คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 15

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 65 115 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.......อ้าวแถวเลยก็มีเข้ามาคุยด้วย....สวัสดีครับคุ ณชายยุทธ
    ปีที่แล้วได้มีโอกาสไปเชียงคานมาเห็นมีจอดอยู่ริมน้ำ และผมวกลงใต้แถวช่องเม็ก จ.อุบล
    ก็เห็นมีพวกแสตนดาร์ดใช้กัน จะว่าแถวนั้นสมัยก่อนไม่รวยก็ไม่ถูกต้องนัก
    คงมาจากไม่มีตัวแทนจำหน่ายมากกว่า ดูแต่จักรยานอังกฤษบางยี้ห้อมีมาก
    อีกแถบหนึ่งกลับไม่มียี่ห้อนี้เลย
    ...ปลายเดือนหน้าจะไปเที่ยวเลยอีกโดยจะตั้งหลักจากเล ยแถวเชียงคานแต่วกขึ้นไปทางเหนือ ไปน่านไปเชียงราย....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้กลับมาถึงบ้านพบว่า จักรยานล้อโตคันเล็ก(ที่ทำขึ้นมาเองนานหลายปีแล้ว) ที่สั่งให้คนแถวๆบ้านทำฐานและออกแบบให้ยึดกับเสาไฟหน ้าบ้าน ได้ทำเสร็จและยกขึ้นข้างบนเสาไฟเรียบร้อยแล้ว
    เช้านี้ก็เลยถ่ายภาพมาอวดกัน ขั้นตอนต่อไปก็คือ ทำป้ายมาแขวนกับห่วงที่ทำเตรียมไว้ ก็คงจะเอาไม้เก่าๆมาขุดตามรอยที่เราวาดไว้ อาจจะเป็นคำว่า"คนบ้ารถถีบ" หรือนามสกุลตัวเองก็ยังคิดอยู่....
    ไอเดียนี้ได้มาจากรูปในแผ่นโปสการ์ดของฮอลแลนด์ชุดจั กรยานที่อาจารย์ทวีไทยให้มาเมื่อหลายปีก่อน
    ถ่ายรูปมาให้เผื่อคนอื่นๆชอบใจจะได้เอาไปทำบ้างก็ได้ นะครับ

รูป รูป  

Member ชายยุทธ's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณเอราวัณ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สุดยอดเลย

ขออนุญาติทำบ้างครับ จะเอาไว้หน้าร้านเหมือนกัน เจ๋งเป็นบ้าเลย ชายยุทธ ร้านครัวโบราณ ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับ เพราะตัวเองก็ลอกไอเดียมาจากที่อื่นเหมือนกัน วันไหนผ่านไปจังหวัดเลย หากเห็นร้านที่มีจักรยานโบราณอยู่ที่หน้าร้าน ก็จะเข้าไปอุดหนุนกันนะครับ.....
    ส่วนตัวแล้วเป็นคนชอบถ่ายภาพ โดยเฉพาะภาพคน
    เสาร์ที่แล้วที่คลองถมมีคนเมานอนที่บนทางเท้าหน้าร้า น เลยเก็บภาพมาฝาก ในวันที่จักรยานโบราณไม่ค่อยมีอะไรครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จะว่าไปแล้ว การเล่นรถถีบเก่า เหมือนเป็นการพักผ่อนอย่างหนึ่งในยามว่างหรือเครียดจ ากงาน ก็จะมานั่งดูนั่งเช็ดของพวกนี้ เหมือนคนรักต้นไม้ ก็จะมีความสุขอยู่กับการปลูก ดูแล รดน้ำ ตัดใบ ไปตามเรื่อง
    ของพวกนี้ ช่วยผ่อนคลายได้มาก มันเป็นโลกส่วนตัวหรือมุมส่วนตัวมุมหนึ่งของตัวเอง เป็นความสุขกับการได้เก็บ ได้เป็นเจ้าของ
    เสาร์ที่ผ่านมา ได้ไปพบกับคนที่รักของอย่างเดียวกัน เรียกว่าหนึ่งในห้าร้อยจำพวก ได้มาพบกัน ความสุขก็ไม่มีอะไรที่มากไปกว่า การได้มาคุยกับคนที่ชอบเหมือนๆกัน ได้ดู ได้เห็นรถคันเก่งของแต่ละคนที่เอามาอวด ได้ชมกัน บางคนก็เอารถคันที่เพิ่งได้มาให้ดูด้วยความภูมิใจ
    พี่คนหนึ่งจากจันทบุรี เอารถที่ทำขึ้นมาเองจากท่อสแตนเลสมาให้ได้ดูถึงที่นี ่ ตอนแรกที่ดูก็ยังนึกๆอยู่ว่าพี่คนนี้เอารถไปชุบโครเม ี่ยมมาแน่ๆ แต่ก็มารู้ภายหลังว่าเป็นรถที่ทำขึ้นมาเองเป็นรถต้นแ บบที่ทำขึ้นมา และคิดว่าต่อไปคงจะพัฒนาให้ลงตัวขึ้นเรื่อยๆ
    เล่นของเก่าเล่นรถถีบก็ดีอย่างนี้ มีความสุขไปตามประสาสังคมเล็กๆ ถึงเวลาก็กลับบ้าน คราวหน้ามีนัดอีกก็มาใหม่ เท่านี้ก็สุขพอแล้ว... ต้องขอบคุณพี่แจ๊ค ลพบุรี ที่เป็นคนประสานงานนัดขึ้นมาในคราวนี้ครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ได้เอาของออกมาขาย หลายชิ้นเก็บเอาไว้นานแล้ว ก็ต้องเอาออกมาระบายออกไปบ้างเพื่อให้สภาพเศรษฐกิจจะ ได้คล่องตัวขึ้นมาบ้าง หลังจากเดือนที่ผ่านมามีค่าใช้จ่ายหลายอย่างพร้อมๆกั น ทั้งค่าภาษี-ค่าประกันภัยรถ ค่าเทอมลูก เล่นเอาเหนื่อย แถมตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมาไม่ค่อยจะทำโอ.ที.เหมือนกับ ชาวบ้านอื่นๆเค้าเนื่องจากคิดว่ากลับบ้านเร็วมาอยู่ก ับครอบครัวดีกว่า ใช้เวลาช่วงกลางวันรีบปั่นงานให้เดินหน้าไปเร็วๆ
    จะว่าไปแล้ว เงินที่ซื้อของเกี่ยวกับจักรยานได้มาดึงเงินที่จะเอา มาใช้ในชีวิตประจำวันหรือค่าใช้จ่ายอื่นๆบ่อยครั้ง มาคราวนี้อะไหล่ต่างๆเลยต้องถูกดึงมาเป็นเงินมั่ง ทีใครที่มัน...
    กับเรื่องรถถีบตอนนี้ ส่วนตัวก็มีทั้งรถที่เก็บเอาไว้ กับรถที่ซุ่มๆจีบมานานหลายปีแต่เจ้าของก็ยังไม่ใจอ่อ นก็ต้องรอกันต่อไป แต่ที่แน่ๆคงต้องหาปัจจัยมาตระเตรียมเอาไว้ เผื่อเปลี่ยนใจกระทันหันจะได้มีกระสุนป้อนทัน ที่ผ่านมาได้แต่จีบอย่างเดียว แต่ไม่ได้เตรียมพร้อมเอาไว้เลย...

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อยากได้รถถีบแปลกๆ แบบคานไขว้ซักคัน มันทำมั้ยหายากหาเย็น อะไรเช่นนี้นะ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อตอนเย็นมีโอกาสได้ตอนรับจากที่ทำงานจนถึงที่บ้า น ก็ไม่ใช่ใคร คุณTOON007
    นั้นเองครับ ก็คุยกันยาวเลย ตามประสาคนที่ชอบอะไรคล้ายๆกัน ปกติจะไม่มีใครเข้ามา
    บ้าน(บ้านนอกครับ) ตอนค่ำๆหลังจากคุณTOON007 กลับเสร็จ โดรพี่สาวดุอีก คุยกันตั้ง
    นาน น้ำเย็นๆเพิ่งเอาออกมาต้อนรับแขก ต้องขอโทษคุณTOON007 ด้วย มันเพลินไป
    หน่อยครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

มาตรฐาน ขอบคุณสำหรับการต้อนรับจากอาจารย์เค(หัวโป่)

เมื่อเย็นวานได้ไปรบกวน อ.เคที่บ้านไปขอความคิดเห็นและความรู้ ได้อะไรกลับมาหลายอย่างเลยครับ
    อย่างที่๑ ไฟฝรั่งเศษติดไดนาโม
    อย่างที่๒ ได้ความรู้มากมายที่เกี่ยวกับรถถีบ
    อย่างที่๓ ได้ความอยาก(ไอ้อย่างที่๓นี่ละหน้ากลัว) อย่างได้รถถีบอ.เค นะครับสวยดี เจ๋งมาก
    ได้อย่างที่๔ ได้รอยยิ้มและมิตรภาพที่หารถหรืออะไหล่ใดๆเปรียบไม่ไ ด้
    ขอบคุณครับอาจารย์เค......(หัวโป่)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ขออนุญาตใส่เสื้อชมรมรถถีบจันทบูร ไปเดินคลองถมหน่อยนะครับ วันนี้รถแบตฯหมดต้องพ่วงแบตฯ เกือบมาทำงานไม่ทัน เดี๋ยวค่อยคุยตอนเที่ยงครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 15-03-2008 เมื่อ 12:05

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้ได้รถคันใหม่เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคัน แต่กว่าจะได้ก็ต้องแลกกับของรักของหวงหลายชิ้น ทำอย่างไรได้ อยากจะได้อะไรสักอย่างก็ต้องยอมแลกกับบางอย่างไป และปัญหาต่อไปก็คือ วันนี้จะเอาเข้าบ้านอย่างไรเพื่อไม่ให้แม่บ้านสงสัย แถมตอนนี้เรื่องรถถีบโบราณจากที่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไ รมากนัก ตอนนี้ก็พอจะรู้บ้างแล้วว่าอะไรเป็นอย่างไร อะไรหายาก อะไรแพง... การที่จะหิ้วอะไรแล้วบอกว่าได้มาฟลุ๊คๆ คงจะใช้มุขนี้ไม่ได้แล้ว และทีนี้อาจจะหายสงสัยว่าที่ผ่านมาเห็นห่อของออกไปจา กบ้านบ่อยๆ คงจะเป็นเรื่องนี้เอง..../\4

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ...และปัญหาต่อไปก็คือ วันนี้จะเอาเข้าบ้านอย่างไรเพื่อไม่ให้แม่บ้านสงสัย แถมตอนนี้เรื่องรถถีบโบราณจากที่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไ รมากนัก ตอนนี้ก็พอจะรู้บ้างแล้วว่าอะไรเป็นอย่างไร อะไรหายาก อะไรแพง... การที่จะหิ้วอะไรแล้วบอกว่าได้มาฟลุ๊คๆ คงจะใช้มุขนี้ไม่ได้แล้ว และทีนี้อาจจะหายสงสัยว่าที่ผ่านมาเห็นห่อของออกไปจา กบ้านบ่อยๆ คงจะเป็นเรื่องนี้เอง..../\4
    รุ่นใหญ่อย่างพี่ wasant ยังมีปัญหา แล้วรุ่นเล็ก ๆ อย่างผมจะไปเหลืออะไร ผมชอบเก็บอะไหล่เล็ก ๆ น้อย ๆ รู้สึกว่ามันมีเสน่ห์ ส่วนรถเป็นคันไม่ค่อยมีโอกาส+จังหวะที่เหมาะสม ตอนนี้ก็รู้สึกได้ว่าผบ.ทบ.มีพัฒนาการในการดูของได้เ ร็ว+เก่งขึ้น หลังจากถูกพ่อบ้านปล้นค่ากับข้าวไปซื้ออะไหล่รถถีบบ่ อย ๆ เวลาได้อะไรมาใหม่ต้องแอบเก็บเข้าตู้ ถ้าได้เห็นก็ "อันนี้มีแล้วนี่ ซื้อมาอีกทำไม" หลายเดือนก่อนทึ่งได้บังโคลน 26มาใหม่ เราก็ 50/50 แต่เจ๊แกดันชี้ได้ว่าแท้/ไม่แท้ แถมมาบอกให้เราดูตรงโ น้นสิตรนี้สิ พาไปให้เซียนดูก็ชี้ว่าแท้แต่ปีใหม่ ดูตรงโน้นตรงนี้ ตรงกัน ตอนนี้หยิบน๊อตเริ่มรู้แล้วว่าน๊อตอังกฤษหรือเปล่า ... อ้อ ลืมนินทาไปอีกเรื่อง ตอนนี้เจ๊ประกอบเกียร์เป็น แถม ยังสานล้อได้ สังเกตจนรู้ว่าต้องไขว้ 2 ไขว้ 4 ด้วยนะครับ " ... อึ้ง อึ้ง อึ้ง....../\
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 15-03-2008 เมื่อ 16:06

Junior Member poolover's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีชมรมจักรยานโบราณที่เชียงใหม่ไหมครับพี่
    ขี่คนเดียวเหงาอ่าครับ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่ผ่านมา หิ้ว(โครง)รถใหม่เข้ามาบ้านหลังกลับจากคลองถม ทำฟอร์มเป็นกลับบ้านตามปรกติ พอมาถึงก็วางโครงแหม่ะไว้หน้าบ้าน แล้วค่อยเดินเข้าไป โดยไม่ค่อยใส่ใจกับของที่เพิ่งจะวางลงนัก(เดี๋ยวมีคน สงสัย) ทำทีเล่นกับลูกไป จนพ้นไปวันนึง...โล่งอก.....
    วันรุ่งขึ้น หิ้วโครงอันนั้น ไปให้เพื่อนบ้าน ช่วยใช้ลูกหมูปัดสีที่พ่นทับออกให้ เพื่อจะดูสภาพเนื้อแท้ๆข้างใน หลังจากที่พิจารณาจากสีภายนอกแล้วว่า ไม่ใช่ของปลอมแน่ๆ...ก่อนที่จะตัดสินใจรับมาเป็นผู้ด ูแลต่อ
    ตอนเย็นหลังจากปัดสีออกเกือบหมดแล้ว จึงพบว่ามีจุดที่จะต้องซ่อมแซมหลายจุด ซึ่งเป็นเรื่องปรกติของรถโบราณที่ผ่านการใช้งานมานาน มาก....
    วันนั้คงจะมีการนำโครงมาซ่อมอีกวันหนึ่ง ปิดผิวที่ผุด้วยทองเหลือง แล้วตะไบแต่งอีกที ค่อยๆทำไป กะไว้ว่าจะลองประกอบดูในช่วงหยุดสงกรานต์ที่จะถึงนี้ ....

รูป รูป    

น้ำพุ honda2499's Avatar
    สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน lสวัสดีพี่

โชคดีจังครับ ของอย่างนี้จะว่าโชคก็โชคจะว่าดวงก็ดวงจะว่าพรสวรรค์ ก็พรสวรรค์คนบ้างคนหาแถบตายไม่เจอไปมาหลายจังหวัดไม่ เจอ กับมาอยู่คลองถมพี่ครับคานไขว้บ้านเรามีถึง 30คันไหมครับแต่ที่ดูการเดาของผมมันเริ่มมีมาเรื่อย เรื่อย

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 65 115 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks