ทำไมพวกพี่น้องถึงชอบรถหมูครับอยากรู้

ชื่อกระทู้: ทำไมพวกพี่น้องถึงชอบรถหมูครับอยากรู้

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทำไมพวกพี่น้องถึงชอบรถหมูครับอยากรู้

ของผมคือว่าตอนบวชนะเห็นชาวบ้านขับเห็นก็ชอบเจอทุกคร ั้งเลยที่ไปบิณฑบาตก็รู้สึกชอบก็เลยถามคนที่มาที่
    วัดว่ามีรถที่ไหนบ้างก็มีคนบอกก็เลยขอให้โยมพี่(ตอนน ั้นผมยังเป็นพระห่มผ้าเหลืองอยู่เลย)พาไปดูก็เลยได้ค ัน
    แรกมา และก็มีอตีดฝั่งใจพ่อผมนิดหนึ่งพ่อเลยสนับสนุนให้ซื้ อ(เมื่อก่อนแก่อยากได้แต่ไม่มีเงินนะคันปัจจุบัน
    ของผมก็เลยอยากให้หมูของผมเดิมที่สุดครับ(เคยมีผ่านม ือมา3คันแล้ว2คันแรกขายไปเพราะไม่ชอบเเละโดน
    หลอกซื้อมา)
    แล้วพี่น้องชาวหมูหละทำไมถึงชอบรถหมูครับ

ตอนแรกผมจะเล่น c70 เพราะเห็นแถวบ้านแต่งงามมาก ก็เลยจะไปหาซื้อมาแต่งสักคัน
    หาไปหามา เจอเว็บ thaiscooter ก็ลองเข้ามาดู ก็มีสวย c70 ขายสวยๆหลายคัน ดูมันทุกกระทู้เลยจนไปเจอกระทู้ show off japan classic ไปเห็นหมูแต่งของพวกพี่ๆที่เอามาลงเข้า โหย เปลี่ยนใจเลยครับ ก็เลยลองหาดูก็ไปเจอเข้าคันนึง ก็คงคล้ายๆคุณแบงค์c95(ขอ Ref หน่อยนะ) น่ะครับประสบการณ์ตอนแรกไม่มี เลยโดนหลอกเหมือนที่ผมลงในกระทู้"แนะนำตัวกันหน่อย ใครใช้หมู 92-95 บ้างครับ " แต่ทำไงได้จะเปลี่ยนหาคันใหม่ก็เสียดาย(เงินน้อย) อีกอย่างทะเบียนแท้โอนชื่อเราแล้ว ก็เลยทำมาเรื่อยๆ ก็อาศัยหาของจากในเว็บนี้ และจากพวกพี่ๆ น่ะครับ

ปล. ครั้งแรกเห็นหมูในรูปนึกว่าคันใหญ่ เจอตัวจริงตัวผมยังใหญ่กว่าเลย 55
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KO_PIMP : 23-10-2007 เมื่อ 09:10

20th..CenTury..l3oYss unjius's Avatar
    สถานที่
    โดดเดี่ยวขลับ
    ขอบคุณ
    0

มันคงติดมาจากสมัยเด็กน่ะครับ เวลาลุงไปรับที่รร.มักจะเอาหมูไปรับหลังจากนั้น
    เหมือนมันฝังในใจน่ะครับ แบบว่าเห็นลุงผมขับแล้วมันโครตแมนเลยครับ

ฝากได้มาตลอด แต่ช่วงก่อนหน้านี้ยังไม่มีกำลังทรัพย์พอที่จะหาซื้อ ด้วยตัวเองได้
    ตอนนี้ได้ทำงานแล้วเลยเก้บตังถอยมาซะคันนึงครับ ถึงจะเก่า จะโทรมบ้าง
    แต่ผมก็รักครับ

จริง ๆแล้วรถในฝันเสียทีเดียวเป็นหมูยักษ์ครับ C77 ครับ แต่ติดที่หายากและราคา
    เกินเอื้มในช่วงนี้ไปหน่อยเดี๋ยวไว้เก็บตังค์ได้จะหา มาคู่หมูเล็กอีกคันครับ
    "People want to fly before they can walk-slow and steady wins the race"
    "David McLain"

ขับรถตัวผู้เป็นก็ซี92แหละครับ (คันที่คุณโจบัวขาวใช้อยู่ทุกวันครับ)

Senior Member NUENG92's Avatar
    สถานที่
    CHUMSAENG CLASSIC NAKHONSAWAN THAILAND
    ขอบคุณ
    1

ตอนแรกขอยืมพี่ขี่ครับ มันขี่นิ่มดีกว่า ซี 50 70 และเสียงท่อที่แสนจะเป็นเอกลักษณ์ รูปทรงที่คลาสสิค แต่ตอนเรียนงบน้อยครับ ตังไม่พอก็เลยไปควบซี 70 ก่อน และแล้วก็มีพี่คนที่ผมเคยเอารถแกไปขี่เขาจะขายรถ ผมก็ตัดสินใจขาย ซี 70 แล้วก็ได้ขี่หมูคันแรกในชีวิต มาอยู่กับผม เป็น ซี 92 ครับ แต่ก็ขายไปครับ ตอนนี้เลยหันไปจับเอา ซี 95 มาแทนครับ
    วิหคผลัดถิ่น

ทุกชีวิตทำมาหากิน บนแผ่นดินสยาม
    ข้าวและน้ำที่กินทุกคำ จดจำสำนึกคุณ

เลขบัญชี
    นางสาว ศิริพร ชื่นบุญ 626 1 29143 8 ธ.กรุงไทย สาขาตากฟ้า
    โทร. 087-7460329 หนึ่ง

ส่งของ
    นาย รติกร ทรัพย์สมาน 134 ม.2 ต.ตากฟ้า อ.ตากฟ้า จ.นครสวรรค์ 60190

ฝากเพจด้วยครับ
    https://www.facebook.com/#!/NuengNnjShop

Senior Member boyinthanon's Avatar
    สถานที่
    ชมรมนครชากังราวคลาสิค
    ขอบคุณ
    0

Talking มรดก

ไอ้คันที่ผมขี่จนปัจจุบันนี้มันเป็นมรดกครับ........ ...พ่อเก็บไว้ให้ครับและค่อนข้างจะเกือบครบครับเลยสบ ายใจหน่อยไม่ต้องตามเก็บของมากนัก...........เห็นมัน มาตั้งแต่เกิดแล้วพ่อเอาขึ้นขี่บนถังแล้วพาเที่ยวไปไ หนไปนั้นเลยซึมเข้ากระแสเลือดพอถึงช่วงที่ผมโตขึ้นเห ็นเค้าขี่โนวาแล้วก็อยากได้กะเค้าบ้างแต่ไม่ได้..... ...พ่อบอกเอาคันนี้ไป..............ขี่ครั้งแรกขี่นะ ได้ประมาณ50เมตรเข็นกลับบ้านจากนั้นเอาไปซ่อมขี่เป็น จิงเป็นจังจนกะทั้งปัจจุบันรวมแล้วก็ประมาณ10กว่าปีแ ล้วประมาณตั้งแต่ปี2533แล้วตอนนี้ไม่ต้องพูดถึงครับเ ข้ากระดูกไปแล้วปัจจุบันก็ขี่อยู่ทุกวันใครมาพรานกระ ต่ายจ.กำแพงเพชรถามหาคนขี่รถสองท่อสองสูบเค้าบอกได้ห มดเพราะขี่อยู่คนเดียวทุกวัน5555555
    ผู้อนุรักษ์รถโบราณ พานต๋าย อำเภอพรานกระต่าย จังหวัดกำแพงเพชร

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

ผมชอบมาตั้งแต่สมัยเรียนมัธยมแล้วครับ แถวนครสวรรค์ เค้าขับกันเยอะ เห็นแล้วชอบมากเลย เมื่อก่อนตอนยังไม่มีรถนะเห็นหมูจอดอยู่ได้แต่ยืนดูไ กลๆๆ ไม่กล้าไปดูไกล้ๆๆ จนมาเรียนมหาวิทยาลัย ได้มาครอบครองกะเค้า1คัน รู้สึกว่าขี่แล้วมันนิ่มนวลดี ตอนนี้มี2คันแล้วครับ 92และ95 ชอบมากๆๆ ยิ่งชอบมากยิ่งจนมาก 555
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

เห็นครั้งแรกตั้งแต่เริ่มจำความได้อะครับ แบบที่บ้านเกิดที่พิษณุโลก เค้าจะเอาเป็นรถขี่ขายไอติมอะครับ แบกลังไอติมสี่เหลี่ยมใหญ่มาขายทุกวัน พร้อมเสียงท่อบึ้มๆๆๆ มาถึงหน้าซอยเมื่อไหร่ ได้ยินเลยครับ แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจ เฉยๆ เพราะว่ายังเด็กอยู่ เหอะๆๆ

มาเริ่มเอาจริงๆจังก้อตอนที่เรียนจบแล้วมาทำงานอยู่ก รุงเทพ ช่วงที่เค้ามีหนังเรื่องมนต์รักลูกทุ่ง ภาคล่าสุด(ก้อหลายปีมาแล้วอะนะครับ) ที่ ป๋อ กับ กบ สุวนันท์เล่นอะครับ เห็นไอ้เจิดมันขี่มาโชว์ เลยไปหามาขี่สนองความอยากตัวเองก่อน ได้มาตอนแรก เป็นตัว 92 ไม่เดิมเท่าไหร่ แต่อาศัยขี่เอามัน จนไปเจอ 95 แห้งๆจอดอยู่ในซอยแถวบ้าน เลยไปเอามาอีกคัน จนถึงตอนนี้ เหลือแค่ 95 คันเดียวครับ แต่ยังไงทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขอบคุณ ลุงสัน ช่างใหญ่ ด้วยครับ ที่ทำรถให้ดีมากๆๆ ถ้าไม่มีลุงสัน ป่านนี้คงจะเลิกเล่นไปแล้วครับ เพราะว่าช่างดี มันหายากมากครับ
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

Member TO_C92's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ไอ้ตัวผมก้อไม่รู้เปงไรนะครับ เจอแต่รถผู้หญิง ไม่เห็นจาสวยเลยครับ พอได้มาเจอ ไอ้หมู ในหนัง แคนลำโขง ผมก้อโดนใจเลยครับ
    พอน้าผมมี 92 ผมเลยไปขอซื้อต่อมา แต่ว่าอะไหล่หายหมดเลย แหะๆ แล้วก้อพัง 555+ จากนั้นมาเลย ซื้อ 95 มาขี่ครับ
    จาเก็บ ไอ้หมู ไว้ให้ลูกๆหลานๆดู อิอิ

ในใจไม่มีคันไหนที่จะมาแทน ไอ้หมู แม้แต่แฟน ก้อยังไม่รักขนาดเนี่ย
    I Love Honda C_92 C_95
    มาคุยกันได้ตลอดนะครับ ผมอยู่ขอนแก่นนะครับ

เบอร์ 0868634100 มีไรโทรหาได้นะคราบ
    ที่สุดของชีวิตคือความคราสสิคของ...รถโบราณ

( คนรักหมู )

broncos7_30
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ความทรงจำ+สวย+ไม่แพง

ตอนเด็กที่พนัสฯเห็นคนเข้าทรงเจ้าแถวบ้านขี่ผ่านบ้าน ผมไปศาลเจ้าบ่อย
    ช่างเป็นคนที่มีคาแลคเตอร์ที่ดูดีมาก คือแกจะใส่เชิ้ตแขนยาวสีขาว สวมหมวก
    ทรงอะไรเรียกไม่ถูก น่าจะทรงเดียวกับสมัย "มาลานำไทย" สีดำ ทุกครั้ง
    เคลื่อนที่มากับรถที่สมัยผมไม่รู้หลอกว่าเป็นยี่ห้อ รุ่นอะไร แต่ดูดีที่สุดเท่าที่เห็น
    ในสมัยนั้น ทุกอย่างลงตัว เหมือนเป็นยูนิฟอร์ม
    ก็เป็นความต้องการตั้งแต่นั้นมา พอมีปัญญาหารถมาขี่เองได้
    C95 ก็เลยเป็นรถที่เลือกใช้ + กับความเชื่อในสมัยนั้นที่ว่ารถเก่าราคาจะไม่แพง
    (สมัยนี้คงใช้เหตุผลนี้ไม่ได้นะครับ)
    คันของผมมีผมขี่เป็นรุ่นที่สอง ตั้งแต่ใช้มา ขี่ไปบ้าง เข็นกลับบ้านบ้าง สนุกดี
    ปัจจุบันก็ยังใช้คันเดิมนี้อยู่เลย

Junior Member วุฒิชัย's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากเห็นสุดที่รัก

อยากเห็น หมูของพี่น้องทุกคับ ช่วยโชว์หมูเท่ๆ ของทุกคนหน่อยคับ em24

Member
    สถานที่
    อิสระ ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คลั่งรถหมู

ผมเพิ่งจะมาชอบเอาเมื่อกลางปีนี้เอง จุดเริ่มต้นเกิดจาก เย็นวันนึงเกิดเบื่อๆอะไรที่ซ้ำซากกับชีวิตที่อยุ่ใน กรุงเทพ ตอนนั่งอยู่ในรถบังเอิญมี มอไซต์เก่าคันนึงขับมาข้างๆ เห็นแวบแรก รู้สึกว่าคนขี่โคตรแมนเลยอ่ะ แล้วสีรถก็เป็นสีทหารเขียวเก่าๆ ผมคิดว่ารถคันนี้คงราคาเป็นแสนแน่ๆ มันช่างสวยโดนใจคลาสสิคเหลือเกิน มันก็เป็นจุดเล็กๆที่อยากได้มาขี่ซักคันแต่คงได้แค่ฝ ัน จนกระทั่งผมได้ไป จ.นครศรีธรรมราช ขณะกำลังเดินบนทางเท้าก็เหลือบไปเห็น รถหมู จอดอยู่ กับ Cb100 เห็นแล้วหยุดดูนานมากเลยครับ เดินวนไปวนมา 2-3 รอบ จนต้องถามว่าใครเป้นเจ้าของ ซึ่งเขาก็ใจดีมาก แนะนำว่ารถอะไรซักพักเขาบอกจะมีหมูแดงมาอีกคัน โหแรกได้ยินเสียง แบบว่าใช่เลย จากนั้นเขาก็พาผมไปนั่งกินน้ำชาแถวกำแพงเมืองเก่าพร้ อมกับจอดรถหมู 2 คันอยู่ข้างๆ ต้องขอบคุณ บัง,นพ,นก ทั้ง 3 คนที่มีน้ำใจกับผมมากทำให้ผมประทับใจรถหมูมาจนทุกวัน นี้ ถึงแม้ตอนนี้ผมยังไม่มีหมูขี่ก็ตาม ก็ยังหาอยู่ครับที่ไปดูมาก็ยังไม่ลงตัวเลยหวังว่าไม่ นานผมคงได้ขี่หมูสมใจแล้วจะเอารูปมาให้เพื่อนๆดูนะคร ับ

อ้อ!ล่าสุด ผมเดินผ่านแถวรังสิตเจอหมูสีเขียว ผมต้องหยุดดูเลยมันทำให้ความทรงจำครั้งแรกที่เห็นรถห มูครั้งแรกมันผุดขึ้นมา รักรถหมูครับ....

Noi Noi_XL125's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ผมชอบรถClassic มาตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัย แล้วครับ
    ที่มอ.เขาเล่นกันเยอะแต่ส่วนใหญ่เป็นVespa เคยอยากได้เหมือนกันแต่เงินไม่พอ

พอเรียนจบก็มาทำงานที่ จ.อยุธยา ตำแหน่ง วิศวกร เงินเดือนเริ่มต้น 14500 บาท
    พอเงินเดือนเดือนแรกออก พี่ที่ทำงานชวนไปกินเหล้าที่บ้านพี่เขา ก็นั่งกินอยู่ดีๆ
    พี่เขาบอกว่าเมียแกชอบหาเรื่องทะเลาะ เรื่องรถมอไซค์ ( แบบว่าไม่ค่อยสนใจเมียอะ สนใจรถมากกว่า)
    ตอนหลังเมียท้องก็เลย ต้องเอาใจเป็นพิเศษ เลยอยากขายรถ
    ผมก็ไม่เคยรู้จักหลอกว่ามันเป็นรุ่นอะไร ,ไม่เคยเห็น, แต่มันจอดคลุมผ้าอยู่ข้างๆ ที่ผมกับพี่เขานั่งกินเหล้ากาน
    พอเปิดผ้าคลุมปุ๊บ ผมก็ชอบทันที

พี่เขาตกลงขาย 15000 บาท แต่ผมมีแค่ 14500 ( หมดตัว ค่าห้องก็ยังไม่จ่าย )
    แต่ก็ตัดสินใจซื้อนะ ( ปรกติเงินเดือนเดือนแรก ลูกที่ดี เขาขะให้พอแม่ แต่สำหรับผม...ผมให้เจ้าคันนี้....
    ลูกสึกเป็นลูกที่เแย่จัง)

ตอนนี้มันอยู่กับผม4 ปีแล้ว เออ ลืมบอกไปมันเป็นBeny 92 ทั้งตัว แต่อาภัพอะไหล่เลยเป็นได้แค่ C-92
    แต่ผมกำลังจะบูรณะมันให้เป็น Benly 92.ให้ได้ครับ

หมูคันนี้มีอาถรรณ์ ====>มีแฟน แฟนไม่ชอบหมู ต้องเลือกเอา แฟน หรือหมู !!!

ตอนนี้ผมอยู่กับน้องหมู โดยไม่มีแฟน คร๊าบบบบบบบบ
    เรื่องมันเศร้าครับ

รูป รูป  

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Bank C95

มันคือรถที่ผมว่าสวยที่สุดและลงตัวที่สุดครับ
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กิบบบบ..กิ๊วววว Blackkaho's Avatar
    สถานที่
    ลุงสัน
    ขอบคุณ
    0

สวยคับ เป็นรุ่นแต่งเดิมๆแล้วสวยสุดยอดคับ
    เบรกสะบัดโชกค์เสียเกียร์หลุด เครื่องสะดุดเพลาหักสลักหาย
    หัวเทียนบอดยางแฟบแหนบ ตาย ไดไม่จ่ายไฟไม่ชารว์สตาร์พัง

We Love C92

Bookmarks