คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 103 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอดีมีน้องคนนึง คุยเรื่องรายละเอียดบังโคลนราเล่ห์24" ก็เลยลงภาพที่มีให้ชมครับ แต่ขนาดคงจะใกล้เคียงกัน และรูปในแคตตาล็อค เอาไว้เป็นข้อมูล และรวมไปถึงรถฟิลลิปส์ด้วยครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปเพิ่ม

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อาทิตย์ที่ผ่านมา บริษัทที่ทำงานอยู่ได้ปรับเวลาเริ่มทำงานให้เร็วขึ้น มามากกว่าเดิม คือเริ่มงานที่เวลา 7.45 น. เนื่องจากต้องปรับปรุงลิฟท์โดยสารที่ทำงาน จำเป็นต้องเลื่อนเวลาเข้าทำงาน เพื่อสับหลีกการจราจรของคนใช้ลิฟท์ในตึก อันมีผลทำให้เวลาที่จะเข้ามาพูดคุยหรือเข้ามาดูเวบน้ อยลงกว่าเดิมเกือบชั่วโมง แต่ก็จะเข้ามาคุยเท่าที่เวลาจะอำนวยนะครับ
    สิ้นปีที่จะถึงนี้ ทราบข่าวอย่างไม่เป็นทางการว่า อาจจะมีการประกวดและแสดงจักรยานโบราณที่เชียงใหม่ในช ่วงหยุดปีใหม่ที่จะถึงนี้ นับว่าเป็นข่าวดีสำหรับคอจักรยานที่อาจจะได้มีโอกาสเ ข้าไปแวะชมรถถีบโบราณของที่นั่น เพราะคิดว่าทุกๆสิ้นปี คงจะมีคนรักจักรยานโบราณขึ้นไปเที่ยวเชียงใหม่จำนวนไ ม่น้อย ปีนี้หากได้ขึ้นไปเที่ยวเชียงใหม่ ก็คงจะเข้าไปแวะเที่ยวชมแน่นอน หากมีข่าวเป็นที่แน่นอน
    และกฏกติกาต่างๆในการตัดสิน คิดว่าน่าจะรัดกุมและครอบคลุม ชัดเจน เพื่อป้องกันข้อขัดแย้งหลายๆเรื่องที่มักจะมีเป็นประ จำ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

รูปรถเด็กที่พี่วสันต์ลงไว้น่าดูมากเลยครับ ส่วนรถเด็กที่เจอส่วนมาก เป็นยี่ห้อฟิลลิปกับราเล่ห์เป็นส่วนใหญ่ วันก่อนเลยลองให้หลานสาวเป็นนางแบบเด็กกับ The King 18” ดู การที่ให้คนขนาดพอดีกับตัวรถมาขับ มันเป็นอะไรที่ดูดีมากๆเลยครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

em87ช่วงหลังมานี้ห่างหายไปจากห้องสนทนาเอาพักใหญ่ๆ เป็นเพราะอยู่ในช่วงทำใจจากการถูก....ฟัน ....จากคนที่คิดว่าน่าไว้ใจ น่าเชื่อถือ เป็นผู้ใหญ่ในวงการ แต่ก็นั่นแหละครับ บทเรียนดีๆบางครั้งก็มาพร้อมกับการเจ็บปวด แต่ก็ยังมีเรื่องดีๆที่คอยเข้ามาสร้างกำลังใจให้ เห็นมิตรแท้ที่แอบแฝงตัวอยู่ในกลุ่มคนจำนวนมาก ต้องขอขอบคุณพี่ๆที่มีน้ำใจโทรมาให้กำลังใจตอนเด็กหั ดเดินกำลังล้ม ขอบคุณพี่คนนึงที่สอนให้รู้ว่าอย่าไว้ใจพี่อีกเพราะพ ี่พร้อม จะ ฟัน ถ้ามีโอกาสแต่ขอโทษนะครับการกระทำของพี่ไม่ทำให้ผมเล ิกชอบในสิ่งที่พี่ก็ชอบหลอกครับ ดีใจกับพี่ด้วยที่มีรถดีๆมาเพิ่ม หวังว่าคงจะอยู่กับพี่ไปนานๆนะครับส่วนผมคงต้องหาทาง ออกเองแล้วหละครับ คงไม่ลำบากพี่อีกต่อไป ขอบคุณครับem95

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยังไงก็กลับมาคุยเล่นกันเหมือนเดิมนะครับ อย่าเพิ่งเบื่อไปเสียก่อน ของอะไรที่มันเป็นของเราหรือคู่กับเรา เดี๋ยวก็มาเอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนรักจักรยานก็เป็นแบบนี้แหล่ะครับ มีสมหวัง ผิดหวัง ขื่นขม กับการที่จะหาจักรยานที่ตัวเองชอบสักคัน ดังนั้นในการที่จะได้จักรยานสักคันก็อย่าเพิ่งผลีผลา ม ที่ดีที่สุดก็คือ พยายามซื้อและเอาของให้ได้ในวันเดียวกัน พูดง่ายๆก็คือควรที่จะเห็นของก่อนจ่ายเงิน และก็รับของกลับบ้านไปอย่างสบายใจทั้งผู้ซื้อและผู้ข าย
    ซึ่งปัญหาอย่างหนึ่งคือความเข้าใจที่ไม่ตรงกัน และจินตนาการของผู้ที่ต้องการและผู้ที่จะขายอาจจะไม่ เหมือนกัน ก็ต้องแก้ปัญหาคือเอาตัวกลางก็คือรถหรือของนั่นแหล่ะ เอามาให้เห็นกันอย่างจะๆ สงสัยอะไรก็ก้มๆเงยๆดู เมื่อดูจนพอใจแล้วก็ค่อยจ่ายเงินหรือตกลงราคา
    แต่วิธีการนี้อาจจะไม่สะดวกนัก เพราะอาจจะเป็นการเสียเวลาขนรถกลับหากผู้ซื้อไม่ถูกใ จ ก็ต้องใช้วิธีอื่นๆที่มีอีกตั้งเยอะแยะ เช่นส่งรูปมาให้ดูก่อน ในหลายๆมุม และของที่จะตกลงขายให้มีอะไรบ้างก็ส่งรูปมาดูให้ครบ เพื่อความสบายใจแก่ทั้งสองฝ่าย
    ก็ยังมีอีกมาก ....เล่าไปก็คงไม่หมด และคงจะเป็นเรื่องที่ทุกๆคนก็คงรู้ว่าจะต้องทำอยู่แล ้ว แต่อาจจะไปเจอรถที่ถูกใจสุดขีด ทำให้ใจเร็วไปหน่อย.....ปัญหามันก็เลยเกิด
    ดังนั้น น่าจะอยู่บนพื้นฐานความจริงใจต่อกันมากกว่า มีอะไรก็ควรคุยกัน ว่าแท้จริงแล้วปัญหามันคืออะไรกันแน่

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พี่วสันต์ ผมชอบท่อนนี้จริงๆเลย วันหลังขอยืมใช้หน่อยครับ "สงสัยอะไรก็ก้มๆเงยๆดู เมื่อดูจนพอใจแล้วก็ค่อยจ่ายเงิน"

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Member met's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    em87ช่วงหลังมานี้ห่างหายไปจากห้องสนทนาเอาพักใหญ่ๆ เป็นเพราะอยู่ในช่วงทำใจจากการถูก....ฟัน ....จากคนที่คิดว่าน่าไว้ใจ น่าเชื่อถือ เป็นผู้ใหญ่ในวงการ แต่ก็นั่นแหละครับ บทเรียนดีๆบางครั้งก็มาพร้อมกับการเจ็บปวด แต่ก็ยังมีเรื่องดีๆที่คอยเข้ามาสร้างกำลังใจให้ เห็นมิตรแท้ที่แอบแฝงตัวอยู่ในกลุ่มคนจำนวนมาก ต้องขอขอบคุณพี่ๆที่มีน้ำใจโทรมาให้กำลังใจตอนเด็กหั ดเดินกำลังล้ม ขอบคุณพี่คนนึงที่สอนให้รู้ว่าอย่าไว้ใจพี่อีกเพราะพ ี่พร้อม จะ ฟัน ถ้ามีโอกาสแต่ขอโทษนะครับการกระทำของพี่ไม่ทำให้ผมเล ิกชอบในสิ่งที่พี่ก็ชอบหลอกครับ ดีใจกับพี่ด้วยที่มีรถดีๆมาเพิ่ม หวังว่าคงจะอยู่กับพี่ไปนานๆนะครับส่วนผมคงต้องหาทาง ออกเองแล้วหละครับ คงไม่ลำบากพี่อีกต่อไป ขอบคุณครับem95
    คิดว่าเข้าใจนะครับ

เริ่มสนใจจักรยานโบราณได้ปีพอดีแล้ว โดนฟันบ้างเหมือนกัน ผู้ใหญ่ที่ว่าจะใช่คนที่นึกถึงหรือไม่ก็แล้วแต่ แต่พี่วสันต์พูดก็ได้คิดย้อนถึงตัวเองด้วยว่าเราก็อย ากได้ของเขาเองจนบางทีใจเร็วไป เมื่อยอมรับได้ว่าเราก็ผิดเลยสบายใจ บางครั้งหุนหันแสดงอารมณ์กับพี่บางท่านก็ต้องขออภัยม า ณ ที่นี้ (เสียใจจริง ๆ ครับ)

สนใจจักรยานโบราณ ก็เนื่องจากมีความหลังที่ดีกับจักรยานสมัยเด็ก เหมือนเด็กผู้ชายหลายคนอยากมีจักรยานก็ซื้อรถเก่า ๆ มาคัน เริ่มถอดเริ่มเปลี่ยนซ่อมจนพอทำเองได้ เด็ก14-15ไปวรจักรเองคนเดียวหิ้วเฟรมเสือหมอบญี่ปุ่นกลับมา ด้วยความไม่รู้+เงินที่ไม่พอ (และคิดว่าโดนฟันด้วย) ก็ได้จักรยานที่ปั่นหนักมากเละไม่สนุกเลยพราะฟันหน้า หลังไม่เหมาะสมกัน สุดท้ายก็ได้ให้ญาติรุ่นน้องไป

กระทั่งอายุเลข3 เจอเว็บจักรยานเข้าก็เลยปลุกความสนใจสมัยเด็กอีกให้ต ามหาจักรยานคันโปรด
    แล้วผมจะบ่นทำไมเนี่ย ใช่ไหมครับ?

คือว่าอย่างนี้ ผมมีความรู้สึกและเรื่องที่คิดเองคนเดียวมาตั้งแต่เร ิ่มสนใจจักรยานโบราณแล้ว ก็คือคนที่สนใจในจักรยานโบราณไม่ได้มองไปที่ความเป็น จักรยานของมันเลย แต่มองไปที่ราคา ความเป็นของหายาก ดังนั้น จักรยานโบราณในที่นี้สำหรับคนเหล่านั้นก็ไม่ต่างจากแ จกันโบราณ ของลายครามอื่น ๆ (หรือบางทีบางครั้งก็ผมเองด้วย) คนเพิ่งเริ่มก็โดนฟัน คนเล่นมาก่อนเคยโดนฟันพอรู้ก็เลยฟันคนอื่นต่อ ไม่มีใครคิดจะช่วยกันจริงหรือเอื้อเฟื้อแบ่งปัน อาจมีบ้างที่สนิทสนมกันเกาะกลุ่มเป็นเพื่อน (แน่นแค่ไหนไม่รู้) แต่ก็น้อยและจำกัดเฉพาะกลุ่มไม่เปิดกว้างสำหรับเด็กร ุ่นน้องหรือคนเพิ่งสนใจ ไม่มีความคิดที่จะเอื้อเฟื้อช่วยเหลือกันเพราะทุกคนม ุ่งเน้นไปที่ราคาของและความหายาก ข้าได้รถคานไขว้ ผ่าหวาย หรือพับได้ แต่กว่าจะได้รถเหล่านั้นมาก็คงเก็บรถ ญ 26 ธรรมดามาก่อนและไม่รู้ว่าไปฟันใครเท่าไรกว่าจะได้รถห ายากเหล่านั้น

สำหรับผมก็คงพอแล้วที่รถในฝันของผม คิดว่ากลับไปหากลุ่มเสือภูเขาปั่นเพื่อการออกกำลังกา ยดีกว่า และยังได้มิตรภาพความเอื้อเฟื้อที่พร้อมจะแบ่งปันหรื อยกให้ฟรี ๆ ได้เพราะมิตรภาพมีค่ากว่าราคาของที่เราตั้งกันเอง

พูดเรื่องเก่า เล่าความหลัง ฟังเพลงหวาน ทานของขม ชมสาวสวย ฉวยจักรยานโบราณมาถีบ !!!

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 17-11-2007 เมื่อ 12:28

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในมุมมองของตัวเอง นิยามของคำว่า"ถูกฟัน" หมายถึงการถูกหลอกให้ซื้อของปลอม การซื้อของที่ตกลงกันแล้วไม่ได้ตามนั้น หรืออื่นๆ ที่เข้าข่ายการหลอกกัน โดยมีพื้นฐานของความไม่จริงใจ
    ส่วนเรื่องราคา เป็นเรื่องที่ตัวเองคิดว่าเป็นเรื่องที่รับได้ จะกำไรมากหรือกำไรน้อยอันนี้ไม่ว่ากัน แต่ขออย่าหลอกกันเท่านั้นก็พอแล้ว
    ส่วนมุมมองไปสู่คนเล่นจักรยานของแต่ละคนนั้น ก็ยังคิดว่าคนที่เล่นจักรยาน เป็นคนที่ชอบจักรยานโบราณจริงๆ แรกที่เล่นก็อาจจะซื้อมั่วสักหน่อย นานๆไปก็พอที่จะจับทางที่ชอบของตัวเองได้ อะไรที่ซื้อมาก่อนหน้านี้ก็ต้องระบายออกไป ได้กำไรมั่งหรือไม่ได้มั่งก็ตามเรื่อง บางชิ้นขายขาดทุน แต่ไปได้กำไรอีกชิ้นหนึ่งถัวกันไป
    ส่วนคนที่เล่นใหม่ๆ ก็มักจะไปเกาะ หรือฝังตัวกับคนที่เล่นมาก่อน รถหรือของก็มักจะถ่ายลงมาสู่คนรุ่นใหม่เหล่านี้ ของหลายๆอย่างที่คนรุ่นเก่าเริ่มเล่นตอนแรกๆหลายอย่า งก็จะถ่ายลงมาเช่นกัน ก็คงจะมีของหายากๆและดีๆมั่ง ส่วนของที่หาไม่ยากหรือสภาพไม่ดีก็อาจจะถูกปล่อยมาเช ่นกัน
    แต่หากบอกกันก่อนว่าของมันเป็นแบบนี้นะ น้องรับได้มั๊ย หากรับได้ก็เอาไป ก็จบกัน ปัญหามันคือบอกไม่หมด หรือบอกว่าดีทั้งๆที่ไม่ดี มันก็เลยทำให้คิดว่า"ถูกฟัน"
    มันก็เลยกลายเป็นว่า ที่ๆดูว่าปลอดภัยที่สุด ก็อาจจะอันตรายที่สุดก็เป็นไปได้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ในมุมมองของตัวเอง นิยามของคำว่า"ถูกฟัน" หมายถึงการถูกหลอกให้ซื้อของปลอม การซื้อของที่ตกลงกันแล้วไม่ได้ตามนั้น หรืออื่นๆ ที่เข้าข่ายการหลอกกัน โดยมีพื้นฐานของความไม่จริงใจ
    ส่วนเรื่องราคา เป็นเรื่องที่ตัวเองคิดว่าเป็นเรื่องที่รับได้ จะกำไรมากหรือกำไรน้อยอันนี้ไม่ว่ากัน แต่ขออย่าหลอกกันเท่านั้นก็พอแล้ว
    ส่วนมุมมองไปสู่คนเล่นจักรยานของแต่ละคนนั้น ก็ยังคิดว่าคนที่เล่นจักรยาน เป็นคนที่ชอบจักรยานโบราณจริงๆ แรกที่เล่นก็อาจจะซื้อมั่วสักหน่อย นานๆไปก็พอที่จะจับทางที่ชอบของตัวเองได้ อะไรที่ซื้อมาก่อนหน้านี้ก็ต้องระบายออกไป ได้กำไรมั่งหรือไม่ได้มั่งก็ตามเรื่อง บางชิ้นขายขาดทุน แต่ไปได้กำไรอีกชิ้นหนึ่งถัวกันไป
    ส่วนคนที่เล่นใหม่ๆ ก็มักจะไปเกาะ หรือฝังตัวกับคนที่เล่นมาก่อน รถหรือของก็มักจะถ่ายลงมาสู่คนรุ่นใหม่เหล่านี้ ของหลายๆอย่างที่คนรุ่นเก่าเริ่มเล่นตอนแรกๆหลายอย่า งก็จะถ่ายลงมาเช่นกัน ก็คงจะมีของหายากๆและดีๆมั่ง ส่วนของที่หาไม่ยากหรือสภาพไม่ดีก็อาจจะถูกปล่อยมาเช ่นกัน
    แต่หากบอกกันก่อนว่าของมันเป็นแบบนี้นะ น้องรับได้มั๊ย หากรับได้ก็เอาไป ก็จบกัน ปัญหามันคือบอกไม่หมด หรือบอกว่าดีทั้งๆที่ไม่ดี มันก็เลยทำให้คิดว่า"ถูกฟัน"
    มันก็เลยกลายเป็นว่า ที่ๆดูว่าปลอดภัยที่สุด ก็อาจจะอันตรายที่สุดก็เป็นไปได้
    พี่ครับ ผมขอเมล์พี่หน่อยครับจะส่งรูปไปให้

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

"...รถถีบบางคัน ซื้อขายกันในราคาสูงกว่าที่นา 1 ไร่ ...ผู้ซื้อขอแลกด้วยรถปิกอัพมือ 2.." เมื่อ 10 ปีที่แล้วไม่รู้จักใครอ่านประโยคนี้แล้ว เคยคิดว่าเป็นไปได้ไงฟะ
    ตอนนี้จากประสบการณ์พบว่าราคาของที่เกี่ยวกับรถถีบโบ ราณมีหลายปัจจัยในการกำหนดราคา แต่สุดท้ายอยู่ที่ความพอใจของคนซื้อคนขาย ซื้อถูกบ้างแพงบ้าง ได้มาฟรี ให้เค้าไปฟรีบ้าง แลกกันบ้าง เราตัดหน้าเค้า ๆ ตัดหน้าเรา บางอย่างอยากได้มากแต่รู้ว่าคนรู้จักตัดหน้าไป ก็ยินดีปนอิจฉานิดหน่อย บางทีขอเซ้งต่อดื้อ ๆ เพื่อนก็ให้ ว่ากันตามวาระ เช่นน้องที่สนิทกันได้อะไรมาก็แบ่งกันเล่นแลกของ ขายของ ฝากของเก็บของกันไปมาจนงง บางที ให้ / แลกแล้วขอคืน หรือเอาของรับฝากไว้ไปใช้ก็มี หรือพี่คนนึงใน webนี้ ตอนตกลงซื้อของอย่างเดียวแต่กลับได้ของแถมส่งมาด้วย ถึงจะไม่ใช่ของที่อยากได้ และราคาไม่สูง ได้มาอาจยังไม่ต้องใช้แต่เป็น Surprise !!! ของผู้รับที่ได้น้ำใจจากผู้ให้
    บางทีระแวงกลัวถูกฟันมากไป กลายเป็นเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ตอนซื้อมาถูกจริง แต่สภาพเน่าต้องเอามาซ่อมทำ ซ่อมแล้วไม่สวยอย่างที่คิด หรือใช้งานไม่ดี ก็จะกลายเป็นซื้อแพงไป บางทีกลัวถูกหลอกมาก ก็ตามซื้อจากเวปนอก หลายอย่างได้มาแพงมากกว่าในเวป จนไม่กล้าใช้ ไม่กล้าปล่อยเก็บไว้บนหิ้งเป็นอนุสรณ์ สุดท้ายก็ต้องมาหาซื้ออีกอันนึงไว้ใช้ (อันนี้ตัวเองโดนประจำ em87)
    ส่วนตัวคิดว่าสำคัญที่สุดจะเล่นของแนว ๆ นี้ต้องมีเพื่อนเป็นที่ปรึกษาครับ จะลดโอกาสเจ็บตัวได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 19-11-2007 เมื่อ 15:37

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ราคาของทุกๆวงการ ที่ขึ้นอยู่กับความศรัทธา นี่เอาแน่เอานอนไม่ได้ เหมือนวัตถุมงคลที่บูมสุดขีดเมื่อปีที่ผ่านมา ราคาก็พุ่งพรวดๆ แต่เดี๋ยวนี้คงไม่ต้องพูดถึง เพราะของหลายอย่างราคาก็ตกลงมา ทำเอาพวกเก็งกำไรเจ๊งกันเป็นแถว
    เมื่อเสาร์ที่ผ่านมา บังเอิญพบกับน้องคนนึงที่เข้ามาดูมาอ่านในเวบบ่อยๆ ก็เลยถือโอกาสพาไปดูร้านที่ขายอะไหล่เก่าๆ ต่อไปจะได้หาเองบ้าง....

Junior Member INK's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมสงสัยเรื่องเดียวครับ ผู้ที่ฟันนั้นเป็นไผครับ จะได้ระวังตัวไว้
    โทรถามพี่วสันต์หลังไมค์ได้ไหมครับ......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เป็นการพูดคุยในเรื่องทั่วๆไปเกี่ยวกับจักรยานโบราณค รับ ไม่ได้เจาะจงแต่อย่างใด ในมุมมองของคนเล่นใหม่ๆหรือเล่นมานานแล้ว เมื่อได้ของมาแล้วรู้สึกไม่ค่อยถูกใจหรือดังที่คาดหว ังไว้ ไม่ว่าจะมีความหวังจากผู้ขายได้รับปากไว้ หรือความหวังจากที่ตัวเองนึกคิดเอา เมื่อได้ของมาไม่ตามที่คาดหวัง ก็คิดกันไปต่างๆนาๆ
    ผู้ที่คิดว่าตัวเองถูกฟัน หรือจะเป็นผู้ฟัน อาจจะเป็นใครก็ได้ หากจะมองให้เป็นอย่างนั้น ตัวเองก็อาจจะถูกมองว่าเป็นผู้ฟันได้เหมือนกัน เพราะไม่รู้ว่ามีใครบ้างที่อาจจะได้ของที่ไม่ถูกใจไป บางทีขายของปากก็อาจจะไวไป เห็นโครงไม่เชื่อมก็บอกไปว่าไม่เชื่อม แต่มันก็อาจจะมีจุดซ่อนเร้นที่คาดไม่ถึง ก็เล่นเอาเป๋ไปพักหนึ่งเหมือนกัน ก็อย่างที่บอกไปว่าหากเรามีความจริงใจ ทุกๆอย่างก็สามารถที่จะจบลงกันได้ด้วยกันพูดคุยกัน

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 103 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks