อยากปรึกษา อยากสอบถาม อยากระบาย เฮ้อ !!!!!

ชื่อกระทู้: อยากปรึกษา อยากสอบถาม อยากระบาย เฮ้อ !!!!!

Senior Member
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน อยากปรึกษา อยากสอบถาม อยากระบาย เฮ้อ !!!!!

เนื่องจากมีรถแต่หาช่างซ่อมเก่งๆและจริงใจยากมากๆๆ ผมอยู่บ่อวิน อ.ศรีราชา ชลบุรี ขี่หมู95 พอมีปัญหาก็จะหาช่างซ่อมเก่งๆๆจริงใจแถบนี้ยากจริงๆๆ เพราะว่าขนาด k125 รถอีกคันของผมซึ่งมันก็ขี่ได้ปกติแต่ไฟไม่ชาร์ต ผมเลยตัดสินใจเอาเข้าร้านทำcdi และฟิตเครื่องให้ใหม่ด้วยเลย ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ก็2ปีกว่าๆแล้วครับที่รถจอ ดอยู่ที่ร้านซ่อม ช่างรื้อเครื่องมาทำฟิตใหม่แล้วระบบไฟรื้อออกหมด ตะแกรงหลังเบาะถังแฮนด์กะโหลกท่อโซ่ทั้งหมดรื้อออกหม ดแล้วก็ไม่ทำอะไรต่อ บัดนั้นจนบัดนี้ก็ยังเหมือนเดิม รับปากจะทำให้เสร็จวันนั้นวันนี้แต่ก็ไม่ทำ ไร้จรรยาบรรณขาดความจริงใจเป็นที่สุดจะยกกลับก็แยกชิ ้นส่วนกั๊กไว้ซะงั้น (แยกขายอะไหล่เลยดีมั้ยเนี่ย) ตอนนี้หมู95เริ่มมีปัญหาก็เลยไม่กล้าเอาไปซ่อมร้านเด ิม ลองไปร้านใหม่ ขอเล่าอาการแรกเริ่มก่อนว่า หมู95ของผมเป็นcdi สตาร์ทมือ มีอยู่เช้าวันนึงสตาร์ทมือเหมือนแบตหมดดังแต๊กๆแค่นั ้นจึงจอดไว้พอช่วงตอนเย็นลองสตาร์ทมือใหม่ ติดครับปกติ แต่คาร์บูไม่ค่อยดีเดินเบาไม่ได้ หลังจากนั้น2วันจึงขี่เข้าร้าน(ร้านใหม่) ขี่ไปจอดปกติเพื่อให้ช่างเช็คคาร์บู(คาร์บูเวฟ100)ช่ างปรับจูนสักพักติดๆดับๆ พอสตาร์ทมือใหม่อีกทีนี้ไม่ติดครับเลยรื้อสายไฟมาเช็ คเห็นบอกว่าไฟก็มาทุกจุด ก็เลยบอกผมว่าให้ยกไปให้ร้านอื่นทำเถอะ ก็เป็นอันรู้กัน555 ผมก็เลยยกมาไว้ที่บ้าน นึกถึงคนที่พยายามเก็บเงินซื้อรถมาแล้วไม่ได้ขี่จะรู ้สึกอย่างไร ยังไงขอรบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยครับ 1.เป็นที่ถ่านไดสตาร์ทหมดรึป่าวครับ ถอดเองยากมั้ย 2. สตาร์ทเท้ามันรูดแต่ดีดกลับขึ้นมาได้เองครับ แต่ถ้าเอียงรถประมาณ45องศามันสตาร์ทได้ไม่รูดครับ สาเหตูเพราะอะไรเสียครับ 3.คาร์บูเวฟ100ที่ใช้อยู่มีอาการเดินเบาไม่ได้ ทำไงดีครับ 4. แถวบ่อวินใครพอรู้ว่ามีช่างซ่อม k125 , c95 ที่ทำแล้วจบ จริงใจตรงไปตรงมา และไม่ฟันราคาจนเกินไป ใครพอรู้แนะนำทีครับ

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

ปัญหานี้เป้นกันทุกคน ครับค่อยๆศึกษาแล้วซ่อมเองครับส่งสัยตรงไหนก็โพสต์ถา มในกระทู้นี้หรือเฟรชก้ได้ครับ บ้านเรามีแต่คนใจดีครับ เป็นกำลังใจให้รักหมูไปนานๆๆครับ
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

เสียดายถ้าอยู่ใกล้จะให้เอามาแล้วช่วยกันซ่อม รถเก่าหาช่างยากผมไม่ไว้ใจช่างเลยซ่อมเองมันซะเลย c92 ทองขาวคาบูS90วิ่งกระจาย
    แนะนำว่า
    1 ให้ถอดหัวเทียนออกมาดู ถ้าดำลองสตราร์ทเท้าดูมีไฟออกหัวเทียนหรือเปล่าออกคร บสองหัวหรือเปล่าถ้ามีไฟ ไฟสีอะไร ถ้าปรกติต้องเป็นประกายฟ้า
    2 หลังจากหัวเทียนมีไฟปรกติแล้ว ไปดูที่คาบูน้ำมันลงมาที่ถ้วยหรือเปล่าถ้ามีก็ให้ปรั บเดินเบาเข้าไปสักนิด ปรับสกรูอากาศเข้าสุดแล้วคลายออกรอบครึ่งเอาแค่พอติด หลังจากนั้นเราจะปรับระเดียดอีกทีตาม link นี้ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=717133
    3 สตาร์ทรูดต้องเอียงรถมีปัญหามาจากแกนสตาร์ท ต้องยกเครื่องลงไม่ต้องกลัวยกเองเลยผมก็ไม่เคยทำแต่ท ำมาแล้ว ก็ขี่ได้ทุกวันนี้ มาร์คสายไฟให้เดีเวลาต่อกลับจะได้ไม่ผิดถ้าไม่มีความ รู้เรื่องไฟฟ้า ถ่ายน้ำมันเครื่องออก ถอดท่อ พักเท้า คันเกียร์ หาผู้ช่วยมาสักคน ยกเครื่องลงถอดไดร์สตาร์ทออก หงายเครื่องขึ้นจะเห็นว่ารถรุ่นนี้เปิดแคร้งเครื่องง ่ายมากเพราะมันไม่ได้ประกบข้างเหมือนรถรุ่นใหม่ หลังจากคลายน็อตด้านล่างหมดแล้ว ยังยกฝาไม่ได้ต้อถอดน็อตเบอร์ 10 ด้านบนเครื่องสองตัวจะอยู่แถวๆที่ปรับโซ่ราวลิ้น (ก่อนขันดูให้ดีล่ะเดี๋ยวไปถอดน็อตอุดลูกปืนล็อกเกีย ร์เข้าลูกปืนกับสปริงหายล่ะก็ยาวแต่ไม่ถอดก็ไม่เป็นไ รเพราะมันไม่เกี่ยวกับระบบที่เราจะถอด) หลังจากนั้นค่อยๆเคาะฝาแคร้งเครื่อง ออก ระวังแหวนล๊อคลูกปืนหายด้วยนะให้อีกคนจับแกนสตาร์ทไว ้ด้วยล่ะ เปิดฝาแล้วคุณก็จะเห็นตับไตใส้พุงของรถคุณ ระวังแกนสตาร์ทเด้งออกมาล่ะเพราะสปริงมันดันอยู่เดี๋ ยวประกอบกลับไม่ถูก และก็เอามาดูว่ามันผิดปรกติอย่างไรพบแล้วก็หาซื้อมาเ ปลี่ยนซะในเว็บนี้มีขายหลายคน เวลาประกอบกับก็ทำย้อนศรกลับ ที่ให้หาคนมาช่วยเพราะจะได้ช่วยกันจำ ก่อนยกเครื่องรถคุณต้องทำให้ติดก่อนนะ

เล่นรถเก่าพึ่งช่างอย่างเดียวไม่ได้ ผมมีเความเชื่อว่าลูกผู้ชายอย่างเราแม้ไม่ได้เป็นช่า งแต่ก็มีทักษะช่างทุกคนจะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับประสบก ารณ์ แต่ต้องมีความกล้า ผมเคยเจอVDO สอนถอดเปลี่ยนแกนสตาร์ทถ้าเจอจะเอา linkมาโพสให้ สุดท้าย ผมแถม part list เอาไปดูประกอบการถอดและประกอบ http://www.boyr.com/getfile.php?id=1...=51693ced9ffe0
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...0#.UWlARkZMwb0
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tid_champ : 13-04-2013 เมื่อ 18:27

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

บอกได้เลยว่าช่างซ่อมมอเตอรืไซด์ ส่วนใหญ่ ซ่อมรถไม่เก่งครับ ยิ่งระบบไฟอย่าได้หวัง มิเตอร์ยังใช้ไม่เป็น ยิ่งจูนคาร์บูเคยเจอ มั่วสุดๆ ผมต้องมาทำเอง จะบอกว่า c95 ถ้าระบบไฟดี คาร์บูดี ขี่จนลืมเลย จริงๆระบบทองขาวดีสุดแล้วครับ ตรวจหาอาการง่าย ถ้าไล่ไฟเป็น สตาร์ทมือไม่ติด ให้เช็คแบตครับ ผมคาดว่ากระแสคงไม่พอแน่ๆ คุณทำระบบ cdi แล้ว เวลาสตาร์ทเท้าเลยติดง่าย ส่วนสตาร์ทมือต้องใช้ไฟจากแบตครับ
    ส่วน คาร์บูเดินเบาไม่ดี ลองเอาออกมาล้างดูครับ
    1.ถ้าสตาร์ทมือไม่ติด ให้สตาร์ทเท้า ขี่ไปซักพัก แล้วลองใช้สตาร์ทมือ ถ้าใช้ได้ก็ไฟจากแบตไม่พอ
    2.ถ้าทิ้งไว้ข้ามคืนแล้วสตาร์ทมือไม่ได้ ไฟอาจรั่ว ทำให้แบตหมด ผมเคยเจอ รั่วที่สวิทซ์เบรคครับ
    3.คาร์บุถ้ามันโทรมแล้ว ซื้อใหม่ครับ เอาของแท้นะครับ ไม่ก็ s90 แบบที่น้องข้างบนแนะนำครับ ใช้กันเยอะ

Tel.คุยกันครับเบอร์ 082-4663343
    ผมอยู่ศรีราชา บางพระ

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ berserkone อ่านข้อความ
    Tel.คุยกันครับเบอร์ 082-4663343
    ผมอยู่ศรีราชา บางพระ

ขอบคุณ
    1

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับจากใจจริง อย่างน้อยผมก็รู้สึกว่ายังมีกำลังใจจากพี่ๆน้องๆเพื่ อนจากทุกท่านครับ(เพราะบางทีก็รู้สึกท้อมากๆ) ตอนนี้เริ่มต้นผมลองถอดฝาฝั่งจานไฟออกดูพบว่า เฟืองขับโซ่ตรงหัวไดสตาร์ทมันเคลื่อนออกมาขัดโซ่ตึงต ิดกับที่ ผมลองเคาะเข้าใหม่ลองสตาร์ทดูใช้ได้แล้วครับ แต่ว่ามันมีปัญหาตามมาคือผมสตร์ทอีก2-3ครั้งทีนี้ไดสตาร์ททำงานอย่างเดียวจึงเปิดฝาเครื่อง ออกดูอีกครั้งพบว่าโซ่ขับขาดแล้วครับ น่าจะเฟืองหัวไดสตาร์ทมันเคลื่อนออก ผมเลยลองเอียงรถเพื่อสตาร์ทเท้าแทน และแล้วมันก็ติดทีนี้ผมก็ลองบรับจูนคาร์บู แต่ก่อนนั้นผมได้ล้างคาร์บูและเปลี่ยนสายเร่งใหม่เพร าะสังเกตดูลูกเร่งมันลงไม่สุด ก็ซื้อสายเร่งมาแปลงเอา ตอนนี้เดินเบาได้แล้วครับ แต่ว่าตอนถอดฝาเครื่องฝั่งจานไฟผมขยับฝาออกมาปกติแต่ ประกอบแล้วครัทช์ไม่ทำงานแล้วครับ ถอดมาดูใหม่(ดูไม่ออกว่าปกติรึป่าวแต่แน่ใจว่าเหมือน เดิม)แต่สังเกตจากเวลาบีบครัทช์ แกนที่เข้าไปในเครื่องไม่เห็นหมุนตามตอนบีบครัทช์ แกนนี้รึป่าวครับแต่หัวแกนมันก็เรียบๆกลมๆมันล็อคยัง ไงกับตัวครัทช์ตรงสายครัทช์ ลองเอามือหมุนแกนก็หมุนได้รอบเลยและดึงเข้าออกได้อีก ตะหาก แต่ไม่กล้าดึงออกมาเยอะ(ไม่เข้าใจระบบการทำงานครับ) สรุปคือยังขี่ไม่ได้ ทำอย่างเสียอีกอย่าง(เหนื่อยเหมือนกัน เฮ้อ ) รบกวนถามอีกนะครับ ครัทช์แก้ยังไงดีครับอย่างนี้ต้องรื้อเครื่องมั้ยครั บ แล้วโซ่ไดสตาร์ทหาซื้อง่ายมั้ยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jirawat P. อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับจากใจจริง อย่างน้อยผมก็รู้สึกว่ายังมีกำลังใจจากพี่ๆน้องๆเพื่ อนจากทุกท่านครับ(เพราะบางทีก็รู้สึกท้อมากๆ) ตอนนี้เริ่มต้นผมลองถอดฝาฝั่งจานไฟออกดูพบว่า เฟืองขับโซ่ตรงหัวไดสตาร์ทมันเคลื่อนออกมาขัดโซ่ตึงต ิดกับที่ ผมลองเคาะเข้าใหม่ลองสตาร์ทดูใช้ได้แล้วครับ แต่ว่ามันมีปัญหาตามมาคือผมสตร์ทอีก2-3ครั้งทีนี้ไดสตาร์ททำงานอย่างเดียวจึงเปิดฝาเครื่อง ออกดูอีกครั้งพบว่าโซ่ขับขาดแล้วครับ น่าจะเฟืองหัวไดสตาร์ทมันเคลื่อนออก ผมเลยลองเอียงรถเพื่อสตาร์ทเท้าแทน และแล้วมันก็ติดทีนี้ผมก็ลองบรับจูนคาร์บู แต่ก่อนนั้นผมได้ล้างคาร์บูและเปลี่ยนสายเร่งใหม่เพร าะสังเกตดูลูกเร่งมันลงไม่สุด ก็ซื้อสายเร่งมาแปลงเอา ตอนนี้เดินเบาได้แล้วครับ แต่ว่าตอนถอดฝาเครื่องฝั่งจานไฟผมขยับฝาออกมาปกติแต่ ประกอบแล้วครัทช์ไม่ทำงานแล้วครับ ถอดมาดูใหม่(ดูไม่ออกว่าปกติรึป่าวแต่แน่ใจว่าเหมือน เดิม)แต่สังเกตจากเวลาบีบครัทช์ แกนที่เข้าไปในเครื่องไม่เห็นหมุนตามตอนบีบครัทช์ แกนนี้รึป่าวครับแต่หัวแกนมันก็เรียบๆกลมๆมันล็อคยัง ไงกับตัวครัทช์ตรงสายครัทช์ ลองเอามือหมุนแกนก็หมุนได้รอบเลยและดึงเข้าออกได้อีก ตะหาก แต่ไม่กล้าดึงออกมาเยอะ(ไม่เข้าใจระบบการทำงานครับ) สรุปคือยังขี่ไม่ได้ ทำอย่างเสียอีกอย่าง(เหนื่อยเหมือนกัน เฮ้อ ) รบกวนถามอีกนะครับ ครัทช์แก้ยังไงดีครับอย่างนี้ต้องรื้อเครื่องมั้ยครั บ แล้วโซ่ไดสตาร์ทหาซื้อง่ายมั้ยครับ
    แกนที่คุณว่านั่นคือก้านกระทุ้งครัช ปรกติมันจะอิสระคือหมุนได้อยู่แล้วและสามารถดึงออกได ้ไม่เสียหาย การทำงานของมันคือเริ่มจากเวลาเราบีบครัชสายครัชจะไป ดึงลูกเบี้ยวที่ติดอยู่กับฝาเครื่องฝั่งจานไฟทำให้มั นสูงขึ้นหน่อยนึงซึ่งนั่นมันก็เพียงพอที่จะไปดันก้าน กระทุ้งครัชให้ดันครัชห่างออกจากกัน คุณต้องลองพิจารณาเอาเองว่ามันควรจะอยู่อย่างไรผมก็อ ธิบายได้ไม่เก่ง รอท่านอื่นมาช่วยเสริมครับ ทางทีดีถ่ายรูปแล้วโพสไว้น่าจะช่วยได้มากขึ้น ปรกติจะมีลูกปืนอยู่ในหลุมที่ลูกเบี้ยวนะสงสัยของคุณ น่าจะหาย ส่วนโซ่สตาร์ทนั้น น่าจะไม่ขาด แค่ข้อต่อหลุดลองหาดีๆน่าจะอยู่แถวที่รื้อแหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tid_champ : 24-04-2013 เมื่อ 19:32

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tid_champ อ่านข้อความ
    แกนที่คุณว่านั่นคือก้านกระทุ้งครัช ปรกติมันจะอิสระคือหมุนได้อยู่แล้วและสามารถดึงออกได ้ไม่เสียหาย การทำงานของมันคือเริ่มจากเวลาเราบีบครัชสายครัชจะไป ดึงลูกเบี้ยวที่ติดอยู่กับฝาเครื่องฝั่งจานไฟทำให้มั นสูงขึ้นหน่อยนึงซึ่งนั่นมันก็เพียงพอที่จะไปดันก้าน กระทุ้งครัชให้ดันครัชห่างออกจากกัน คุณต้องลองพิจารณาเอาเองว่ามันควรจะอยู่อย่างไรผมก็อ ธิบายได้ไม่เก่ง รอท่านอื่นมาช่วยเสริมครับ ทางทีดีถ่ายรูปแล้วโพสไว้น่าจะช่วยได้มากขึ้น ปรกติจะมีลูกปืนอยู่ในหลุมที่ลูกเบี้ยวนะสงสัยของคุณ น่าจะหาย ส่วนโซ่สตาร์ทนั้น น่าจะไม่ขาด แค่ข้อต่อหลุดลองหาดีๆน่าจะอยู่แถวที่รื้อแหละ
    ขอบคุณมากครับ ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับเพราะผมรื้อเป็นแต่ซ่อมไ ม่เป็น อิๆๆ ลูกปืนมีกี่เม็ดครับ ผมเห็นมันหลุดในฝาตอนถอด1เม็ด มันใช่รึป่าวครับ(ทิ้งไปแล้วด้วยสิครับ) ส่วนโซ่มันขาดช่วงข้อต่อครับ แล้วข้อต่อมันงอออกแล้วส่วนกิ๊ปล็อคข้อต่อหายไปหาไม่ เจอครับ เอาไงดีครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jirawat P. อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับ ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับเพราะผมรื้อเป็นแต่ซ่อมไ ม่เป็น อิๆๆ ลูกปืนมีกี่เม็ดครับ ผมเห็นมันหลุดในฝาตอนถอด1เม็ด มันใช่รึป่าวครับ(ทิ้งไปแล้วด้วยสิครับ) ส่วนโซ่มันขาดช่วงข้อต่อครับ แล้วข้อต่อมันงอออกแล้วส่วนกิ๊ปล็อคข้อต่อหายไปหาไม่ เจอครับ เอาไงดีครับ
    ลูกปืนมีเม็ดเดียว ถูกต้องถ้าทิ้งไปแล้วต้องหามาแทน ส่วนข้อต่อโซ่ผมก็ไม่ทราบว่าใช้ของอะไรแทนได้แต่น่าจ ะเท่ากับโซ่ราวลิ้นนะ ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็ซ่อมเป็นเองผมเองเมื่อก่อนก็ทำไม่เ ป็น อาศัยถาม,อ่าน,ลองเองบ้าง จนทำได้เองไม่ง้อช่าง

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tid_champ อ่านข้อความ
    ลูกปืนมีเม็ดเดียว ถูกต้องถ้าทิ้งไปแล้วต้องหามาแทน ส่วนข้อต่อโซ่ผมก็ไม่ทราบว่าใช้ของอะไรแทนได้แต่น่าจ ะเท่ากับโซ่ราวลิ้นนะ ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็ซ่อมเป็นเองผมเองเมื่อก่อนก็ทำไม่เ ป็น อาศัยถาม,อ่าน,ลองเองบ้าง จนทำได้เองไม่ง้อช่าง
    ก่อนอื่นเลยผมต้องขอบคุณท่านผู้นี้มากเลยครับ ผมลองหาลูกปืนที่พอจะใส่ได้มาใส่แทนแล้วใช้ได้ครับ แต่บีบครัชท์แล้วมันแข็งมือไปหน่อยครับ(ปรับยังไงดี) เวลาจอด(ยังสตาร์ทอยู่)กดเกียร์หาเกียร์ว่างไม่ได้มั นกดไม่ลงต้องดับเครื่องครับถึงจะกดหาง่ายๆ ตอนนี้พอขี่ได้แล้วครับ ขอบคุณคำแนะนำดีๆจากทุกๆคนนะครับ และท่านผู้นี้ด้วย ยังไงผมก็ขอรบกวนสอบถามเรื่อยๆนะครับเพราะยังต้องขอค ำแนะนำอีกเยอะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ครัชแข็งต้องตั้งดังนี้ คลายน็อตหมายเลข 1 ออก แล้วใช้ไขควงแบนหมุนหมายเลข2 ปรับให้ลูกเบี้ยวต่ำลงสักหน่อยจากนั้นจึงล๊อคน็อตหมา ยเลข1 ทดสอบดู ถ้าไม่ได้ก็ลองปรับไปปรับมา

ขอยืมรูปของพี่ตั้มมาอธิบายหน่อยนะครับ

ขอบคุณ
    1

ครัชแข็งต้องตั้งดังนี้ คลายน็อตหมายเลข 1 ออก แล้วใช้ไขควงแบนหมุนหมายเลข2 ปรับให้ลูกเบี้ยวต่ำลงสักหน่อยจากนั้นจึงล๊อคน็อตหมา ยเลข1 ทดสอบดู ถ้าไม่ได้ก็ลองปรับไปปรับมา

ขอยืมรูปของพี่ตั้มมาอธิบายหน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากๆครับ ลองทำแล้วดีขึ้นนิดนึงแต่ยังไม่เนียน พอได้ครับ มีรูปภาพประกอบดีมากเลยครับ ขอบคุณมากๆๆ แต่ตอนนี้มีปัญหาอีกครับคือลองขี่ไปสักพักก็มีอาการเ ครื่องสะดุดสะอึกสำลัก มีเสียงดังบริเวณเครื่อง เปี๊ยะๆ เชี๊ยะๆจะดับก็ไม่ดับ เร่งไม่ขึ้นยิ่งเร่งยิ่งมีเสียงเจี๊ยะวูบต้องรีบขี่ก ลับเข้าบ้าน มันต้องแก้ไขอย่างไรครับ ความเข้าใจของผมอาจเป็นระบบไฟ หรือจูนอากาศกับน้ำมันไม่พอดีกัน แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นระบบไฟ พันซ์เซอร์คอยล์หัวเทียนรึป่าว หรือสายไฟหลวมเปื่อยช็อตกัน ตรวจเช็คแก้ไขอย่างไรหาซื้อเปลี่ยนแบบไหนครับ อีกอย่างโซ่ไดสตาร์ทมันเขียนที่โซ่ did 219h ข้อต่อขาดหากริ๊ปล็อคไม่เจอ จะหาซื้อโซ่หรือชุดกริ๊ปล็อคนี้ได้จากไหนครับ ใครมีแนะนำด้วยครับ (บางทีผมอาจอธิบายไม่ค่อยชัดเจน แต่เริ่มเบื่อกับการง้อช่างร้านซ่อมครับ) ยังไงขอรบกวนเพื่อนๆพี่น้องด้วยครับ

mommam931's Avatar
    สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

ขอบคุณมากๆครับ ลองทำแล้วดีขึ้นนิดนึงแต่ยังไม่เนียน พอได้ครับ มีรูปภาพประกอบดีมากเลยครับ ขอบคุณมากๆๆ แต่ตอนนี้มีปัญหาอีกครับคือลองขี่ไปสักพักก็มีอาการเ ครื่องสะดุดสะอึกสำลัก มีเสียงดังบริเวณเครื่อง เปี๊ยะๆ เชี๊ยะๆจะดับก็ไม่ดับ เร่งไม่ขึ้นยิ่งเร่งยิ่งมีเสียงเจี๊ยะวูบต้องรีบขี่ก ลับเข้าบ้าน มันต้องแก้ไขอย่างไรครับ ความเข้าใจของผมอาจเป็นระบบไฟ หรือจูนอากาศกับน้ำมันไม่พอดีกัน แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นระบบไฟ พันซ์เซอร์คอยล์หัวเทียนรึป่าว หรือสายไฟหลวมเปื่อยช็อตกัน ตรวจเช็คแก้ไขอย่างไรหาซื้อเปลี่ยนแบบไหนครับ อีกอย่างโซ่ไดสตาร์ทมันเขียนที่โซ่ did 219h ข้อต่อขาดหากริ๊ปล็อคไม่เจอ จะหาซื้อโซ่หรือชุดกริ๊ปล็อคนี้ได้จากไหนครับ ใครมีแนะนำด้วยครับ (บางทีผมอาจอธิบายไม่ค่อยชัดเจน แต่เริ่มเบื่อกับการง้อช่างร้านซ่อมครับ) ยังไงขอรบกวนเพื่อนๆพี่น้องด้วยครับ
    มีโซ่สตาร์ทมือสองขาย + กิ้บล็อคโซ่มือ did 1 ขาย 650บาทส่งEMS. ครับติดต่อได้ครับ
    ขอเปลี่ยนแปลงราคาครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mommam931 : 03-05-2013 เมื่อ 06:05
    ถึงแล้ว....บางสะพาน

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam931 อ่านข้อความ
    มีโซ่สตาร์ทมือสองขาย + กิ้บล็อคโซ่มือ did 1 ขาย 650บาทส่งEMS. ครับติดต่อได้ครับ
    ขอเปลี่ยนแปลงราคาครับ
    ชุดข้อต่อกิ้บล็อคอย่างเดียวมีขายมั้ยครับเพราะโซ่ผม ยังสภาพดีอยู่เลยครับ

Bookmarks