คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 16

หน้าที่ 16 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 66 116 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่วสันต์ไม่ได้เข้ามานานแล้วครับ ได้โครงเอ๊กเฟรมมาอีกแล้วเหรอพี่โชคดีจัง

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เป็นวิธีการที่ชาญฉลาด...น่าจะคิดได้ตั้งนานแล้วนะคร ับพี่ใหญ่แห่งวงการ
    เหมือนกับ
    เสาร์ที่ผ่านมาหนีร้อนไปอยู่แถวรอยเลื่อนศรีสวัสดิ์ อากาศดีมาก

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พักนี้มีเวลาหน่อยเลยถอยรถโบราณออกมาขี่สลับเช้าเย็น

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอย้อนขึ้นไปเรื่องรถถีบที่เชียงใหม่หน่อยนะครับ
    เมื่อก่อนเคยไปเที่ยวที่นั่น พบว่าตอนเช้าๆวันอาทิตย์ เค้าจะเอารถมาจอดเรียงกันที่ข่วงประตูท่าแพ มีคนเอาอะไหล่มาขายอยู่สองสามเจ้า หลังจากนั้นก็ซาไป เข้าใจว่าจักรยานที่นั่นอาจจะเล่นกันจนอิ่มตัวแล้ว แต่ก็ยังมีคนเล่นคนเก็บอยู่ แต่ก็ไม่วูบวาบเหมือนก่อน
    ตอนนี้ หากไปเชียงใหม่ ก็จะไปแวะดูบ้านพี่เจ็ง ในตลาดบ่อสร้าง มีรถจอดอยู่ประมาณสิบคัน คนอยู่ทีนั่นก็ลองไปคุยดูนะครับ....
    ส่วนเรื่องการได้รถ มันอาจจะเป็นเพราะจังหวะมากกว่า และเราอยากได้มากหรือไม่ รวมถึงตัวเองไม่ค่อยจะมีกฏเกณฑ์ในการคัดหรือเลือกรถม ากนัก ขอให้ดูแล้วว่าเป็นของแท้ ก็เป็นอันใช้ได้ สภาพเป็นเรื่องที่รับได้อยู่แล้ว โดยเฉพาะการนำมาบูรณะใหม่ ส่วนเรื่องราคาเป็นเรื่องถัดมา แต่ก็ต้องแลกกันกับของรักหลายชิ้นเหมือนกัน ของหลายอย่างเก็บมาตั้งนาน เพิ่งจะเอาออกขายไปก็ตอนนี้ กลายเป็นพ่อค้าหน้าเลือด(เข้าตา)ไปเสียแล้ว....รถคัน นี้ ไม่ได้มาจากคลองถมครับ จักรยานที่บ้านหลายๆคันมักจะนำเข้าบ้านในตอนเย็นวันเ สาร์ที่กลับมาจากคลองถมทุกที..../\3
    จักรยานคานไขว้ในบ้านเรา เคยนับๆเอาไว้ได้ประมาณสิบกว่าคันทั้งที่เห็นเป็นของ จริงๆกับตาตัวเอง และจากรูปภาพที่ดูแล้วน่าเชื่อถือ ว่าเป็นของแท้
    และคิดว่าน่าจะดีใจนะครับหากว่าจะพบรถแปลกๆขึ้นในบ้า นเราเรื่อยๆ และคนแถวๆในเวบนี้ก็ได้รถแปลกๆมาอีกคันหนึ่งแล้ว.... ..น่าดีใจแทนครับ

รูป รูป    

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

หลักฐานที่เรามีเกี่ยวกับคานไขว้ คือรูปโฆษณาของห้างที่นำตรามงกุฎมาขายสมัยร.5 กับที่เป็นรูปถ่ายบุรุษไปรษณีย์ที่ถ่ายคู่จับคานไขว้ ใช่ใหมครับ มีหลักฐานอะไรเพิ่มเติมอีกหรือป่าวครับพี่ แปลกใจตรงที่คานไขว้ที่เราพบกัน เท่าที่ผมรู้ทุกคันจะไม่กันเลยมันน่าจะมีเหมือนกันซ้ ำกันบ้างและยังแบ่งเป็นหลักๆคืออังกฤษกับ เยอรมันอีกอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับพี่

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

นี่ละนา... ที่เค้าว่า เป็นคู่กันแล้วก็คงไม่แคล้วกันไปได้ ยินดีกับ Cross Frame คันใหม่นะ
    ครับ ขออวยพรให้ตัวเอง ซักวันขอให้ได้กับเค้าบ้างนะ 555+
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

น้ำพุ honda2499's Avatar
    สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน สวยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    นี่ละนา... ที่เค้าว่า เป็นคู่กันแล้วก็คงไม่แคล้วกันไปได้ ยินดีกับ Cross Frame คันใหม่นะ
    ครับ ขออวยพรให้ตัวเอง ซักวันขอให้ได้กับเค้าบ้างนะ 555+
    [COLOR="Red"] ถูกครับเห็นด้วยทุกประการ ขออย่างนี้สัก 1 คัน bsa พับอีกคัน พี่โตอีกคันจบ แค่ คิดแล้วเมียเล่นงานแน่[/COLOR

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องข้อมูลรถคานไขว้นี้ เคยรวบรวมเอาไว้จากในอินเตอร์เน็ต และจากการรวบรวมรูปภาพซึ่งก็ในเมืองไทยก็คงมีสาม-สี่ภาพที่คงคุ้นๆกันอยู่แล้ว และส่วนตัวแล้วก็ยังไม่เชื่อว่าจะเป็นรถที่สั่งเข้าม าสำหรับบุรุษไปรษณีย์เท่านั้นโดยดูจากรูปภาพเพียงอย่ างเดียว เพราะโครงรถคานไขว้ในภาพที่บุรูษไปรษณีย์จูงอยู่มันไ ขว้คนละแบบกับรถของตัวเองและของคนอื่นๆที่มี
    สำหรับข้อมูล เรื่องราวและรูปภาพของรถคานไขว้ที่พบในบ้านเรา ดีเหมือนกันที่จะเปิดกระทู้คุยขึ้นมา และนำรูปรถที่เป็นคานไขว้ของแท้ๆมาลงให้ชมกันครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองสามวันมานี้กิจกรรมที่ทำอยู่ก็คือลูบๆคลำโครงรถคั นใหม่ และก็เหล่ๆดูอะไหล่ที่เก็บ อันไหนพอที่จะนำมารวมๆกันเพื่อใช้กับรถได้ รวมไปถึงล้อและดุมเก่าๆที่แขวนเอาไว้กับอีกบ้านหนึ่ง คงจะต้องเอาลงมาปัดเช็ดเพื่อรอใช้งานอีกครั้ง หลังจากแขวนรอเนื้อคู่มานาน....อะไหล่บางอย่างซื้อเก ็บเอาไว้นานแล้ว แข็งใจไม่ขายยามเดือดร้อนเงิน เหลือรอดมาถึงตอนนี้ ก็นับว่าโชคดีที่ได้นำมาใช้เสียที....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในแวดวงคนเล่นรถถีบโบราณ คิดว่าบรรยากาศแตกต่างกว่าเมื่อเกือบสิบปีก่อน
    ตอนที่ตัวเองเริ่มเล่นใหม่ๆนั้น จักรยานมักจะหากันมาจากทางแถวๆภาคเหนือเป็นส่วนใหญ่ และอะไหล่แปลกหายากมักจะมาจากทางใต้ ตอนนั้นไฟจักรยานสวยๆหายากมาก ใครมีมู่หลาดสักดวง คิดว่าคงจะเก็บเอาไว้เป็นอย่างดี ใครขอซื้อก็คงไม่ขาย ตะเกียงลูกัสบางดวงเคยมีแม้กระทั่งจะขายหรือแบ่งก็ต้ องมีเงื่อนไขว่าหากเบื่อแล้วจะขายก็ต้องขายให้กับเจ้ าของเดิมก่อน เนื่องจากว่าเป็นที่หายากจริงๆสำหรับตะเกียงจักรยาน เคยไปเชียงใหม่แล้วถามหาร้านชื่ออะไรก็จำไม่ได้แล้ว เพียงเพื่อต้องการจะไปเห็นตะเกียงจักรยานที่เค้าเอาต ิดที่หน้ารถจอดโชว์ไว้
    ส่วนจักรยานหายากในตอนนั้น ก็ต้องยกให้กับราเล่ห์คานคู่ ส่วนคานไขว้ หรือ พับได้ ไม่ต้องเอ่ยถึง เพราะแค่จะหาดูก็ยังยากเลย
    การที่จะได้รถหรืออะไหล่จักรยานที่หายากๆสักอย่าง ต้องใช้ความอดทนอย่างสูง ทั้งการเสาะหา จีบเอาไว้แล้วก็อดทนรอ เมื่อวันใดที่ได้สมใจอยาก ก็จะเกิดเป็นความภูมิใจที่ได้สิ่งนั้นมา
    จักรยานก็มักจะเป็นรถเก่ารถโบราณที่เคยวิ่งในท้องถิ่ นของตัวเอง หรือเป็นรถต่างถิ่นจากจังหวัดไกลๆ และคนเล่นจักรยานโบราณก็จะรู้จักโยงๆถึงกัน มีทั้งคบหา เคารพนับถือ หรือที่เป็นคู่แค้นก็คงอาจจะมีแต่ก็น่าจะน้อย
    คิดว่าเสน่ห์ของการเล่นรถก็คือบรรยากาศที่เล่ามาข้าง ต้น
    แตกต่างจากการเล่นจักรยานในปัจจุบัน ที่ตลาดในการเสาะหาของพวกนี้เปิดกว้างขึ้นกว่าเดิม จักรยานและอะไหล่หายากจากต่างประเทศหลายร้อยชิ้น หลั่งไหลเข้ามา อยากจะได้อะไร ก็เปิดเข้าไปดูเวบที่เค้าประมูลของกัน อยากจะได้ชิ้นไหนก็ใช้เงินสู้เอา กลายเป็นเรื่องที่ต้องใช้เงินในการคว้าความสำเร็จอย่ างเดียว(ก็คงอาจจะต้องอาศัยดวงช่วยบ้าง)
    คนเล่นจักรยานเดี๋ยวนี้หลายๆคนแม้แต่ตัวเองก็เคยใช้บ ริการจากเวบประมูลพวกนี้ เมื่อหาของที่ต้องการใช้จริงๆไม่ได้ มันเป็นเรื่องของการตลาดที่ต้องมีอยู่แล้วในทุกวงการ
    แต่หากว่าเราเล่นจักรยานโดยเน้นแต่ในเรื่องวัตถุแต่เ พียงอย่างเดียว คิดว่าทุกสิ่งทุกอย่างอยากได้ก็เอาเงินซื้อเอา ให้หนักๆเข้าไว้เดี๋ยวก็ใจอ่อน แบบนี้คิดว่าไม่ได้เรื่อง
    ที่บ่นๆมานี่...ยังหาทางจบไม่ลงเลย....เพียงแต่อยากจ ะบ่นๆว่า เดี๋ยวนี้เราเน้นเล่นแต่ของอย่างเดียวหรือเปล่า.... จนบางครั้งความจริงใจความซื่อตรงหายไป เลยมีแต่ข่าวหลอกขายกันอยู่เรื่อยๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 21-03-2008 เมื่อ 07:44

น้ำพุ honda2499's Avatar
    สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ถูกครับ

em95
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ในแวดวงคนเล่นรถถีบโบราณ คิดว่าบรรยากาศแตกต่างกว่าเมื่อเกือบสิบปีก่อน
    ตอนที่ตัวเองเริ่มเล่นใหม่ๆนั้น จักรยานมักจะหากันมาจากทางแถวๆภาคเหนือเป็นส่วนใหญ่ และอะไหล่แปลกหายากมักจะมาจากทางใต้ ตอนนั้นไฟจักรยานสวยๆหายากมาก ใครมีมู่หลาดสักดวง คิดว่าคงจะเก็บเอาไว้เป็นอย่างดี ใครขอซื้อก็คงไม่ขาย ตะเกียงลูกัสบางดวงเคยมีแม้กระทั่งจะขายหรือแบ่งก็ต้ องมีเงื่อนไขว่าหากเบื่อแล้วจะขายก็ต้องขายให้กับเจ้ าของเดิมก่อน เนื่องจากว่าเป็นที่หายากจริงๆสำหรับตะเกียงจักรยาน เคยไปเชียงใหม่แล้วถามหาร้านชื่ออะไรก็จำไม่ได้แล้ว เพียงเพื่อต้องการจะไปเห็นตะเกียงจักรยานที่เค้าเอาต ิดที่หน้ารถจอดโชว์ไว้
    ส่วนจักรยานหายากในตอนนั้น ก็ต้องยกให้กับราเล่ห์คานคู่ ส่วนคานไขว้ หรือ พับได้ ไม่ต้องเอ่ยถึง เพราะแค่จะหาดูก็ยังยากเลย
    การที่จะได้รถหรืออะไหล่จักรยานที่หายากๆสักอย่าง ต้องใช้ความอดทนอย่างสูง ทั้งการเสาะหา จีบเอาไว้แล้วก็อดทนรอ เมื่อวันใดที่ได้สมใจอยาก ก็จะเกิดเป็นความภูมิใจที่ได้สิ่งนั้นมา
    จักรยานก็มักจะเป็นรถเก่ารถโบราณที่เคยวิ่งในท้องถิ่ นของตัวเอง หรือเป็นรถต่างถิ่นจากจังหวัดไกลๆ และคนเล่นจักรยานโบราณก็จะรู้จักโยงๆถึงกัน มีทั้งคบหา เคารพนับถือ หรือที่เป็นคู่แค้นก็คงอาจจะมีแต่ก็น่าจะน้อย
    คิดว่าเสน่ห์ของการเล่นรถก็คือบรรยากาศที่เล่ามาข้าง ต้น
    แตกต่างจากการเล่นจักรยานในปัจจุบัน ที่ตลาดในการเสาะหาของพวกนี้เปิดกว้างขึ้นกว่าเดิม จักรยานและอะไหล่หายากจากต่างประเทศหลายร้อยชิ้น หลั่งไหลเข้ามา อยากจะได้อะไร ก็เปิดเข้าไปดูเวบที่เค้าประมูลของกัน อยากจะได้ชิ้นไหนก็ใช้เงินสู้เอา กลายเป็นเรื่องที่ต้องใช้เงินในการคว้าความสำเร็จอย่ างเดียว(ก็คงอาจจะต้องอาศัยดวงช่วยบ้าง)
    คนเล่นจักรยานเดี๋ยวนี้หลายๆคนแม้แต่ตัวเองก็เคยใช้บ ริการจากเวบประมูลพวกนี้ เมื่อหาของที่ต้องการใช้จริงๆไม่ได้ มันเป็นเรื่องของการตลาดที่ต้องมีอยู่แล้วในทุกวงการ
    แต่หากว่าเราเล่นจักรยานโดยเน้นแต่ในเรื่องวัตถุแต่เ พียงอย่างเดียว คิดว่าทุกสิ่งทุกอย่างอยากได้ก็เอาเงินซื้อเอา ให้หนักๆเข้าไว้เดี๋ยวก็ใจอ่อน แบบนี้คิดว่าไม่ได้เรื่อง
    ที่บ่นๆมานี่...ยังหาทางจบไม่ลงเลย....เพียงแต่อยากจ ะบ่นๆว่า เดี๋ยวนี้เราเน้นเล่นแต่ของอย่างเดียวหรือเปล่า.... จนบางครั้งความจริงใจความซื่อตรงหายไป เลยมีแต่ข่าวหลอกขายกันอยู่เรื่อยๆ
    เห็นด้วยทุกประการครับเริ่มแรกครั้งที่จะมาชอบจักยาน โบราณผมก็เล่นรถ หมูครับแต่โดนช่างเล่นงานเข้าเลยท้อ(ดอง)แต่ต่อมาลอง มาเล่นจักยานรู้จักกับพี่ดูการเล่นของพี่แล้วชอบ(จริ งใจดี)ก็เล่มสนุกกับมัน
    จะเอาพี่เป็นตัวอย่าง (คนดีก็อัฟกันหน่อย)

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถยี่ห้อ แบมือ

ไม่กี่วันนี้ มีโอกาส ไปได้ โครงรถถีบเข้าบ้านมาใหม่ 1 โครงครับ ยี่ห้อ รัดจ์ (สะกดถูกป่าว)
    อย่างที่บอกครับ มีแค่โครงจริงๆ เป็นการก้าวใหม่ไปอีกขั้นของ ผม ที่มีโอกาสได้ครอบครองรถ
    ถีบแบบผู้ชาย อย่าง พี่ๆ เสียที แต่ ไม่รู้ ว่า อีกนานแค่ไหน ถึงจะปั่นได้ เพราะ ทุนรอน ก่อไม่ได้ มีไว้จ่ายค่าทำรถ พี่ๆท่านไหนช่วยแนะนำ ข้อมูลผมได้ จะ เป็นพระคุณอย่างมากครับ
    ไม่รู้ว่า อะไหล่ เช่นตะเกียบหน้าของ ราเล่ย์ จะใส่กันได้ป่าว
    ตอนไปเจอที่ร้านรับซื้อ ของเก่า มีคนไปหาสักสี่-ห้าราย แต่เขาตินั้นนี่ วนไปวนมา เหมือนจะ
    มีแผนหรือ ไม่รู้จิงๆ แต่ ในความที่ตัวผม วนเวียนในบอร์ด คนบ้ารถถีบมา บ้าง เลย มอง จานปั่น เป็นใครไม่รู้ แบมือ แล้วก็ ตรงที่ใส่เพลท มันเป็นที่สำหรับ เพลท รัดจ์ แบมือ แน่ๆ(ว่ะ)
    สอยสิครับ ต่อไปนี้ คงจะไป ที่ห้องขายอะไหล่ บ่อยๆ แล้วก่อ คงเก็บตัง เพิ่ม เพื่อที่จะหา อะไรที่สำคัญ ๆๆ มาประดับ ความสุข กับตัวเอง บ้าง

รูป รูป    
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุรแผน เพชรน้ำไหล อ่านข้อความ
    ไม่รู้ว่า อะไหล่ เช่นตะเกียบหน้าของ ราเล่ย์ จะใส่กันได้ป่าว....ต่อไปนี้ คงจะไป ที่ห้องขายอะไหล่ บ่อยๆ แล้วก่อ คงเก็บตัง เพิ่ม เพื่อที่จะหา อะไรที่สำคัญ ๆๆ มาประดับ ความสุข กับตัวเอง บ้าง
    ยินดีด้วยครับ อยากโชคดีแบบนี้มั่งจัง
    จำเค้ามาตอบเท่าที่พอรู้นะครับ ... โครง Humber กับ Rudge โรงงาน Raleigh โครงเดียวกันครับ ...ดูจากโครงนี้คิดว่าเป็นข้อต่อปากฉลาม และเห็นที่คอที่แปะเพลทโค้ง และแลเห็นรูรอกเสียบ เลยคิดว่าน่าจะเป็นโครงรุ่นเก่า ๆ เท่าที่เคยอ่านเจอเข้าใจว่าน่าจะประมาณ 1950 ต้น ๆ ไม่เกิน 1955 เพราะเคยเช็คเล่น ๆ กับ Raleigh ของตัวเองถ้าเป็นปี 54-55 ลงมาคอจะไม่เป็นปากฉลามแล้วแต่ยังใช้รอกเสียบอยู่ คงต้องดูที่รูหยอดน้ำมันตรงกระโหลกอีกทีว่าอยู่ฝั่งไ หน เป็นลูกปืนหรือว่าฝาปิดเปิด และดูเลขที่ปั๊มตรงท่อนั่งอะครับ แหะ แหะ ว่าตามตำราที่ save มาจาก net นะครับ แต่เท่าที่ดูรถ spec ขายฝรั่งกับ asia เนี่ยบางทีรายละเอียดไม่เหมือนกัน ผิดถูกก็ขออภัยนะครับถือว่าเป็นข้อมูลเบื้องต้นละกัน เดี๋ยวผู้รู้กว่าคงมาให้รายละเอียดเพิ่ม
    - ส่วนตัวคิดว่าถ้าหา เพลท + ตะเกียบ rudge ไม่ได้ ถ้าไม่ serious น่าจะใส่ตะเกียบ+เพลท humber+ จาน raleigh มากกว่า ตะเกียบ raleigh แล้วก็เก็บจานมือไว้ ซึ่งน่าจะหาง่ายกว่า และราคาคิดว่าน่าจะถูกกว่าด้วยอะครับ
    ***ตะเกียบ rudge เคยเห็นมีขายในห้องซื้อขาย คุ้น ๆ ว่าเป็นตะเกียบทำสีแล้วอะครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ..คนเล่นจักรยานเดี๋ยวนี้หลายๆคนแม้แต่ตัวเองก็เคยใช ้บริการจากเวบประมูลพวกนี้ เมื่อหาของที่ต้องการใช้จริงๆไม่ได้ มันเป็นเรื่องของการตลาดที่ต้องมีอยู่แล้วในทุกวงการ
    ส่วนตัวจะซื้อของพวกนี้ต้องขออนุมัติผบ.ทบ. (ซื้อก่อนอนุมัติย้อนหลัง) ซึ่งก็จะถูกบ่นเสมอว่าขนซื้อมาทำไม แล้วโครงที่กองไว้เมื่อไรจะเสร็จ บางทีก็มีความจำเป็นต้องเร่งหาของเพื่อขึ้นรถให้เสร็ จ เพื่อบรรเทาความขัดแย้งก็เลยต้องใช้บริการเวปต่างประ เทศเหมือนกัน ได้มาหลายชิ้นอยู่ ถูกบ้างแพงบ้างว่ากันตามวาระว่าหน้ามืดขนาดไหน ...ส่วนตัวเท่าที่เห็นอะไหล่ต่าง ๆ จากต่างประเทศส่วนมากก็เป็นของที่พอหาได้ในเมืองไทย บางอย่างได้มาราคาถูกกว่าเมืองไทยไม่กี่ร้อย บางทีซื้อในเมืองไทยถูกกว่าด้วยซ้ำ แต่เพราะหน้ามืด และความรวดเร็วในการตามของ บางอย่างคุณภาพของก็ไม่ได้ดีอย่างที่เห็น ก็เหมือนวัดดวงกัน
    ซึ่ง จริง ๆ แล้วประเภทนี้น่าจะถามหากับคนหาของเมืองไทยดีกว่าเพร าะไม่ได้ซื้อ-ขายอย่างเดียว แต่ได้มิตรภาพด้วย ... ส่วนอะไหล่บางอย่างพวกชุดเบรค ชุดไฟแปลก ตะเกียง หรือรถเป็นคัน ที่หายากๆ อันนี้ก็แล้วแต่ความต้องการ ความจำเป็นของแต่ละคนอะครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

โครงรถรัดจ์กับฮัมเบอร์ (บางคนเรียกฮัมเบอเรอ) จะแตกต่างกันอยู่นิดเดียวครับ คือที่
    ตำแหน่งรูเพลท จะกลับหัวกัน ถ้าเป็นของรัดจ์ของบนมี 2 รู ข้างล่าง 1 รู ตามลักษณะ
    เพลท ส่วนของฮัมเบอร์ก็จะกลับกันครับ
    ***ดีใจด้วยครับ ที่ได้รถใหม่อีกคัน***

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 16 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 66 116 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks