ขอถามปัญหาเกี่ยวกับทะเบียนหน่อยคับ

ชื่อกระทู้: ขอถามปัญหาเกี่ยวกับทะเบียนหน่อยคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามปัญหาเกี่ยวกับทะเบียนหน่อยคับ

คือว่า ถ้าเราจะซื้อรถสักคัน แล้วคนขายเค้าบอกว่ามีทะเบียนโอนได้ ที่ผมจะถามก็คือ
    1. เราจะต้องตรวจสอบทะเบียนยังไงครับ ว่าทะเบียนนี้ เป็นทะเบียนจริง ไม่ได้ปลอมแปลงมา
    2. เราจะต้อง่ตรวจสอบไหมว่า ทะเบียนนี้โอนได้จริง ไม่ใช่ว่าซื้อไปแล้วโอนไม่ได้ และตรวจสอบได้อย่างไร
    3. ถ้าผมจะโอนชื่อเป็นของตัวเอง สมมติว่ารถเปงทะเบียนเชียงใหม่ เจ้าของอยู่เชียงใหม่ มีใบโอนลอยมาแล้ว สามารถโอนได้แน่นอน ผมสามารถโอนได้ที่ ขนส่งกรุงเทพ เลยไหมครับ แล้วทะเบียนจะเป็นของกรุงเทพไหมครับ
    4. ถ้ารถทะเบียนขาดเกินสามปีแล้ว ตอ้งต่อใหม่ เจ้าของต้องเป็นคนต่อ แล้วผมซื้อมามันขาดสี่ปี มีใบโอนลอยมา เจ้าของตายแล้ว แล้วจะต่อทะเบียนไงอ่ะครับ โอนเป็นชื่อเราก่อนค่อยต่อได้ไหม
    แค่นี้ล่ะครับ ขอบคุณมากครับ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ทะเบียนคันนี้เข้าขั้นว่ายากครับ ตอบให่ตามนี้แล้วกัน 1-2 เอาคนที่ขายให้ไปโอนด้วยกันเลยครับ
    3.ถ้าจะโอนลอยก็ได้ครับแล้วก็เอามาโอนที่ขนส่งกรุงเท พได้เลยครับ มันก็จะเป็นทะเบียนกรุงเทพครับ
    4.ต้งไปเสียภาษีที่ค้างอยู่ก่อนถ้าขนส่งไม่รู้ว่าเจ้ าตายแล้วก็ไม่ยากครับ แต่ถ้าเค้ารู้ก็เรื่องยาวแน่ครับ สรุปถ้าเจ้าของตายทะเบียนขาดเกิน3ปไม่น่าซื้อแล้วครั บ

Senior Member ซ า ` เ ล้ ง's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    ขอบคุณ
    0

ขอเสริมนิดนึงนะครับ การดูทะเบียนว่าแท้หรือไม่นั้นสามารถตรวจสอบได้ครับ โดยสำรวจดูว่าเลขเครื่องกับเลขตัวถังรถตรงกับในเล่มห รือไม่ และควรตรวจดูให้ดีๆว่าเจ้าของคนเก่า เค้าพยายามทำให้ตรง[หรือที่เรียกว่า''ตอก''นั่นแหละ]หรือไม่ ควรจะนำผู้มีความรู้ทางด้านนี้ไปด้วยก็จะดีมากเลยครั บ หรือสามารถศึกษาได้ที่เวปของพี่ตั้มตามลิ้งค์เลยครับ >>> http://www.motorclassicshops.com/web...w=5454&lang=th /\2

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีสงสัยอีกครับ

ในเล่มทะเบียน สีเขียวตรงชื่อนายทะเบียนมัน เขียนว่า "อ่านไม่ออก" ง่ะ

( อ่านไม่ออก)
    ชื่อนายทะเบียน

มันหมายฟามว่าไงอ่ะ
    แล้วอีกที่นึง ชื่อเจ้าของอ่ะ มันไม่ตรงกับที่ผมเช็คในเว็บอ่ะคับ รถคันนี้มันโอนไม่ได้
    แต่ที่สงสัยคือ มันทะเบียนแท้ป่าว

Bookmarks