, with only 12 being ever imported and sold in the UK by Bedlam Scooters. These twelve models took some years to sell, and were eventually sold off on the cheap, with the last ever model being donated by Richard at Bedlam to the LCGB's small collection of scooters (we even have the last GP to leave the S.I.L production)Another famous producer of Lambrettas, was the Indian Lambretta factory S.I.L. (Scooters India Ltd) based in Lucknow. S.I.L This was set up when Innocenti ceased production, by the Indian Government who went over to Italy in late 71 and purchased the whole factory set up. Part of the deal to purchase the scooter production was that Italian technicians and personal were employed to help in the process of moving the whole assembly line over to India and help in the set up of the factory. The Italians were also to train the personnel of the new factory in the production of the scooters. Due to the detailed set up procedure, production did not start properly until at least two years after the purchase, with the initial production staying in Indian. As S.I.L. came to terms with running what was for them a modern production line, so they branched out into export around 1976. Production was based wholly on the GP range of scooters, although a Cento based model eventually came onto the line. For many years now, the S.I.L made Lambretta's are the only model really to be available to the important markets around the world (Europe and America/Canada). A host of official importers around the world was set up to handle the sales of new machines and spares, but the lack of as with so many other Lambretta licensee's before them, the ability to drive their product forward led to a decline in the world wide sales.
    The Indian market was and always will be, what drives S.I.L to develop new improvements and models. The Indian market is very different to the rest of the world, purchase price, fuel economy and cost of ownership are important factors when selling to people who require a cheap form of transport. Having said that modifications were made along the way to improve Lambrettas, SIL introduced 12 volt electronic systems,
    Ray Kemp at A.F. Rayspeed, the importer for the UK, did manage to interest the S.I.L factory in his TS1 kit. The Swiss importer also tried in vane to improve the GP, even offering a 5 speed gearbox as standard on his machines. The factory went very close in including the TS1 performance item in the standard model produced, but sadly this never happened. S.I.L now wholly produce the Rickshaw version of the GP and refuse to make any more scooters as they have to stop production of their lucrative three wheeler models to produce a batch.
    Rumors of the factory, the sale of it, production of scooters, production of rickshaws, parts and a whole host of other items are always rife, stories of Vespa purchasing the factory, machines that produce two wheelers being sold, but at the time of writing the S.I.L factory still remains.

ตรงทีเป็ตัวแดงเป็นข้อความที่ถูกอ่างถึง ลองเทียบดูสิตัดมาแค่บางส่วนขอความเลยถูกบิดเบือนไป ดูคำแปลต่อขางล่างครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LAMMANIA001 : 15-10-2007 เมื่อ 01:37

สถานที่
    lammania
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มาแปลlink ภาษา อังกฤษ เป็นอินเดีย (มายช่าย)เป็นไทยกันดีกว่า

บริษัทอินเดียบริษัทแรกที่ซื้อใบอนุญาตในการผลิตคือ API (AOTO PRODUCT OF INDIA)[COLOR="Navy"]ซึ่งเป็นบริษัทมหาชนโดยฐานการผลิดอยุ่ที่บอมเบย์ APIเรามผลิตแลมเบรดต้าโมเดล D เป็นรุ่นแรกถายใต้ข้อตกลงที่ว่า API จะทำการจัดจำหน่ายเฉพาะในประเทศต่เพียงอย่างเดียวเท่ านั้น แต่เป็นที่ทราบดีว่า API เป็นผู่ผลิดอะไหร่รุ่น GP ซึ่งสังเกดได้จากตราประทับ API บนอะไหร่ของรุ่น GP API พยายามบุกตลาดรถลาก (RICKSHAW) โดยผลิดรุ่นต่างๆออกมามากมาย ในปี 1986 สามารถผลิตสินค้าที่ได้รับการออกแบบขึ้นใหม่เป็นของต ัวเอง โดยจางบริษัทออกแบบของญี่ปุ่น คือ MIYASU อันที่จริงใบอนุญาตในการใช้ชื่อ LAMBRETTAตกเป็นของ SIKดั้งนั้น APIจึงเรียกสิ้นค้าของตัวเองว่า LAMBY POLOS แม้ว่า APIจะทำการผลิดเฉพาะรถ 150 cc เท่านั้นโดยใช้ดครงสร้างของสร้าง ของรุ่น LIแต่ [/COLOR]บริษัทผู้นำเข้าของอังกฤษคือ BEDLAM SCOOTER ได้ทำการสั่งLAMBY POLOขนาด 125 ccและ 175 cc ที่มีหลังคาขนาดใหญ่ เข้ามาจำหน่าย แต่ LAMBY POLO กลับไม่ประสบควมสำเหร็จ ในตลาดอังกฤษเลย โดยมีการนำเข้าทั้งหมดเพียง 12 คันเท่านั้น และต้องใช้เวลานานเกือบปีจึงจะขายได้หมด และขายในราคาที่ถูกมากๆ BEDLAM LAM SCOOTERได้บริจาก รถรุ่นสุดท้ายให้แก่ LCGB เพื่อเป็นที่ระลึกบริษัทผู้ผลิด LAMBRETTA
    ที่มีชื่อเสียงอีกแห่งหนึ่งคือ SIL (SCOOTER INDIA LTD) ตั้งอยู่ที่เมื่อง LUCK NAW SILก่อตั้งขึ้นโดยรัฐบาล อินเดีย ในช่วงปลายปี 1971 หลังจากที่ INNOCENTI ได้ ยุติการผลิดแล้ว ส่วนหนึ่งของข้อตกลงในการซื้อเครื่อง มื่อเครื่องจักรคือ อินเดียต้องจ้างช่างและบุคลากรของประเทศอิตตารี
    เพื่อช่วยเหลื่อในการขนย้ายและทำการติดตั้งเครื่องจั กรทั้งหมดในประเทศอินเดีย พนักงานที่ถูกส่งมาจากอิตารี มีหนาที่ในการอบรมบุคลากร อินเดียในการผลิด กว่าสายการผลิดเริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นต้องใช้เวลา 2ปี ทั้งนี้ เพราะบุครากรส่วนใหญ่ยังขาดประสิทธิภาพในการทำงาน จนกระทั่งปี 1976 กล่าวกันว่า RAY KEMP ของบริษัท A.F RAY SPEEDซึ่งเป้นบริษัทนำเข้าของอังกฤษ ก็มีความสนใจที่จะสั่งซื้อรถ รุ่น TS1 จากอินเดีย ส่วนผู้นำเข้าของสวิสเวอร์แลนด์มีความต้องการให้อินเ ดียทำการปรับปรุงรุ่นTS1ให้มี 5เกียร์ตามมาตราฐาน ทางอินเดียก็พยายามผลิดตามผู้ซื้อแต่ไม่ประสบความสำเ หร็จ ในช่วงนี้SIL ผลิดแต่เพียงรถลากเท่านั้น โดยใช้เครื่องของรุ่น GPและยกเลิกการผลิดSCOOTER ทั้งหมด

แปลคร่าวๆได้ประมาณนี้ ความรูด่านภาษาอินเดีย (มายช่าย) อังกฤษแค่นิดหน่อย แต่คิดว่าได้สาระสำคัญพอสมควร ตกหล่นประการใดผู้รู้เพิ่มเติมได้นะครับ

ขอความที่น้องเอามาสนับสนุนมันถูกตัดออกอย่างไม่ต่อเ นื่องเพื่อนำมาสนับสนุนในสิ่งที่น้องเข้าใจ ลองอ่านดูครับ เทียบดูครับ ผมแปลให้แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LAMMANIA001 : 15-10-2007 เมื่อ 02:42

สถานที่
    lammania
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pipachza อ่านข้อความ
    ท่านพี่ๆ ไม่ให้กำลังใจท่านน้องๆเลย เด๋วดังละจะดังคนเดียวเลย

ใครเคยมาอยู่อินเดียแล้วเจอ lam 1 lam LD มั่งหล่ะถามจิง

ไม่ได้บอกว่าเป็นของอิตาลีนะ แต่บอกว่เป็น inno รบกวนท่านๆไปอ่านดีๆด้วย
    inno แถวนี้ เด๋วเอาคาบู ก่ะไมค์ที่ว่าไปเชคที่เซียนเลย ถ้าใช่ มันก็คือใช่ รอรูปก่อน

ไม่มีโรงงาน เดลล๊อตโต้แถวนี้หรอก จิงๆ แลมสอง แลมสาม แลมสี่ มันเป็นสปาโก้หมดเลย

อย่างน้อยๆ แลมที่กองอยู่หน้าบ้านที่ผมไปลากมาดู มีอยู่ 6 คัน

เด๋วสืบกันต่อไป

อย่างน้อยๆ เรื่อง API ใน England

see this !!!!

the UK importers Bedlam Scooters also offered the Polo in 125cc (for the UK learner law), and a 175cc version with a larger carb.
    The Lamby Polo in the UK was a complete disaster, with only 12 being ever imported and sold in the UK by Bedlam Scooters. These twelve models took some years to sell, and were eventually sold off on the cheap, with the last ever model being donated by Richard at Bedlam to the LCGB's small collection of scooters (we even have the last GP to leave the S.I.L production)

ดูเอา ใครอ่านออกแปลให้ด้วย ไม่ว่าง ไม่ได้บอกว่าอ่านไม่ออกนะพี่หนุ่ม แหม๋!!!
    อ้างอิงจากเว็ปที่มีคนให้ผมมาเมื่อกระทู้ก่อนๆครับ

http://www.lcgb.co.uk/scooters/india.html

และโรงงานที่นี่ เป็นโรงงาน API ไม่ใช่โรงงาน inno
    และสมัยก่อนผมคิดว่าแขกมันคงไม่ได้อยากได้ inno หรอกมั้ง
    คงไม่ถึงขั้นต้องกอปปี้ inno เพราะมันมี API อยู่แล้ว พูดให้ฟังยาก
    ขอเวลาผมก่อน จะสอบแล้ว เด๋วผ่านและจะมาต่ออีก
    ยังไม่ท้อๆ มันยังมีอีกเยอะครับ ท่านเซียนๆทั้งหลาย

ที่เชื่อมันเพราะมันมี รูป ครับผม สักวันท่านจะได้เห็น
    แต่ inno แถวๆนี้ไม่ได้มีเยอะหรอกบอกให้ แล้วที่มีนี่ !!!!

มันยังงั๊ย สู แต่เรื่องเครื่อง 200 ผมรู้ดี มีคนใช้แถวนี้สามลูก รู้จักโรงงาน และมี แคตตาล๊อกแล้ว

เอาๆ พูดมากไม่ได้ เด๋วพลาด ใจเย็น ไว้มาพูดทีเดียว

ขอบคุณ em99

อ่างอิงข้อความหนาแรกกันหน่อย ข้อท้าวความ
    pipachza
    Junior Member

[COLOR="Blue"][SIZE="5"][B]
    [COLOR="Blue"][SIZE="5"][B]วันที่สมัคร: Feb 2006
    Modify by : ชั่งเก่งการแช่
    กลุ่ม : โคราชสกูตเตอร์คลับ
    จังหวัด : โคราช
    เซียนแลม เข้ามาหน่อยครับ Hothothot

--------------------------------------------------------------------------------

เรื่องมันมีอยู่ว่า แขกๆพวกนี้เป็นเจ้าของบ้านที่ผมเช่าอยู่นั่นเอง คือว่าที่นี่ไม่มีอาพาร์ตเม้น หรืออาคารพานิชให้เช่าอ่ะครับ พอดีผมเห็น ตูดแลม และทำให้ทุกๆๆ อย่างเกิดขึ้นรู้จักแลม API ของอังกิดกันไหมครับมีประวัติการผลิตในอังกิดด้วยครั บ
    ผู้รู้ มาอธิบายความเป็นมาหน่อยครับ

ยังจำได้ไหมว่าเขียนไว้อย่างไร

จากที่แปลมาตามlinkมันก็ไม่มีประโยคใดเลยที่บอกว่า APIผลิดที่อังกฤษมีแต่ประโยคที่บอกว่าอังกฤษนำเข้ารถ ลากมา12คัน แถมขายไม่ออกอีกต่างหาก กว่าจะหมดต้องลด ราคาด้วยซ้ำ

ไอ้ทีบอกว่าไม่ได้เป็นอิตตารี แต่เป็นอินโน นะ ใครได้อ่านเขาก็เข้าใจทั้งนั้น ว่าจะพยายามสื่อให้เป็นความหมายเดียวกัน (กลับไปอ่านมาแล้ว)

มาแปลภาษาอินเดียข้างบนกันอีกนิด

บริษัทผู้นำเข้าของอังกฤษคือ BEDLAM SCOOTER ได้ทำการสั่งLAMBY POLO ขนาด 125 cc และ 175 cc ที่มีหลังคาขนาดใหญ่ เข้ามาจำหน่าย แต่ LAMBY POLO กลับไม่ประสบควมสำเหร็จ ในตลาดอังกฤษเลย โดยมีการนำเข้าทั้งหมดเพียง 12 คันเท่านั้น และต้องใช้เวลานานเกือบปีจึงจะขายได้หมด และขายในราคาที่ถูกมากๆ BEDLAM LAM SCOOTERได้บริจาก รถรุ่นสุดท้ายให้แก่ LCGB เพื่อเป็นที่ระลึกบริษัทผู้ผลิด LAMBRETTA
    ที่มีชื่อเสียงอีกแห่งหนึ่งคือ SIL (SCOOTER INDIA LTD) ตั้งอยู่ที่เมื่อง LUCK NAW SILก่อตั้งขึ้นโดยรัฐบาล อินเดีย ในช่วงปลายปี 1971 หลังจากที่ INNOCENTI ได้ ยุติการผลิดแล้ว ส่วนหนึ่งของข้อตกลงในการซื้อเครื่อง มื่อเครื่องจักรคือ อินเดียต้องจ้างช่างและบุคลากรของประเทศอิตตารี

อ่านซิไอ้ที่น้องตัดมาสนับสนุนทฤษฎีของน้องนะ พี่แปลข้อความข้างบนแล้ว มันบอกว่า API ผลิดที่อังกฤษ ตรงไหน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LAMMANIA001 : 15-10-2007 เมื่อ 03:20

สถานที่
    lammania
    ขอบคุณ
    0

โรงงานไม่ได้อยู่บอมเบนะใครไม่รู้พูดไว้ มันอยู่ ลัคเนา Lucknow ไปอ่านหน้าเว็ปนั่นดีๆ
    มันจะมีอะไรๆอีกเยอะ ท่านเซียน ที่มาตอบคนแรกเขาบอกว่าโรงงานอินเดียมา 1965 อะไรนี่ใช่ไหม ไม่ทันแลม 1 แล้วแลม 1 มาจากไหนอ่ะ งงรับตอบด้วย อ่านเว็ปนี้ดีๆ เอ้าอ่านดีๆ เอาไปดูชัดๆไป-Another famous producer of Lambrettas, was the Indian Lambretta factory S.I.L. (Scooters India Ltd) based in Lucknow
    -S.I.L This was set up when Innocenti ceased production, by the Indian Government who went over to Italy in late 71 and purchased the whole factory set up. Part of the deal to purchase the scooter production was that Italian
    แปลว่า มันเคยเป็นอินโนเซนติจิงๆครับผม ผมไม่อยากเถียง เพราะผมยัง เด็ก - - จิงๆ ตรงก่ะที่แขกเล่าครับ ส่วนตัวแล้ว ผมไม่ชอบแขกครับจิงๆ แต่ไอ่พวกชั้นสูงนี่ นับถือๆem95em95

จากที่ผมเจอมาคือ API เกิด 1971 ครับ ตรงเอกสาร และหลักฐาน และพยานทั้งหลายทั้งปวง

สาธุ!!!

ปล ที่หนุ่ม BKK จ๋า ช่วยอ่านเว็ปนั่นที นะครับ ไม่ได้กวนตีนนะ แต่กำลังใจมันแรงกล้า เลยสู้ หมดไปหลายหมื่นแล้วพี่ ใกล้แสนแล้ว กับเหตพวกนี้

แปล อินเดียเป็นอังกฤษ และเป็นไทยอีกรอบ (จากประโยค แดงข้างบน)
    ประโยคที่น้องตัดมามันอ่านไม่ได้ความหมายเลย ตัดมาแค่บางส่วนเพื่อสนับสนุนตัวเองลองอ่านดูสะใหม่ว ่าประโยคที่น้องตัดมามันยังขาดข้อความบ่างส่วนที่สำค ัญไป (อย่างนี่ก็แย่สิบิดเบื่อนประวัตศาตร์LAMBRETTAหมด BEDLAM LAM SCOOTERได้บริจาก รถรุ่นสุดท้ายให้แก่ LCGB เพื่อเป็นที่ระลึกบริษัทผู้ผลิด LAMBRETTA
    ที่มีชื่อเสียงอีกแห่งหนึ่งคือ SIL (SCOOTER INDIA LTD) ตั้งอยู่ที่เมื่อง LUCK NAW SILก่อตั้งขึ้นโดยรัฐบาล อินเดีย ในช่วงปลายปี 1971 หลังจากที่ INNOCENTI ได้ ยุติการผลิดแล้ว ส่วนหนึ่งของข้อตกลงในการซื้อเครื่อง มื่อเครื่องจักรคือ อินเดียต้องจ้างช่างและบุคลากรของประเทศอิตตารี เพื่อช่วยเหลื่อในการขนย้ายและทำการติดตั้งเครื่องจั กรทั้งหมดในประเทศอินเดีย พนักงานที่ถูกส่งมาจากอิตารี มีหนาที่ในการอบรมบุคลากร อินเดียในการผลิด

พี่ว่าน้องน่าจะเก่งภาษาอังกฤษนะ อุสาไปเรียนถึงอินเดีย แต่เล่นตัดมาแค่บางส่วนอย่างนี้โดยไม่นำประโยคเต็มมา ขยาย เล่นด้วนๆ อย่างนีก็แย่สิน้อง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LAMMANIA001 : 15-10-2007 เมื่อ 03:04

Bookmarks