คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 8

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 108 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืน ได้ของถูกใจชิ้นใหม่มาหลายชิ้น เลยถ่ายภาพมาอวดกันครับ แต่เนื่องจากเวลาเหลือน้อย คงบรรยายได้ไม่มาก เอาไว้วันไหนทำรถเสร็จแล้วค่อยนำมาลงเต็มๆอีกครั้งคร ับ
    คันนี้เป็นรัดจ์28"ชาย รุ่นไม่มีกุญแจคอ ที่ว่ากันว่าเป็นรัดจ์รุ่นที่เก่าในบรรดารัดจ์ในบ้าน เรา

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพลทรัดจ์

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คันนี้นอร์แมน28"ชาย

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รายละเอียดเพลทหน้าและรายละเอียดของแฮนด์นอร์แมนที่เ ห็นว่ามีน้องคนนึงขาดก้านเบรค เลยถ่ายรายละเอียดมาให้ดูครับ ก้านเบรคจะเล็กกว่ารถยี่ห้ออื่นๆอย่างไรก็ลองดูแล้วเ ปรียบเทียบเอาครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ปลายก้านเบรคจะแบนและปลายมนดังรูปครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อีกอันนึง ไม่รู้ว่าจะมีใครเคยเห็นบ้างหรือเปล่า เป็นกระป๋องน้ำมันเกียร์ของราเล่ห์ เป็นของที่อยู่ในบ้านเรานานแล้ว ไม่ใช่เพิ่งนำเข้ามาจากต่างประเทศ เป็นกระป๋องทรงสามเหลี่ยม ตราราเล่ห์ก็แปลกดีครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีเรื่องแจ้งให้ทราบอีกเรื่องหนึ่งก็คือ ตอนนี้สติกเกอร์คนบ้ารถถีบแผ่นใหญ่ ที่จัดทำขึ้นมาสำหรับติดท้ายรถหรือที่อื่นๆเช่นประตู ห้อง ซึ่งสติกเกอร์หนึ่งรูปมีขนาดยาว20 ซ.ม.หรือประมาณ8" ได้จัดทำเสร็จแล้วนะครับ หากใครสนใจอยากจะได้ตอนนี้กำลังหาวิธีจัดการว่าจะส่ง อย่างไรอยู่ แต่ก็คงจะเป็นขอให้ช่วยค่าจัดทำแผ่นละ20บาท ซึ่งหนึ่งแผ่นมีสองรูปดังภาพ ทั้งนี้ไม่รวมค่าจัดส่ง ที่กำลังเช็คอยู่ว่าต้องใช้ซองใหญ่ขนาดเท่าไร และติดแสตมป์เท่าไร
    หากใครสนใจก็ลองโทรมาสอบถามได้ที่081-234-6980 ครับ
    หากใครเพิ่งเข้ามาอ่าน ก็ขอแจ้งให้ทราบว่าได้ลงภาพจักรยานหลายรูปเหมือนกันก ่อนหน้านี้ ลองเข้าไปชมนะครับเป็นรัดจ์28"ชายรุ่นไม่มีกุญแจคอแล ะนอร์แมน28"ชายครับ

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.....สติกเกอร์ช่วยฝากมาให้ผมด้วยครับ ค่าใช้จ่ายเก็บได้เลยที่เฮียสี่ตา...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

TheJYL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีปีใหม่ ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีปีใหม่ในเช้าวันที่ 1 มกราคม 2551 ครับ
    ปีใหม่นี้ รวมทั้งตลอดไป ขอให้คนบ้ารถถีบทุกคน จงมีความสุขสมหวัง คิดสิ่งใดก็ขอให้สมความปรารถนา ก็ได้แต่เป็นกำลังใจให้กัน แต่สิ่งที่สำคัญก็คือ คิดสิ่งใดก็ขอให้เริ่มทำสิ่งนั้นจะได้สมปรารถนาครับ
    ตอนนี้กำลังอยู่ท่ามกลางสมรภูมิการต่อสู้(ในร้านเกมส ์)ที่เมืองสุโขทัย กำลังพิมพ์ไปท่ามกลางเสียงตูมตามรอบข้าง.....ระเบิดม ั่ง ปืนกลมั่ง ...ว่ากันไป
    ออกเดินทางตั้งแต่คืนวันที่28 ธันวา50 มาถึงสุโขทัยตอนกลางคืน พอสายๆวันที่ 29 ธันวาก็ออกเดินทางต่อเพื่อมุ่งหน้าสู่ลำพูน ไปพักที่นั่นเพื่อที่จะไปเที่ยวเชียงใหม่ต่อไปอีกหนึ ่งวัน
    ออกเดินทางคราวนี้ ได้ไปเที่ยวสถานที่ต่างๆหลายที่ คราวนี้พิเศษหน่อย ที่ได้ไปเยี่ยมและชมที่ๆคนบ้ารถถีบน่าจะสนใจและอยากเ ห็นกัน เช่นร้านจักรยานเก่าหลังวัดพระธาตุหริภุญชัย ลำพูน ที่ได้ยินมานานแล้วว่าที่นี่มีโครงเก่าเก็บเหลืออยู่ หลายโครงแต่ราคาก็สูงเท่าๆกับเพดานบ้านที่แขวนอยู่เช ่นกัน
    และได้มีโอกาสไปเที่ยวบ้านพี่ปี๊ด บ้านต้นเปา ที่ได้ยินชื่อมานานแล้วตั้งแต่เริ่มเล่นจักรยานใหม่ๆ ตอนนั้นเห็นชื่อพี่เค้าอยู่ในหนังสือสารคดี ตอนประมาณปี 2541 เรียกว่าพอเราเริ่มเข้าอนุบาลพี่เค้าก็คงจะจบมหาวิทย าลัยไปนานแล้ว อัธยาศัยพี่ปี๊ดดีมากครับ เดี๋ยวกลับกรุงเทพฯแล้วก็คงจะลงรูปภาพมาให้ชมกัน ที่บ้านพี่แกมีรถเยอะทีเดียว ทั้งโครงที่ยังรอประกอบ และซากรถเป็นคันอีกสิบๆคัน แต่เหนืออื่นใดที่ได้รับก็คงจะเป็นน้ำใจไมตรีจากคนรั กรถถีบเหมือนกัน
    ขึ้นเหนือคราวนี้ก็ไปได้ป้ายโฆษณาราเล่ห์แผ่นใหญ่มาอ ีกใบ ซึ่งน่าจะเป็นป้ายที่เค้าส่งมาให้ตัวแทนจำหน่ายหรือร ้านใหญ่ๆเท่านั้น ซึ่งหายากพอสมควร ก็คงจะลงรูปให้ชมภายหลังเช่นกัน
    สำหรับคนบ้ารถถีบท่านอื่นๆไปเที่ยวไหนก็ขอให้มีความส ุข เดินทางก็ขอให้เดินทางกันอย่างปลอดภัยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 01-01-2008 เมื่อ 12:13

Junior Member tOnG`yOd's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking

ส วั ส ดี ปี ใ ห ม่ ค รั บ ทุ ก ๆ ค น

ข อ ใ ห้ มี ค ว า ม สุ ข กั น ม า ก ๆ

ข อ ใ ห้ เ จ อ แ ต่ สิ่ ง ดี ๆ น ะ ค รั บ

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

เจอรูปในหนังสือประวัติประเทศอังกฤษ เป็นรูปโรงงานผลิตจักรยานในปี1890 ลองดูครับเป็นรถคานไข้วแบบท่อคู่ จะเห็นรถที่ประกอบเเล้วอยู่ด้านหลัง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณคุณไพบูลย์ที่นำภาพมาฝากและขอถือโอกาสนี้สวัสด ีปีใหม่ด้วยครับ
    ตอนนี้นั่งอยู่ในร้านเกมส์เช่นเคย ซื้อเวลามาหนึ่งชั่วโมง แต่ตอนนี้ง่วงมากๆเลยอาจจะเป็นเพราะเมื่อคืนนอนดึกแต ่ต้องตื่นแต่เช้า ก็เลยต้องนั่งไปหาวไป....
    ดูเวบเกี่ยวกับจักรยานโบราณก็หลายเวบ เข้าไปดูในอีเบย์หาดูรถแปลกๆและเข้าไปเวบจักรยานโบรา ณโดยเฉพาะ แต่เวบที่น่าสนใจก็คงจะเป็นเวบไทยนี่เอง เนื่องจากเป็นเรื่องราวที่ใกล้ตัวมากที่สุด จักรยานหรือเรื่องราวต่างๆล้วนแต่เกี่ยวพันกับชีวิตไ ทยในอดีตแทบทั้งสิ้น ต่างกับเวบอื่นๆที่มีจักรยานแปลกๆปีลึกๆแต่ดูแล้วก็ผ ่านเลยไป ไม่มีเรื่องราวอะไรที่จะต้องนำมานึกคิดต่อ
    เมื่อเช้าขับรถผ่านร้านขายเครื่องจักสาน เห็นกระบุงทรงแปลกๆหรือจะเรียกว่าเข่งก็ไม่แน่ใจ คิดเอาไว้ว่าขากลับจะซื้อกลับมาบ้านสักใบเอาไว้ติดท้ ายจักรยานเวลาขี่รณรงค์ที่ไหนๆ คงจะโก้เก๋ไม่เบา..
    พรุ่งนี้ก็จะได้เดินทางกลับกรุงเทพฯแล้ว ผ่านแถวอุทัยหากมีเวลาคงจะได้เข้าไปแวะเที่ยวบ้านพี่ อมร ซึ่งปีที่แล้วไปได้หมวกคาวบอยเก่าๆของแกไปใบนึง มาปีนี้ไม่รู้ว่าจะได้อะไรติดไม้ติดมือกลับไปอีก แต่ก็คงจะไม่ลืมแวะไปเอา24"ชายจากน้องที่นัดกันเป็นม ั่นเป็นเหมาะว่าปีนี้จะแวะไปแน่ๆ....
    แต่ที่แน่ๆเลยหลังหยุดปีใหม่คงต้องทำงานหาเงินตัวเป็ นเกลียวเลยทีเดียวเพื่อตั้งรับกับค่าใช้จ่ายในอีกสอง-สามเดือนที่จะมาถึง ช่วงต่อจากนี้จักรยานก็คงจะต้องเพลาๆลงมั่ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-01-2008 เมื่อ 21:50

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีปีใหม่ทุกท่านครับ หยุดยาวเลย ปล่อยวางจากความวุ่นวาย ไม่ว่าเศรษฐกิจ การเมืองนำเน่า รวมทั้งเทคโนโลยี ก็เลยไม่เข้าเนตด้วย ลองเข้าไปใกล้ชิดกับธรรมชาติ โดยอาศัยแรงน่องพาเจ้าเพาเวอร์ หรือไม่ก็น้องเสือลุยไปพบเจอสิ่งที่คนใช้รถยนต์หาไม่ เจอ นี่แหละคือเสน่ห์ของจักรยานที่ผมหลง ไปทุกที่ที่มีแรง

keng@silpakorn's Avatar
    สถานที่
    MJMD!
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีปีใหม่ครับ
    พอดีเมื่อวันที่ 29 ขึ้นไปเที่ยวที่เชียงราย ระหว่างทางขาไป จำไม่ได้ว่าจังหวัดอะไร แต่เริ่มจำเข้าภาคเหนือแล้ว พอดีเห็นรถกระบะคันนึง
    พร้อมกับ สติ๊กเกอร์ คนบ้านรถถีบ ติดอยู่หลังกระจกอย่างสวยงาม ขับตามๆอยู่พักนึง ช่วงติดไฟแดงว่าจะเปิดกระจกทักเสียหน่อย พอดีไฟเขียวซะก่อน แล้วรถคันนี้ก็เลี้ยวซ้ายไป
    เลยอยากจะทราบว่าใช่พี่วสันต์รึเปล่าครับ ???

ปล. สติ๊กเกอร์ใหญ่และเด่นมากเลยครับ
    แนบรูปมาให้ดูด้วย

รูป รูป    

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 108 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks