คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 101

หน้าที่ 101 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 51 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 151 201 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,501 ถึง 1,515 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

เช่นกันครับพี่วสันต์ผมไม่มีเทคนิคอะไร autoโหมดล้วนๆ สมัยก่อนตอนมีmanualก็มั่วล้วนๆตอนเรียนวิชาเลือกก็ด ันเลือกเรียนดนตรีกับภาพพิมพ์แทน............
    คุณไม้เอกครับเสาร์นี้มีเล่นที่แหลมแท่นชลบุรีครับ ไม่รู้มีเวลาหาอ ะไหล่หรือเปล่า

ไม้เอก upsidaz's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รับทราบครับ....

รับทราบครับพี่ไก่ เดี่ยวรอที่ วอล์กกิ้งสตรีต บางแสน(แหลมแท่น) หนุกแน่ครับงานนี่ haha
    คนบ้ารถถีบแถวเมืองชลก็มีเยอะอยู่นะครับ......แต่ที่ พี่จะไปเล่นอ่ะส่วนใหย๋หนักไปทางเสื้อผ้า งานทำมือครับ
    แล้วก็ร้านเหล้าปั้นครับ อะไหล่รถถีบมะมีเลย...

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ........ พวกเล่นจักรยานที่รู้จักมา เห็นมีเคนี่แหล่ะที่ชอบค้นคว้าข้อมูลต่างๆมาให้อ่านก ันอยู่เรื่อยๆ ดีครับ อ่านแล้วก็เพลินดี ได้ความรู้แปะกระโหลกกะลาบ้าง จะรออ่านอยู่เรื่อยๆนะครับ
    .......... จะทำอะไรก็ต้องระมัดระวังหน่อยนะครับ ตัวเองก็เกือบตายมาทีหนึ่งแล้วเรื่องที่รถตะเกียบหน้ าหักนี่ หากหักกลางวงเวียนใหญ่สงสัยรถตามมาทับบี้แบนทั้งคนทั ้งรถเป็นแน่
    ........... สำหรับคนที่ไม่ทราบ... แป๊ะติ๋วเป็นชายชราอายุน่าจะใกล้แปดสิบ ตอนที่พบแก(ประมาณปี 2543 )ตอนนั้นอายุประมาณ 70 จำได้ว่าอ่อนกว่าพ่อประมาณสองปี ตอนนี้พ่อ 80 ปีแล้ว
    แป๊ะติ๋วมีรายได้จากการรับประกอบรถจักรยานทั่วๆไปให้ กับร้านจักรยานในตลาดภูเก็ต และรับซ่อมจักรยานเล็กๆน้อย เลี้ยงชีพไปวันๆ ส่วนใหญ่ที่ไปหาแกก็จะหาเรื่องเอารถไปให้แกซ่อมบ้าง เต๊าะ(ขอซื้อ)อะไหล่แกบ้าง.../\7
    ตอนแรกตั้งใจว่าจะเคลียร์งานให้เสร็จก่อนกลางเดือน กย.ว่าจะลงไปร่วมงาน คาร์ฟรีเดย์กำลังจะสมัครลังเลอยู่เพราะไม่ทราบว่าจะม ีงานเลี้ยงบุคลากรที่เออร์ลี่ ของกรม ยังไม่ระบุวันมา ตอนนี้ก็มีเรื่องเข้ามา 2 งานแล้วคาดว่าจะเป็นช่วง 19-21กย.

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

พี่ไก่ myspaceของวงไคโจ พี่เป็นคนออนไลน์หรือเปล่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รถด่วน : 28-07-2009 เมื่อ 11:29
    박가희 & 손담비

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ฝากให้คุณไพบูลย์ ติดไว้แต่คราวแล้วละครับ
    อาจจะหลังไปนิด แต่ก็ใกล้เคียง

JAMES AMBASSADOR
    Model J25
    ขอบคุณครับ

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ไม่ใช่เป็นพี่โจ้ครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้ได้รวบรวมภาพลายน้ำท้ายบังโคลนรถยี่ห้อต่างๆล งในเวบคนบ้ารถถีบ หากใครสนใจก็เข้าไปดูได้นะครับที่http://forums.212cafe.com/wasant/board-2/topic-30.html
    เมื่อวานเอารถออกมาจากห้องเก็บของ เพื่อสูบลมหลังจากจอดยางแบนมาหลายเดือน กะว่าจะเอาไปถีบวันที่8 สิงหานี้ เดี๋ยววันนี้กลับบ้านว่าจะหาอะไรมาใส่รถนิดๆหน่อยให้ มันดูดีขึ้นนิดนึง เนื่องจากตอนนี้ดูโทรมๆไปหน่อย
    จักรยานและอะไหล่ที่บ้านเดี๋ยวนี้ ค่อนข้างจะโหรงเหรง อันเนื่องมาจากขายเอาเงินมาซื้อข้าวกินบ้าง รวบรวมเงินซื้อรถบ้าง(อย่างหลังนี่ดูเหมือนจะบ่อย) ทำให้ตอนนี้หากจะต้องซ่อมรถทีก็ต้องวิ่งหาอะไหล่ที เนื่องจากแทบไม่มีเก็บเอาไว้เลย อีกอย่างตอนนี้คงเลิกทำรถเพิ่มแล้ว นอกจากซ่อมเพียงอย่างเดียว คงไม่ต้องใช้อะไหล่มาก ไม่เหมือนหาอะไหล่ประกอบที่งานใหญ่กว่า ใช้อะไหล่มากกว่า
    ของแต่งหรืออะไหล่บางชิ้นหายากหรือสภาพสวยๆ ซื้อเก็บเอาไว้นาน หลังๆก็ต้องตัดใจขายเพื่อนำเงินมาใช้อย่างอื่นที่จำเ ป็นกว่าเพราะที่โชว์ในตู้จะว่าไปก็เหมือนกับเอาเงินม าจมไว้เฉยๆ ดังนั้นหากไม่ชอบ หรือไม่จำเป็นต้องใช้จริงๆ ซื้อเพื่อเก็บเฉยๆ ระยะนี้คงต้องเบรคไปก่อน เปลี่ยนการเล่นเป็นการเอารถมาปั่นในที่ต่างๆแทน จะได้ไม่ต้องใช้เงินมาก ปรับตัวให้เข้ากับสภาวะเศรษฐกิจช่วงขาลง

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับอาจารย์พงษ์มณี (เห็นกำลังเข้ามาอ่าน)
    วันคาร์ฟรีเดย์หากได้ลงมาก็มาเยี่ยมนิทรรศการนะครับ เสื้อม่อฮ่อมคนบ้ารถถีบที่อาจารย์ให้มา ผมนำมาใส่บ่อยๆ อยากจะให้ซีดลงมากๆ เพราะเสื้อม่อฮ่อมหากจะให้สวยก็ต้องให้ซีดๆหน่อย
    ระยะนี้นอกจากเรื่องจักรยานโบราณแล้ว ผมยังต้องมีโปรเจคเสนอโรงเรียนถิ่นทุรกันดารในถิ่นที ่ตัวเองเคยเรียนให้ที่ทำงานในโครงการพิจารณาแจกอุปกร ณ์การศึกษาประจำปี ทำให้ช่วงที่ผ่านมายุ่งสักหน่อย แต่ก็ได้ความรู้สึกดีครับ หลบความวุ่นวายแก่งแย่ง ชิงดี เสียดสี ของคนในเมือง มาดูชีวิตของเด็กที่อยู่หลังเขากันบ้าง เด็กเหล่านี้ยังขาดอะไรอีกมาก

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

บ้านขนุนคลี่ ที่ทองผาภูมิครับที่เห็นคือห้องน้ำและอาคารเรียน นักเรียนเจ็ดสิบกว่าคน มีครู 2คน

รูป รูป    

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้เข้ามาคุยเสียนาน แต่ยังติดตามอ่านทุกวันครับ...
    เห็นภาพโรงเรียนตามหลังเขาแล้วมันอดที่จะคุยไม่ได้.. ....คลื่นถูกภูเขาบดบังจึงเหลือคลื่นเพียงเล็กน้อยให ้พอนักเรียนได้รับสัญญาณ.......นี่คือโรงเรียนที่ไม่ ผ่านการประเมินให้เป็นโรงเรียนมาตรฐาน.จากสาเหตุครูไ ม่ครบชั้นตามเกณฑ์ของนักวิชาการห้องแอร์......แล้วคว ามผิดของใครในเมื่อไม่มีครูพอแล้วนักเรียนจะอ่านอะไร ออก คิดอะไรเป็น......เวลาเจ้านายจากเมืองกรุงออกตรวจเยี ่ยม เจ้านายนอกกรุงก็จัดโรงเรียนที่เลิศหรูไว้รองรับ.... .....เยี่ยม....เยี่ยม....การศึกษาไทยเยี่ยม...
    จึงไม่แปลกใจว่าแต่ละปีมีครูที่ต้องการเกษียณตัวเองก ่อนกำหนดจำนวนมาก ........ลองถามเค้าดูว่าเบื่ออะไร.......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

ขอบคุณ
    0

ผมอยากให้คนไทยมีนิสัยรักการอ่านเป็นพื้นฐานน่าจะเป็ นจุดเริ่มต้นที่ดีนะครับอาจารย์

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ผมอยากให้คนไทยมีนิสัยรักการอ่านเป็นพื้นฐานน่าจะเป็ นจุดเริ่มต้นที่ดีนะครับอาจารย์
    ใช่ครับ...........เมื่อสองวันนี้ก็จัดกิจกรรมกันทั่ วประเทศ..........ก็อ่านกันเข้าหลักเข้าเกณฑ์ดี....แ ต่พอโตๆกันแล้วกลายเป็นภาษาอะไรกันก็ไม่รู้.....แต่ผ มเองยังไม่เคยเห็นครูโรงเรียนไหนสอนภาษาแบบวัยรุ่นใช ้กันเลย....แต่สังคมส่วนหนึ่งก็ยังโทษครูอยู่ดี..
    ....สมัยก่อนวิทยาศาสตร์ยังไม่เจริญ.....หาสาเหตุอะไ รไม่ค่อยได้ก็โทษผีอย่างไรอย่างนั้นแหละครับ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ไม่ได้เข้ามาคุยเสียนาน แต่ยังติดตามอ่านทุกวันครับ...
    เห็นภาพโรงเรียนตามหลังเขาแล้วมันอดที่จะคุยไม่ได้.. ....คลื่นถูกภูเขาบดบังจึงเหลือคลื่นเพียงเล็กน้อยให ้พอนักเรียนได้รับสัญญาณ.......นี่คือโรงเรียนที่ไม่ ผ่านการประเมินให้เป็นโรงเรียนมาตรฐาน.จากสาเหตุครูไ ม่ครบชั้นตามเกณฑ์ของนักวิชาการห้องแอร์......แล้วคว ามผิดของใครในเมื่อไม่มีครูพอแล้วนักเรียนจะอ่านอะไร ออก คิดอะไรเป็น......เวลาเจ้านายจากเมืองกรุงออกตรวจเยี ่ยม เจ้านายนอกกรุงก็จัดโรงเรียนที่เลิศหรูไว้รองรับ.... .....เยี่ยม....เยี่ยม....การศึกษาไทยเยี่ยม...
    จึงไม่แปลกใจว่าแต่ละปีมีครูที่ต้องการเกษียณตัวเองก ่อนกำหนดจำนวนมาก ........ลองถามเค้าดูว่าเบื่ออะไร.......
    นึกว่าหายไปไหนสบายดีนะครับ จารย์
    โรงเรียนที่ตกเกณฑ์มาตรฐาน มักจะไม่ค่อยได้รับงบประมาณ เพราะเวลากรอกข้อมูลของบประมาณไม่รู้จะเอาอะไรกรอก แต่เวลา ผอ.สพท.+คณะ เยี่ยมทีหมดไปหลายอัฐ พอๆกับงบลับของจารย์หรืองบเด็กกินข้าวฟรีไปเป็นเดือน
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ขออนุญาตอุทิศหน้ากระทู้ให้กับเด็กๆสักวันนะคร ับ
    นี่เป็นรายละเอียดที่ส่งให้เค้าไปเมื่อเช้านี้

ศูนย์การเรียนชุมชนชาวไทยภูเขา “ แม่ฟ้าหลวง” บ้านขนุนคลี่
    - สังกัด ศูนย์บริการการศึกษานอกโรงเรียนอำเภอทองผาภูมิ กระทรวงศึกษาธิการ
    - ที่ตั้ง หมู่ 4 ต.ท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี
    -ระดับการสอน ป.1- ป.6 และนักศึกษาผู้ใหญ่
    -จำนวนนักเรียน ป.1-ป.6 = 72 คน
    นักศึกษาผู้ใหญ่ 47 คน
    รวมเป็นนักเรียนทั้งหมด 119 คน
    -จำนวนครูผู้สอน 1 คน ชื่อ น.ส. ชนากานต์ นาโสก ผู้ช่วยครู 1 คน(จัดหาโดย อบต.ท่าขนุน) ชื่อ นายประเสริฐ สังขละตระกูล
    -อาคารในโรงเรียน
    ประกอบด้วย- อาคารเรียนชั้นเดียว 1 หลัง
    - บ้านพักครู จำนวน 1 หลัง
    - ห้องส้วม 1 หลัง มี 3 ห้อง (มีหลังคาชำรุดไป 2ห้องเหลือใช้การได้ดีเพียง 1 ห้อง)
    - อาคารชั้นเดียวกำลังก่อสร้าง 1 หลัง สร้างโดยเงินจากผู้บริจาค จ่ายค่าแรงเฉพาะหัวหน้าช่าง ส่วนแรงงานใช้คนในหมู่บ้านหมุนเวียนกันไปทำโดยไม่ต้อ งเสียค่าแรง
    - ศาลาอ่านหนังสือ และห้องสมุดที่มีผู้บริจาคสร้างให้แต่สภาพและสถานที่ ไม่เอื้อต่อการใช้งาน
    ระบบสาธารณูปโภค
    - น้ำประปา ไม่มี ใช้ปั๊มน้ำจากบ่อน้ำบาดาลเก็บไว้ในถังแล้วจึงตักไปใช ้ในที่ต่างๆ เช่นในส้วม
    ขณะนี้กำลังมีการก่อสร้างขาตั้งสำหรับแทงค์น้ำ เพื่อปั๊มน้ำขึ้นไปเก็บและจ่ายลงมาใช้ โดยดึงงบประมาณจาก งบอาคารแห่งใหม่
    - ไฟฟ้า ไม่มีระบบไฟฟ้าในหมู่บ้าน ใช้พลังงานแสงอาทิตย์แทน โดยจะมีแผงโซล่าร์เซลล์ส่วนกลางในหมู่บ้าน ซึ่งแต่ละบ้านรวมทั้งที่โรงเรียนจะต้องเอาแบตเตอรี่ร ถยนต์ไปชาร์ตไฟทุกๆวัน เพื่อเก็บไฟไว้ใช้ตอนกลางคืน
    -ลักษณะโรงเรียน
    เปิดสอนเด็กนักเรียนในพื้นที่ทุรกันดาร ไม่สะดวกที่จะเดินทางไปเรียนในตัวอำเภอหรือโรงเรียนท ี่ใกลออกไป ประกอบด้วยอาคารเรียนชั่วคราวเปิดโล่งสองด้าน มีฝาปิดหัวและท้ายอาคาร แบ่งห้องเรียนด้วยกระดานดำ นอกจากนี้มีการสอนนักศึกษาที่เป็นผู้ใหญ่เพื่อให้อ่า นเขียนได้รวมทั้งสอนการช่างเพื่อใช้สำหรับประกอบอาชี พ
    -การเดินทาง รถสิบล้อหรือหกล้อสามารถเดินทางเข้าไปได้ ยกเว้นฤดูฝนที่เข้าไปลำบาก ต้องใช้รถขับเคลื่อน 4 ล้อเท่านั้น สำหรับรถเก๋งไม่สามารถเดินทางเข้าไปได้ รวมระยะทางห่างจากกรุงเทพฯ 314 กิโลเมตร

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อาคารเรียน มีกระดานดำเป็นตัวกั้นห้องเรียน ผนังที่เหลือเปิดโล่ง
    ภาพแรกที่เห็น ในห้องเรียนจะมีนักเรียนอยู่สองชั้น คือกลุ่มทางซ้ายและขวามือ สอนทางซ้ายให้อ่านเสร็จ ก็หันไปบอกกลุ่มทางขวาในอีกบทเรียนหนึ่ง ต้องทำแบบนี้เนื่องจากนักเรียนมีน้อย ผู้สอนมีสองคน หลายๆห้องวิ่งรอกไม่ไหว
    จากภาพจะเห็นว่า สิ่งที่จำเป็นมากที่สุดสำหรับที่นี่ก็คือไฟฟ้า ที่จะเป็นสื่อให้นำความเจริญเข้ามา นำความรู้ให้แก่เด็กๆ เช่นไฟ สำหรับอ่านหนังสือ คอมพิวเตอร์ สำหรับใช้ค้นคว้าความรู้ต่างๆ รวมทั้งงานทดลองวิชาวิทยาศาสตร์ที่เด็กๆโรงเรียนอื่น ได้ทดลองกัน
    บ้านขนุนคลี่อยู่ใกล้กับทะเลสาปเขื่อนเขาแหลม ที่ใช้พื้นที่ป่ารอบชุมชนของพวกเขาเก็บกักน้ำเพื่อผล ิตกระแสไฟฟ้า ต่อสายไฟยาวหลายพันกิโลเมตรส่ง กระแสไฟฟ้าไปใช้ในหลายจังหวัด
    แต่น่าเศร้าไม่มีสายไฟที่จะต่อกระแสไฟฟ้าส่งให้มาถึง หมู่บ้านริมเขื่อนนี้ ได้เพียงแต่รองบประมาณที่ไม่รู้ว่าจะมาถึงเมื่อไหร่ ปัญหาอาจจะเป็นเพราะจำนวนประชากรไม่เพียงพอ ไม่คุ้มสำหรับการที่จะลงทุนต่อไฟให้กับคนไม่กี่ครอบค รัว
    เมื่อเที่ยงนี้ได้รับทราบข่าวดีว่า โครงการฯน่าจะผ่านนะครับ ปีนี้คงได้เข้าไปช่วยเหลือตามกำลังของคนไทยด้วยกัน

รูป รูป    

หน้าที่ 101 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 51 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 151 201 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks