ทำไมพวกพี่น้องถึงชอบรถหมูครับอยากรู้ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: ทำไมพวกพี่น้องถึงชอบรถหมูครับอยากรู้

Junior Member Koy123's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มันเทห์คับ

Junior Member วัต...C95's Avatar
    สถานที่
    Bangbuathong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วัต_c95

(นานแล้วนะคับ)
    ผมพาพ่อไปเที่ยวงานรถคลาสสิค พอกลับเห็นพ่อบอกว่าเมื่อก่อนพ่อก็เคยเห็นรถC95 150CC เคยขับของเพื่อน ไปส่งผักขับเล่นกับเพื่อน แต่เขาบอกว่าสมัยนั้นเขาไม่มีเงินที่จะซื้อเขาบอกสมั ยนั้น 8000 กว่าบาทแพงมากๆ

ผมก็เลยคิดอยากมีไว้ให้พ่อซักคัน คับ จนได้คันนี้มาโชพ่อกับแม่ คับ

...ความคลาสสิคไม่ใช่ค่ามิยม...

Member
    ขอบคุณ
    0

ผมคิดว่า มันคือ รักแรกพบ ครับ
    I love C92 & C95

judysuper's Avatar
    สถานที่
    ร้านพี่โมหลังวัดสว่าง
    ขอบคุณ
    0

ผมชอบตั่งแต่หลายปีก่อนแต่ไม่ได้จิงๆจังๆ พอดูมิวสิคเพลงของแบล็คเฮดที่พระเอกขี่สีขาว โอ้ยก็เลยหาจิงๆจังได้คับ
    มันเป้นความสุขของกะทิจิงๆ

TOPCLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มิวสิคพงษ์พัฒเลยคับ เจ็บนี้อีกนาน หมูหาย

Junior Member COP 92's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile cop 92

เป็นรถรุ่นแรกที่เพื่อนแนะนำให้เล่น แต่ตอนนี้ c92 ซ่อมอยู่ที่ร้าน แถวๆ white house นะครับ
    ไปให้ไกล กลับให้ถึง

หากชีวิตยังมีลมหายใจ หากจุดหมายยังมีเส้นทาง
    หากเรายังมีแรงพลัง จะพากายสู่เส้นชัย

081-9912239
    โอ๋ อยุธยา

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้นะผมว่าตัวเองอาจเกิดมาผิดยุคก็ได้ อะไรเก่าๆ แก่ๆ ชอบหมด (ยกเว้นผู้หญิง)55555+

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มันบอกอะไรได้

ก็ชอบก็แล้วกันอะครับ
    มันทำให้ผมได้อะไรจากมันหลายๆอย่างครับผม
    555555
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

C.K.Y. SAIBURI CLASSIC anokbudu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นรถแบบนี้มาตั้งแต่เด็กๆ ชอบมากๆๆอยากขี่แต่รถมันใหญ่(สำหรับตอนนั้น)เลยได้แต ่ฟังเสียง แล้วยังเด็กเลยไม่มีปัญญาซื้อ ทุกๆวันได้แต่ฟังเสียง ผมจะให้น้องของเจ้าของรถซึ่งเป็นเพื่อนกับผมสตาร์ท
    แล้วผมก็จะนั่งฟังเสียง เดินวนไปวนมาเหมือนคนบ้า คืออยากขับแต่
    กลัวเพราะรถมันใหญ่em87

Junior Member dr.choke's Avatar
    สถานที่
    ตัวคนเดียวไม่มีกลุ่มแต่มีเพื่อนเยอะนะ
    ขอบคุณ
    0

1.เห็นตั้งแต่เด็ก
    2.เพราะมันเป็นหมู
    3.ที่สำคัญรักมันครับ
    ใครจะขี่รถไรก้อขี่ไป แต่ผมจะขี่รถเก่าขี่ไปซ่อมไปมัน...เท่ห์ครับพี่น้องเ พราะผมมันคนบ้า..... บ้าของเก่า-ของโบราณ
    -------------------------------------------------------------------
    รับซ่อมรถเต่า-รถเก่า-รถโบราณ .....ทั้งมอไซค์และรถยนต์
    ๐๘-๑๗๙๕-๓๑๐๒ ช่างโชคครับ/[email protected]------------------------------------------------------------------------------------
    ส่งของที่สั่ง
    นาย พาโชค สุพรรณกิจ
    ๓๑/๕๔ ม.๗ ถ.ญาณวิโรจน์ ต.จันทนิมิต
    อ.เมือง จ.จันทบุรี
    ๒๒๐๐๐

ขอบคุณ
    0

ราวปี2542ผมได้รถคันนี้มาจากตำรวจเกษีณย์คนหนึ่งที่น ครพนม ในราคา 5000 บาท ต่อมาแกก็ไปหาทะเบียนมาคิดค่า คิดค่าหาอีก 500 และทะเบียนขาดต่อประมาณ 20 ปีเลขโครงตรงเลขครื่องไม่ตรง เป็นทะเบียน ลย จังหวัดเลย ผมจึงถามประวัติรถกับแก แกจึงเล่าให้ฟัง ว่าเดิมซื้อที่โคราช พ.ศ 2508 ตอนเป็นนายร้อยตำรวจ ใหม่ๆย้ายมารับราชการเมืองเลยช่วงที่มีสงครามปราบคอม มินิตย์
    ที่เขาค้อขับรถคันนี้ไปมาระหว่างเขาค้อกับเมืองเลยหล ายครั้งที่ผมเชื่อเพราะว่าแกมีรูปที่แกได้ถวายงานการ รบกับในหลวง
    และพระราชินี และรถคันนี้แปลกมากช่อมหลายช่างก็ไม่เสร็จจนเมื่อปี 2551 ค้นหาเอกสารคู่จดทะเบียนที่เมืองเลยไปสามเที่ยวจึงค้ นเจอย้ายมาขึ้นทะเบียนที่อุดรธานี นายทะเบียนบอกให้ไปหาเจ้าของรถมายืนยันเพราะเลกโครงเ ลือนหายแล้ว ผมคิดว้าแกยังอยู่หรือเปล่าว มาพบตอนหลังว่าแกอยู่อุดรกับลูกสาวจากตอนที่ซื้ออายุ หกสิบกว่า เดี๋ยวนี้เจ็ดสิบกว่าแล้วถ้านานกว่านี้คงทำไม่ได้ ผมก็คิดว่าค้นหาหลักฐานต่างๆกว่าจะเสร็จไม่นับถึงการ หาอะไหล่ได้ช่างที่ดีกว่าจะได้สำเร็จเป็นคันสมบูรณ์แ บบเหนื่อยแต่ก็พอใจ

phuket's Avatar
    สถานที่
    ภูเก็ตคลาสสิคคลับ
    ขอบคุณ
    1

ตอนแรกที่เข้ามาเล่น รถ Classic ผมก็เล่นเริ่มแรก CM91 เล่นครั้งแรกก็เล่นของหายากเล่นไม่รู้หรอกว่าอะไรเป็ นไรแค่เห็นแล้วแฟนผมชอบก็ซื้อเลยครับ ต่อมาก็เจอรถโครงผู้ชายพวก CD125 C92-95 ก็สนใจมากซึ่ง C92-95 ราคาสูงกว่า CD ผมก็เลยตัดสินใจซื้อ CD มาขี่อีก 1 คัน แบบไม่มี ทบ.ด้วยซ่อมไปเจ็บปวดมากครับซื้อมาถือว่าไม่แพงนักแต ่ต้องไล่ใหม่หมดระบบไฟใหม่หมดทั้งคันทุกชิ้นเลยครับห มดไปเกือบ 2 หมื่นนี่กะขาย 35000 ยังขาดทุนเลยใครเห็นลงขายใครดูแล้วก็ถือว่าแพงแต่ผมข ายราคาขาดทุนนะครับทำไปเจ็บจริงๆแถมNo-Bookอีกต ่างหากพอหลังจากซ่อมไป 3-4 เดือนก็ตั้งใจว่ากะจะหาซื้อ C92-95 สักคันแบบมีทะเบียนราคไม่แรงนัก พอดีโชคดีมากๆๆครับเจอบอร์ดๆหนึ่งตั้งกะทู้ขาย C92 มี ทบ.โอนได้ด้วย ขาดต่อ 3 ปีกว่าๆ ราคาที่ 25,000 บาทถือว่าในขณะนี้ราคานี้ถ้าทะเบียนโอนถ้าให้หาก็หาย ากมากเลยคว้ามาครองเป็นของตัวเองซะตอนนี้ก็ได้หมูมาค รอบครองแต่สภาพแห้งๆมากต้องปรับปรุงอีกเยอะครับเงินไ ม่ค่อยจะมีเท่าไรแต่อยากแต่งมากชอบมันไม่ใช่ค่านิยมค รับสำหรับของผมแต่มันชอบตรงที่มันคลาสสิคจริงๆมันอยู ่ที่ใจต่างหากของแบบนี้มันหาซื้อไม่ได้หรอกครับดีกว่ าเอาเงินไปเสียกับยาเสพติดนะครับหมดกับวัตถุทางใจแบบ นี้นะครับ

ขายอะไหล่มือ 2 อัพเรื่อยๆลงเรื่อยๆถ้าของมีเพิ่ม : http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=476698&p=4794113#post4794113

มันมีวิวัฒนาการตามความรู้ครับ บางคนมีความทรงจำที่ติดตาสัมยเด็ก หรือที่รู้จักในนาม รถในฝัน บางคนชอบเพราะความสามารถและสมรรถนะของรถ
    หมู มาจาก ซี 92-95 เป็นรถที่คนส่วนมากใช้ในการค้าขาย ( ซึ่งเมื่อก่อนส่วนมากใช้ในการขาหมูตามตลาดครับ ) จึงเรียกกันติดปากว่า หมู
    แต่รถที่เป็น รถมอเตอร์ไซค์ที่ดีที่สุด คือ c100 นะครับ ส่วนรถที่สมบูรณืที่สุดก็ในกลุ่ม CB ครับ เรียบง่ายเกินไปจนน่าเบื่อครับ เลยไม่เป็นที่นิยม
    Scooter แปลว่ายานพาหนะสำหรับคนทั่วไป ผู้หญิงที่เรีบยร้อยนะครับ เพราะที่ต่างประเทศคำว่า มอเตอร์ไซค์ ทุกคนจะนึกถึงพวกแก๊งกวนเมือง
    Honda จึงใช้ marketing ในการตั้งชื่อ และจับกลุ่มลูกค้าที่เป็นคนธรรมดาน่ะครับ
    จากคนรัก Honda ( [email protected] )
    รักฮอนด้า เพราะ เป็นรถที่ดีที่สุดในโลก อะไหล่หาง่าย คาตัวยังอยู่ในความสามารถครับ

sakkarin001's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มทวาราวดี
    ขอบคุณ
    0

เป็นความทรงจำสมัยวัยเด็กพอโตมาเป็นนักศึกษาก็ชอบแต่ ไม่มีเงินชื้อตอนนี้อยู่ในวัยทำงานก็เลยชื้อมาเก็บให ้หายยากจอดไว้ในบ้านเฉยๆก็ยังคลาสสิคครับ (ขี่ไปออกกำลังกายตอนเย็นๆ)

สถานที่
    หมายจันท์
    ขอบคุณ
    0

มันคือ ตำนานของ ชีวิตตอนเด็กคับ

Bookmarks